[Funland] Báo quá báo, 2 nữ nhân viên phát kem làm BMW bốc hơi hàng chục nghìn tỷ

TorienT

Xe container
Chúng lập nên mà dân ta vẫn đứng lên phá tan cái vỏ giả hiệu ntn thì lại càng phải thấy tính quật cương bất khuất, trong mọi tình huống bác ạ! :P

Đây là hai cặp câu đối nhé! :D
Nếu đối lại càng không ổn cụ ạ. Không ai đem Việt đối với mèo cả.

Dan du an

Xe cút kít

Moriarty

Xe container
Khen Tầu chê Việt, ra hẳn thớt! :P
Mắng chó chửi mèo, chửa cầm dao. [-X

Bắc phương đô hộ ngàn năm, nhớ?
Nam Việt quật cường phút đã, quên? :(

Cái trò đối này cũng là đặc sản Tàu khựa đấy cụ, đã mất công bắt chước nó thì làm cho nó hay hơn đi chứ đọc thơ cụ như nhai sỏi bọn Tàu nó cười cho đấy.

QUANG1970

Xe lăn
Cái trò đối này cũng là đặc sản Tàu khựa đấy cụ, đã mất công bắt chước nó thì làm cho nó hay hơn đi chứ đọc thơ cụ như nhai sỏi bọn Tàu nó cười cho đấy.

Nó cười hay khóc thi chưa ai "thấy tận mắt nhìn tận nơi"!

Nhưng việc bác cố nhét cái nụ cười vào mồm chúng thi ai cũng thấy, trừ khi mù hay đui!
Hay bác đang ở trong ... chúng nên thấy rõ nhỉ? =))

Moriarty

Xe container
Nó cười hay khóc thi chưa ai thấy!

Nhưng việc bác cố nhét cái nụ cười vào mồm chúng thi ai cũng thấy, trừ khi mù hay đui!
Hay bác đang ở trong ... chúng nên thấy rõ nhỉ? =))
Ko cụ ạ, "Dốt mà hay nói chữ" thì bị cười chê thôi, cái đấy đến trẻ con lớp 1 nó đã đc dậy rồi. Chả liên quan Tàu hay Việt.

QUANG1970

Xe lăn
Ko cụ ạ, "Dốt mà hay nói chữ" thì bị cười chê thôi, cái đấy đến trẻ con lớp 1 nó đã đc dậy rồi. Chả liên quan Tàu hay Việt.

Nếu ngay từ đầu bác bảo bác cười, thì ai nói làm gì, chính bác lôi lũ tàu vào và bảo chúng cười, thế mới có chuyện thôi.

Còn cái đám trẻ ranh kia chúng cười khóc thì đã có bố mẹ chúng lo, tôi kệ bố chúng chẳng quan tâm làm gì.

Hay bác là ..,,,,,,,,,,,, =))

hbthang

Xe tăng
Tại Triển lãm ô tô quốc tế Thượng Hải vào ngày 19/4, gian hàng BMW trưng bày mẫu xe Mini Cooper đã tổ chức hoạt động phát kem miễn phí.

Theo nội dung đoạn video lan truyền trên mạng, hai cô gái Trung Quốc đã xin nhân viên tại gian hàng BMW cho kem miễn phí và bị từ chối vì "đã hết đợt phát". Ngay sau đó, một người ngoại quốc tiến tới hỏi, hai nhân viên lập tức thay đổi sắc mặt, liền lấy kem miễn phí cho người đàn ông, còn nhiệt tình hướng dẫn cách mở nắp. Vị khách này
bước tới và hỏi: “Tôi có thể lấy miễn phí không?”. Nhân viên xua tay tỏ ý từ chối.

Người này hỏi lại: "Phát hết rồi? Cô có thể mở ra cho tôi xem không? Nếu không còn thì tôi không lấy nữa". Lúc này, nhân viên giải thích: "Số lượng kem có hạn, cần phải có tài khoản đăng ký nước ngoài".

Sau đó clip đc đăng tải và cộng đồng mạng TQ phẫn nộ vì cho rằng hãng xe này kinh doanh ở Trung Quốc mà lại phân biệt đối xử và chỉ ưu tiên người nước ngoài. Vụ này cả đài CCTV cũng tẩy chay. Nhiều cư dân mạng bày tỏ quan điểm: "Không thấy một lời xin lỗi chân thành nào từ BMW MINI, thay vào đó là sự ngạo mạn và không trung thực".
Và việc gì đến cũng phải đến, giá trị vốn hóa thị trường của BMW đã bốc hơi 2,4 tỷ Euro, tương đương khoảng 18,3 tỷ NDT (hơn 62 nghìn tỷ đồng) vào ngày 20/4.
Vào ngày xảy ra vụ việc, giá thành của cốc kem trong đoạn video không quá 50 NDT (gần 170 nghìn đồng). So với 18,3 tỷ NDT bốc hơi vì hai cốc kem giá tổng cộng 100 NDT (gần 340 nghìn đồng), rõ ràng BMW đang lỗ rất nhiều trong làn sóng tẩy chay này.

Cay hơn ớt là hãng XPENG Motors và Aion đã ngay lập tức công bố trên Weibo chính thức, tuyên truyền mời kem miễn phí, nhấn mạnh “không có quy tắc, không giới hạn số lượng”. Và còn rất nhiều hãng xe khác đã đồng loạt tận dụng thời điểm này để quảng cáo cho thương hiệu. Qúa đen cho đội BMW bên Tàu.
liên quan tới VN ko nhỉ?

Cosaodau

Xe hơi
Mặc dù không ưa Tàu nhưng cũng phải khâm phục tinh thần dân tộc của họ.chả bù ở ta có thằng tây balo xúc phạm tướng Giáp như vậy mà vẫn có một đống người lao vào bênh chằm chặp.nghĩ mà buồn
người mình vẫn còn Nhiều người có tính xấu: tham sân si. được lợi cho mình một chút thì quên heets lương tâm, quốc si Như thằng nhóc Tây, nó dạy mấy lớp trẻ Tieng Anh giá cũng mềm,cũng chất lượng nên nhiều mẹ bỉm vào bênh nó chằm chằm . Sự đời nghĩ nó chán

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container

Câu dưới cũng chả gọi là câu đối, vì lệch lung tung cả :

ví dụ: đô hộ là động từ, dùng tính từ quật cường đối ko chỉnh

"ngàn năm" thì rõ là ko thể dùng "phút đã" mà đối được rồi

ghép vô chỉ tổ thêm gượng ợ

---
câu trên cũng ko chỉnh ở 3 chữ:

ra hẳn thớt!
chửa cầm dao.

nói chung như cụ Moriarty nói thì quả là như nhai sỏi

Cosaodau

Xe hơi

Câu dưới cũng chả gọi là câu đối, vì lệch lung tung cả :

ví dụ: đô hộ là động từ, dùng tính từ quật cường đối ko chỉnh

"ngàn năm" thì rõ là ko thể dùng "phút đã" mà đối được rồi

ghép vô chỉ tổ thêm gượng ợ

---
câu trên cũng ko chỉnh ở 3 chữ:

ra hẳn thớt!
chửa cầm dao.

nói chung như cụ Moriarty nói thì quả là như nhai sỏi
Nếu thơ mà các bác có rặn ra nhưng nó dở quá thì có từ chuyên môn gọi là thơ … con cóc. Còn câu đối mà Bắc mổ xẻ thấy nó như củ.. cải thì Từ chuyên môn gọi ra răng.. chả nhẽ gọi là dớ đổi

vanhai493

Xe điện
Nó về quê rồi cụ ạ :D trước khi về cũng cay cú lắm nhưng cũng nhận ko ít gạch đá từ chính 1 số nhóm Tây sống và làm việc ở VN sau 1 vài phốt nhẹ nữa ạ. :)
Dan chơi ngu thật
Đang ở vn dạy eng ngon lại chơi ngu. Sau cùng về quê sống, có dạo nào chuyển qua làm IT thì phải. E cũng k nhớ 9 xác

Dân Tổ

Xe container
Dan chơi ngu thật
Đang ở vn dạy eng ngon lại chơi ngu. Sau cùng về quê sống, có dạo nào chuyển qua làm IT thì phải. E cũng k nhớ 9 xác
Vâng, trước nó kiếm lắm, cả kênh YouTube các thứ cùng các hoạt động nhóm expat ở VN. Bản chất nó vẫn là thằng phân biệt chủng tộc nòi cụ ạ. Nên loại này ko sớm thì muộn nó cũng lộ bản chất. :)

Hự.

Xe điện

Em nghĩ cụ thích thơ và đang tập làm thơ. Sở thích cá nhân em ủng hộ nhưng đưa lên đây thì cụ chịu khó để ý chất lượng thơ tí.

Bò lốp

Xe lăn
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 11/5/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Phỡn

Xe tăng
Thằng Dan :D nếu em không nằm vùng cái group lông 1 thời đấy thì đoạn sau việc nó nói về Cụ Giáp chắc chả ai còn muốn bênh nó nữa đâu :) Cũng may là chụp đoạn bình luận kịp thời để đám vào bênh trật tự hết :))
Ta có cái tính cách rất hay: Thấy giàu thì sợ nhưng chửi sau lưng, thấy sang thì hít lấy hít để nhưng buồn mồm vẫn chửi ;))
Nhờ anh Putin chắc cũng lắm đứa sáng mắt sáng lòng ra nhiều, chứ không cứ thấy teilon là tưởng gặp thượng đẳng :))

AnhhoangSu

Xe điện
Tay thánh thơ thối giờ còn kiêm cả đi vang dạo nữa cơ ah:))