[Funland] Bão tuyết ở Texas và những hoàn cảnh thương tâm.

otothanglong

Xe điện
Tưởng miền đất hứa thế nào, chứ thế này không bằng quê em rồi ;))

Teaser

Xe tải
vậy bạn muốn xem bill để làm gì ? Mình đã bảo khi có bill mới mình sẽ cho các bạn xem, chứ bill cũ xem xong thì bỏ có giữ lại đâu mà đem lên, hơn nữa bây giờ là 4 giò sáng Texas mình không ngủ được nên mới lên net, chẳng lẽ lọ mọ đi lục thư cũ kiếm bill cho bạn xem à
Việc bày ra cái bill là bạn nhé

Mình chả hiểu chuyện này, tiền điện một tháng mới gữi bill 1 lần, chưa đến cuối tháng chưa nhận bill sao biết giá điện tăng kỷ lục
Mình vừa đọc phần báo tiếng Anh của Reuter chả nói gì về bill của dân chúng ở Dallas cả, không biết báo Vietnam lấy đâu ra tài liệu để viết, hơn nữa giá điện của mình có hợp đồng cả, đâu phải thả nổi đâu
Việc muốn xem bill là cụ Thắng_Sơn Tây

Còn việc trả lời lòng vòng cho việc bill là bạn nhé

Ngay từ đầu bạn nói là để tìm xem có bill ko thì nó đơn giản, đằng này lại nói lòng vòng như trên để làm gì ? ;))

Teaser

Xe tải
Cái lày từ mồm hội khoa học gs thiến sỉ lước ngoài, hội Trắng đấy cụ.
Thấy hình như có lẽ là vậy cụ ạ. Sai số gần thế kỷ nhằm nhò gì, cụ Teaser còn hàng chục triệu niên mới rõ "ra môn ra khoai" cơ mờ. :D
chục triệu niên thì chắc em đang ở trong viện bảo tàng làm hóa thạch roài :))

UWBothell

Xe tải
vậy bạn muốn xem bill để làm gì ? Mình đã bảo khi có bill mới mình sẽ cho các bạn xem, chứ bill cũ xem xong thì bỏ có giữ lại đâu mà đem lên, hơn nữa bây giờ là 4 giò sáng Texas mình không ngủ được nên mới lên net, chẳng lẽ lọ mọ đi lục thư cũ kiếm bill cho bạn xem à
Chắc ý cụ ấy là cụ ngồi ở VN chém chuyện Texas.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình đã tìm ra được nguồn của tin tức này

Đây là những người chọn giá điện thả nổi từ một công ty cung cấp điện loại mới. Bình thường giá rất rẻ gọi là giá whole sale và người tiêu thụ có thể check tình trạng tiêu thu điện của họ mỗi ngày và giá cả để điều chỉnh nhiệt độ trong nhà, thời gian sử dụng máy móc để tiết kiệm tiền điện mỗi tháng không giống như mình và đa số các người dân Texas khác là trả giá điện chính xác theo hợp đồng bất kể mưa nắng bão bùng
Tuy nhiên họ có thể apply với tiểu bang để xin được trợ giúp từ quỹ thiên tai cho trường hợp này. Sẽ chẳng có ai phải trả 5-6000 tiền điện và sau vụ này họ đã gọi để đổi công ty điện lực rồi. Hãng này chỉ có 29 ngàn người sử dụng, tính tiền kiểu này chắc phá sản luôn :D
Chắc Liên Bang phải có giải pháp, đây là thiên tai mà cụ.

Autum leaf

Xe buýt

View attachment 5928670

Ngay từ đầu bạn nói là để tìm xem có bill ko thì nó đơn giản, đằng này lại nói lòng vòng như trên để làm gì ? ;))
Trong bài báo tiếng Anh chẳng có nói gì đến giá bill tiền điện cho dân chúng, chỉ nói giá wholesale tăng lên nhưng tình hình mất điện chết người này mà bill điện cho dân tăng lên thì dân chúng sẽ cắt cổ CEO ngay lập tức. Đợi cuối tháng bill về rồi mình cho mọi người biết chứ chuyện bão tố này vừa xảy ra làm gì dân có bill điện ngay được

Thế cái câu này Mình đã nói từ đầu sao bạn không trích dẫn mà lại cắt bỏ đi ?

Autum leaf

Xe buýt
Chắc Liên Bang phải có giải pháp, đây là thiên tai mà cụ.
Đúng vậy, sẽ không có ai phải trả số tiền điện như vậy, chính trong bài báo cũng có nói
Texas có mấy chục triệu dân, chỉ có 29 ngàn người bị trường hợp giá điện tăng chắc chắn chính phủ sẽ giải quyết cho họ

Chỉnh sửa cuối:

Thieudl

Xe tải
Google search à mợ :D ảnh có từ năm lâu rồi.
Cũng thấy là lạ khi thấy Texas lại xài biển báo bằng tiếng Pháp.
Nói chung Texas giàu mà, nên khắc phục nhanh thôi; sau đợt này càng quyết tâm ly khai mạnh mẽ hơn, hóng thế giới sẽ có thêm 1 quốc gia mới trên bản đồ!

wave-tau

Xe container
Cũng thấy là lạ khi thấy Texas lại xài biển báo bằng tiếng Pháp.
Nói chung Texas giàu mà, nên khắc phục nhanh thôi; sau đợt này càng quyết tâm ly khai mạnh mẽ hơn, hóng thế giới sẽ có thêm 1 quốc gia mới trên bản đồ!
Các cụ ra chỗ khác đi, người ta mất nhuận bút giờ, cả nhà con nhỏ nheo nhóc trông vào mỗi cái bàn phím đấy. :))
Mỗi tút được mời vodka nghe đâu được 20k. :D

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Cái heatwave của Châu Âu hay bão lũ năm 2020 hay băng tuyết 2021 là từng phần của bức tranh tổng thể mà bọn đà điểu rúc đầu vào cát từ chối nhìn nhận.
Năm ngoái Châu Âu đây cụ này, 3000 người chết đó chỉ ở 1 nước nhỏ:

View attachment 5928339

Cái "Vòng xoáy nóng lên" của cụ cũng chỉ là một presumption mà các nhà khoa học đang còn tranh cãi chán chê.Đám KH muốn lấy dựán sẽ nói y chang cụ. Các nhà khoa học khác sẽ bảo chả có bằng chứng là trái đất nóng lên vì làm qué gì có số liệu vêf thời tiết cáchđây 3 triệu năm hay 150 ngàn năm mà so sánh. Còn nếu so nhiệt độ của thập kỷ trước với thập kỷ sau thì dân data họ cười cho đó, do mẫu số quá nhỏ.

Mà thôi các cụ Global Warming mí lại Climate Change cho tụi em ít bình yên để hóng tin từ Texas xem ở bển sẽ vượt qua và khắc phục thiên tai thế nào với. Chúc cụ nào ở bển bình yên nhé!

# PrayForTexas

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

View attachment 5928670

Em hóng cái bill 17k $ theo như cụ hay ai nói. Cụ lại đánh lái là em muốn cụ Autum leaf cho xem bill của cụ ấy rồi. [-X

Teaser

Xe tải
Còn các ảnh khác thì sao hả mợ, trong mấy chục cái ảnh có thể em không kiểm tra hết nên có thể sót 1 cái . Còn nếu mợ có ý kiến đối lập với ý kiến của em thì mợ có thể show ra các bằng chứng chứng minh về việc Texas không có những hoàn cảnh thương tâm thì đưa lên đi nhé

Về phương diện sản xuất điện, Texas phụ thuộc lớn nhất là vào gas. Texas ỷ y là gas thừa mứa, sản xuất ra dùng không hết, cho nên các nhà máy phát điện không có trữ, phần lớn là dùng đường ống dẫn thẳng từ các mỏ dầu/gas về. Hiện tại quá lạnh, bơm không lên (sản lượng cung giảm từ 24 tỉ cubic feet / ngày --> 12-17 tỉ cubic feet trong khi cầu lại tăng mạnh), cộng thêm đường ống đống băng.

Hồi lúc 2011 Texas cũng bị trường hợp tương tự (đường ống gas đống băng, cúp điện diện rộng), nhưng nhẹ hơn một chút. Hồi 2018 cũng có vấn đề. Đến giờ vẫn chưa có cái gọi là "kinh nghiệm". Vấn đề là bang Cộng Hòa như Texas đề cao "tự do", deregulate, để cho doanh nghiệp tự quyết ... thì đương nhiên là doanh nghiệp sẽ đầu tư, chuẩn bị ở mức tối thiểu để tối đa hóa lợi nhuận.
Cụ có biết để gas đóng băng được thì nhiệt độ phải xuống bao nhiêu ko ạ?

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Bọn facebooker ₫ang nói đểu Texas đang bị ảnh hưởng của Global warrming. =))

bimbim7575

Xe buýt
Các cụ ra chỗ khác đi, người ta mất nhuận bút giờ, cả nhà con nhỏ nheo nhóc trông vào mỗi cái bàn phím đấy. :))
Mỗi tút được mời vodka nghe đâu được 20k. :D
hóa ra cụ sống nhờ trò này nên nhìn thấy ai cũng tưởng giống mình. thật buồn cho tiếng Việt vì để những kẻ như cụ sử dụng vào những việc vớ vẩn

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ngày mai thời tiết ấm trở lại, tuyết tan mọi việc sẽ dần dần đi vào bình thường. Đa số dân chúng đã có điện nước trở lại nhưng chính phủ khuyến cáo dân chúng phải nấu nước đun sôi rồi mới được dùng
Hàng người đứng sắp hàng trước Home Depot hay Lowe's cứ càng dài ra, mọi người cần mua dụng cụ, vật liệu để về sửa nhà. Từ lúc dich4 Covid đến giờ, hai hãng này làm ăn khấm khá, lúc trước bị lockdown không có việc làm, người ta quay sang tự sửa chửa, sơn phết nhà cửa, giờ thên tai bão tuyết thì bà con cũng cần phải sửa nhà, các ông thợ ống nước lại một phen hốt bạc
Với nhân lực và vật lực cua Mỹ cái gì hư hỏng, sập đổ dều có thể sửa lại chỉ có mất mát về con người là không sao bù đắp được
Nghề sửa nhà bên đó kiếm đc mợ nhỉ :)