[Funland] Bão tuyết ở Texas và những hoàn cảnh thương tâm.

songminh2021

Xe tải
Cụ gặp thằng bạn chém gió rồi, hoặc là cụ ghi dư 1 số 0 hehe
Em ko nghĩ người ta chém gió, bởi vì em xem trên các trang giá của nước ngoài giá gói cước để có thể online chém gió như Việt Nam cũng cao lắm

Em GG ví dụ cho các cụ nhé

Nói chung là khá cao so với VN

songminh2021

Xe tải
Cái link cụ đưa e thấy cao nhất cũng có khoảng 100 usd chứ làm gì tới 1200 usd đâu cụ (?)
Khởi điểm, còn để được gói mà dùng có thể video call nó khá cao. Em cũng chẳng quan tâm lắm vì em dùng thẳng 4G Việt nam tháng vài USD vẫn nhòe nhoẹt

bubu08

Xe tăng
em có người bạn ở bên đấy, thấy bảo internet 1 tháng cỡ 1200 USD
Chắc cước năm. Ở VN đa phần cũng trả cước năm cho rẻ. Cước năm trả 120 đô ở VN xài tẹt ga từ TV đến nhu cầu lướt web của cả nhà.

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
em có người bạn ở bên đấy, thấy bảo internet 1 tháng cỡ 1200 USD
Bạn cụ rân chơi roài, chắc nối internet vệ tinh của anh musk. :D
Những gói cước cao từ nhà mạng thường bao gồm tất cả luôn, từ nối net có dây cho nhà, văn phòng, kèm theo gói mạng ko giới hạn data cho thiết bị di động + tv+ gọi gsm, sms ko giới hạn. Cơ mà gói to thế cũng chả đến 1200, giá đấy khéo cho năm, trả trước 1 lần luôn. Hoặc ảnh chủ roanh nghịp trả cho cả công ti. :D
Mà nên bàn những cái gì cá nhân biết thôi ợ, chứ chuyện của bạn với họ hàng hay người quen trên cafe này thì nhiều chuyện hoang đường lém. :))

songminh2021

Xe tải
Bạn cụ rân chơi roài, chắc nối internet vệ tinh của anh musk. :D
Những gói cước cao từ nhà mạng thường bao gồm tất cả luôn, từ nối net có dây cho nhà, văn phòng, kèm theo gói mạng ko giới hạn data cho thiết bị di động + tv+ gọi gsm, sms ko giới hạn. Cơ mà gói to thế cũng chả đến 1200, giá đấy khéo cho năm, trả trước 1 lần luôn. Hoặc ảnh chủ roanh nghịp trả cho cả công ti. :D
Mà nên bàn những cái gì cá nhân biết thôi ợ, chứ chuyện của bạn với họ hàng hay người quen trên cafe này thì nhiều chuyện hoang đường lém. :))
Tất nhiên, là em cũng chẳng trả tiền nên cũng không quan tâm.

Nhưng không chỉ hắn mà một số người thân của em họ cũng nói vậy nên em biết vậy. Đội ấy về Việt Nam suốt ngày xin pass wifi free để gọi internet cho nó tiết kiệm

Các công ty bán điện là tư nhân nên về luật pháp họ sẽ không có trách nhiệm gì phải hỗ trợ giá, ngược lại nó còn có thể được coi là cơ hội để kiếm lợi nhuận. Cái này ở đâu cũng vậy thôi, gặp thiên tai là giá cả các mặt hàng đều tăng vọt :D.
Thiên tai thì các cty cần có sự đóng góp cho xã hội, lợi dụng thiên tai để trục lợi thì ác quá

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đây là cái bill điện hôm tháng 12 của nhà mình, thú thật mình ít khi nào quan tâm đến mấy vụ điện nước này, cứ đến tháng họ tự động trừ vào account của mình và cũng không phải là con số gì lớn lao nên mình không để ý. Hôm nay lấy bill ra xem giá mới biết mình trả khoảng gần 10 cents một kwh, mùa đông khoảng $150-$200, mùa hè khoảng $300-$400
Hôm nay trời nắng ấm, đến 73 độ F không còn một dấu vết gì của trận bão tuyết kinh hoàng đúng 1 tuần trước, tất cà mọi người đã có điện nước trở lại. Thống đốc Abbott ra lệnh cấm các công ty cung cấp điện gửi bill hoặc cắt điện của các hộ dân không thể trả tiền. Các hãng điện thoại cũng tự động không tính phí data, text message, phone call trong 2 tuần lễ bắt đầu từ thứ sáu 2/12 đến 2/24
Mọi người bị ảnh hưởng bởi cơn bão đã được hướng dẫn điền đơn xin trợ giúp của chính phủ cũng như yêu cầu bảo hiểm bồi thường thiệt hại. Đời sống rồi sẽ trở lại bình thường, mọi việc vẫn như cũ, đa số người dân Texas vẫn muốn độc lập về năng lượng, không phụ thuộc liên bang nhưng mọi người sẽ cẩn thận hơn khi lựa chọn công ty cung cấp điện cho mình
After all, tomorrow is another day ...

Người Việt có câu: đâu có đó, thịt chó có mắm tôm :)

taplai2012

Xe trâu

songminh2021

Xe tải

poiuy

Xe ba gác
1M ở mình thì trừ thuế đi cũng chả còn bao nhiêu, cùng lắm được $700 net tầm khoảng 14 triệu tính cả giảm trừ gia cảnh. Thường ở mình muốn có 1M thì lương phải tầm 30M.

Mà lương này ở mình tầm 5 triệu người đạt là chắc chắn, tầm 10 triệu người xấp xỉ thì không phải nghĩ.
Vâng, em nói đến con số ý mà, chính xác thì 23.4 tỷ. Lương ý sau khi trừ thuế đi còn 14 triệu đấy bác.

Còn lương 30M tức 230.4 tỷ x 3 đấy. :)
Cụ này 3 môn 9 điểm à? Hay 14 triệu là thu nhập tính theo giờ?

taplai2012

Xe trâu
Đây là cái bill điện hôm tháng 12 của nhà mình, thú thật mình ít khi nào quan tâm đến mấy vụ điện nước này, cứ đến tháng họ tự động trừ vào account của mình và cũng không phải là con số gì lớn lao nên mình không để ý. Hôm nay lấy bill ra xem giá mới biết mình trả khoảng gần 10 cents một kwh, mùa đông khoảng $150-$200, mùa hè khoảng $300-$400
Hôm nay trời nắng ấm, đến 73 độ F không còn một dấu vết gì của trận bão tuyết kinh hoàng đúng 1 tuần trước, tất cà mọi người đã có điện nước trở lại. Thống đốc Abbott ra lệnh cấm các công ty cung cấp điện gửi bill hoặc cắt điện của các hộ dân không thể trả tiền. Các hãng điện thoại cũng tự động không tính phí data, text message, phone call trong 2 tuần lễ bắt đầu từ thứ sáu 2/12 đến 2/24
Mọi người bị ảnh hưởng bởi cơn bão đã được hướng dẫn điền đơn xin trợ giúp của chính phủ cũng như yêu cầu bảo hiểm bồi thường thiệt hại. Đời sống rồi sẽ trở lại bình thường, mọi việc vẫn như cũ, đa số người dân Texas vẫn muốn độc lập về năng lượng, không phụ thuộc liên bang nhưng mọi người sẽ cẩn thận hơn khi lựa chọn công ty cung cấp điện cho mình
After all, tomorrow is another day ...

Cụ ko quan tâm là đúng. Nhà bao việc :)

TeslaBee

Xe buýt
Công nhận chế độ này còn tồn tại được nhờ những người như cụ :) Vừa đọc 1 bài báo của fake news dịch từ fake news CNN/NYT gì đó giật tít đùng đùng thế là ngay lập tức ủng hộ cho việc "không nên thị trường hóa điện", hay bất kỳ mặt hàng nào, với hy vọng nếu xẩy ra thiên tai thì cụ sẽ không "khôn đốn" á? Thôi đi cụ ơi, có thiên tai thì CẢ XÃ HỘI sẽ bị ảnh hưởng chứ chả chính quyền nào đảm bảo "như bình thường" cho cụ được. Thiên tai kiểu này cả đời cụ chắc chỉ xẩy ra 1 lần. Còn các nguyên tắc phi thị trường và độc quyền điện lực ảnh hưởng đến cụ HÀNG NGÀY đó.

Nếu bài báo này đúng https://vnexpress.net/khat-vong-di-mot-minh-khien-texas-khon-don-giua-gia-ret-4238211.html thì có khi ta cũng xem lại mong muốn thị trường hóa việc cung ứng điện tiêu dùng nhỉ

UWBothell

Xe tải
Thời buổi này hiếm khi nào cho thuê nhà mà bao cả điện nước, internet lắm bạn ạ, không biết Vietnam ra sao chứ Mỹ chả có chủ nào làm chuyện đó
Nhà cụ còn trả bill rẻ hơn nhà em. Bill vua trả của em đây

ThanhLong69

Xe tăng
Nếu bài báo này đúng https://vnexpress.net/khat-vong-di-mot-minh-khien-texas-khon-don-giua-gia-ret-4238211.html thì có khi ta cũng xem lại mong muốn thị trường hóa việc cung ứng điện tiêu dùng nhỉ
Không xem lại được đâu, nó CHẮC CHẮN sẽ phải làm, vì nếu xu hướng dùng vẫn tăng mà giá vẫn giữ cố định và rẻ như giờ thì các đội làm điện năm mười năm nữa có khả năng là sẽ chết nếu NN không bù, mà NN thì lấy đâu ra tiền đâu mà cứu được. Còn để tăng giá thì bắt buộc phải có căn cứ đó chính là lúc cần cái thị trường để nó xác định giá, khi đó giá có tăng nhưng sẽ rõ ràng công khai minh bạch không ai nói gì được.

Công nhận chế độ này còn tồn tại được nhờ những người như cụ :) Vừa đọc 1 bài báo của fake news dịch từ fake news CNN/NYT gì đó giật tít đùng đùng thế là ngay lập tức ủng hộ cho việc "không nên thị trường hóa điện", hay bất kỳ mặt hàng nào, với hy vọng nếu xẩy ra thiên tai thì cụ sẽ không "khôn đốn" á? Thôi đi cụ ơi, có thiên tai thì CẢ XÃ HỘI sẽ bị ảnh hưởng chứ chả chính quyền nào đảm bảo "như bình thường" cho cụ được. Thiên tai kiểu này cả đời cụ chắc chỉ xẩy ra 1 lần. Còn các nguyên tắc phi thị trường và độc quyền điện lực ảnh hưởng đến cụ HÀNG NGÀY đó.
Thật ra ý cụ kia không hẳn chỉ là lúc thiên tai mà còn những lúc khó khăn nữa ví dụ như mùa khô hết nước thủy điện không chạy được hay những ngày hè nắng nóng cần dùng nhiều điện,... cái này thì ở VN nó nhiều lắm chứ không hề hiếm và khi đó giá trên thị trường sẽ tăng, cái đó phải chấp nhận thôi vì thực sự nó là vậy. Ngoài ra còn phải nói đến lòng tham con người nữa e là nó thì khó đo lắm, đến như bên Mỹ dân trí cao, quản lý chặt vậy vẫn có vụ giá tăng vọt thì e là ở ta chưa biết thế nào.

XPQ

Xe cút kít
Thế rốt quậc thì dân Mỹ và dân Mỹ ở Tếch Dát có khổ sở đau đớn thiệt thòi bị chèn ép và áp bức bóc lột thật như cô thớt nó hàm ý không?
Cô thớt này chuyên nghề quăng xương để anh em cãi nhau nhưng chủ yếu gợi ý là Trung cuốc thực ra iu việt hơn bên Mỹ. Các cụ các bác cứ để ý mà xem lại các thớt cô ni hắn mở.