[Funland] Bạo lực học đường hay côn đồ?

vingraux

Xe tăng
Các cụ cứ nói các cháu hư do tiếp xúc nhiều với mạng mẽo .... Em nghĩ nguyên nhân trực tiếp từ gia đình. Đi trên đường các cụ thấy: rất nhiều bố mẹ đèo con ko mũ bảo hiểm, cả ông bà các cháu cũng thế. Vượt đèn đỏ, sang đường ko đúng chỗ, chửi bậy .... Rất nhiều sự việc mà người lớn ko làm gương cho con trẻ, coi đó là việc bình thường. Các cháu có góp ý thì lại coi chuyện vặt. Từ cái vặt đó dẫn đến việc cầm dao hành xử nhau cũng bình thường thôi. Ở ta bất thường bây giờ trở thành bình thường như cơm bữa rồi có ai than vãn nữa đâu ????
Em có quan điểm giống bác này. Con của những người dám cầm dao đâm chém nhau thì cũng dám mang dao đi xử lý mâu thuẫn giống bố mẹ chúng.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Đúng là giờ thông tin ngập tràn thì cảm thấy nhiều chứ thời e cái lứa 8x đời trung thì oánh nhau hàng ngày như cơm bữa ấy mà nhưng chỉ tay bo hoặc cùng lắm gậy gộc chứ ko xiên dao phóng lợn như bây giờ, mà cái thời đấy còn tụ tập kiểu băng đảng thỉnh thoảng xem các bang tỷ thý võ công xem cũng vui mắt tranh dành địa bàn như thời tam quốc

Dancingwiththewind

Xe điện
Hôm qua trường cấp 3 con em học các thầy cô vào bất ngờ bắt kiểm tra cặp sách, đình chỉ cảnh cáo một số bạn có thuốc lá trong cặp. Hồi này kỉ luật có vẻ gắt gao hơn nhiều. Em hỏi là cả trường có phát hiện dao kéo gì không? con em bảo không mẹ ạ, chủ yếu là thuốc lá

zinhaicau

Xe điện
Hôm qua trường cấp 3 con em học các thầy cô vào bất ngờ bắt kiểm tra cặp sách, đình chỉ cảnh cáo một số bạn có thuốc lá trong cặp. Hồi này kỉ luật có vẻ gắt gao hơn nhiều. Em hỏi là cả trường có phát hiện dao kéo gì không? con em bảo không mẹ ạ, chủ yếu là thuốc lá
Thuốc lá điện tử, vape, thậm chí cần cỏ thì nhóm lớp 9 với lớp 10 ở TP ko còn hiếm nữa, mà nó như là trào lưu mất rồi. Bộ Y tế với CA ko cấm món thuốc lá điện tử thì dễ hỏng cả thế hệ trẻ với những hệ lụy đằng sau vỏ bọc vape - pod.

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Thuốc lá điện tử, vape, thậm chí cần cỏ thì nhóm lớp 9 với lớp 10 ở TP ko còn hiếm nữa, mà nó như là trào lưu mất rồi. Bộ Y tế với CA ko cấm mon thuốc lá điện tử thì dễ hỏng cả thế hệ trẻ với những hệ lụy đằng sau vỏ bọ vape - pod.
Vâng, nên trường làm gắt như nay em rất chi là ủng hộ. Con em bảo căng thẳng bỏ xừ ra, vừa vào giờ Sử các thầy cô đi vào bắt kiểm tra. EM bảo không làm gì sao phải sợ, con em nó ngây thơ tưởng kiểm tra bài vở. Hồi này các thầy cô cũng kiểm tra bài vở gắt lắm, vì lớp 12.

xe đạp Japan

Xe tăng
Vâng, nên trường làm gắt như nay em rất chi là ủng hộ. Con em bảo căng thẳng bỏ xừ ra, vừa vào giờ Sử các thầy cô đi vào bắt kiểm tra. EM bảo không làm gì sao phải sợ, con em nó ngây thơ tưởng kiểm tra bài vở. Hồi này các thầy cô cũng kiểm tra bài vở gắt lắm, vì lớp 12.
Kiểm tra như này là đúng, không là nơi chứa thuốc lá, dao kiếm, văn hóa phẩm đồi trụy,...ngay.

tunglam2806

Xe tăng
Em có quan điểm giống bác này. Con của những người dám cầm dao đâm chém nhau thì cũng dám mang dao đi xử lý mâu thuẫn giống bố mẹ chúng.
Cũng có ngừoi này ngừoi kia thôi cụ. Như em con nhà cơ bản bố mẹ đều lành hiền, bản thân tính em hiền, không bao giờ chủ động gây sự va chạm với ai. Gặp chuyện va chạm không bao giờ em nghĩ đến động tay động chân. Nhưng hồi nhỏ em lại rất hay đánh nhau. Vì cứ bị bắt nạt, bị đánh là em mất kiểm soát hành vi. Em cũng từng cầm dao chém ngừoi khi bị quây. Khi lớn trưởng thành rồi mới kiểm soát được tính cách này.

tunglam2806

Xe tăng
Em ủng hộ biện pháp này. Nên triển khai thường xuyên. Còn vụ thuốc lá, thuốc lá điện tử giờ tụi nhóc C2 chúng nó còn mua bán luôn chứ chỉ mỗi sử dụng.

Canopus

Xe hơi
Cái này thì rõ ràng, giờ bọn nó học đần cả người, thời gian đâu mà tụ tập chơi bời để phát sinh mâu thuẫn nữa.

Thời xưa bọn em đi học quân sự đầu năm học, cứ mỗi thằng 1 cái mũ cối, 1 đoạn gậy tre dài 1.2m để giả làm súng tập điều lệnh. Bọn nó cầm cái đó oánh nhau lộn cả lên.

Em nhớ thời cấp 3 em làm Cờ đỏ đi ghi những ông đến muộn của các lớp. Có thằng nó thù, hôm sau vừa mò ra nhà để xe đạp lấy xe thì nó với mấy thằng nữa oánh cho xưng vêu mồm. May lớp em lớp Văn toàn con gái, bọn con gái nó ghê gớm nó xông ra đẩy thằng kia ra thế là em vượt tường bắt xe ôm về trước :)) Hôm sau phải nhờ 1 đứa cháu họ nhưng nó học trên 1 lớp và cũng là đầu gấu ở trường nó đứng ra mới yên ổn mà đi học. Nghĩ lại hài phết
"xưng vêu mồm", phải chăng đây là nguồn gốc tên nick Loe_hờ lú?

titit2023

Xe tải
Bạo lực học đường ở đâu thời nào cũng tồn tại cả thôi.
Cái việc thích thể hiện cái tôi nhất ở cái độ tuổi này thì không thể tránh khỏi.
Thời của em cách đây cả mấy chục năm thì vụ kiểu này không hiếm.
Bọn choay choay đầu bò đầu biếu thích thể hiện thì nó không nghĩ đến hậu quả, thằng bị bắt nạt nhiều quá đến lúc nó không chịu được thì nó trả thù.
Còn cái kiểu chó đàn thì chắc không đếm xuể, thằng bạn em thời ý đang ngồi trong lớp, bị hơn chục thằng lao vào táng, bọn nó vác cả cái ghế gỗ dài nó phang vào người, sau mới biết thằng bạn e bị táng vì trong cái nhóm bọn chó đàn kia có thằng nó tán một đứa nhưng đứa đó nó không thích mà đi thích thằng bạn em. Lý do đúng lãng xẹt nhưng nó lại rất phổ biến thời bọn học sinh choai choai.
E thấy giờ lành hơn nhiều rồi. Chứ thời e đi học thì trong túi quần lúc nào cũng thủ dao bấm. So với độ máu chiến thì bọn trẻ con giờ kg bằng đâu. Chẳng qua xưa mạng mẽo nó ít.

Loe_hờ lú

Xe điện
"xưng vêu mồm", phải chăng đây là nguồn gốc tên nick Loe_hờ lú?
Vâng, biệt danh ngày bé của em là Loe kiểu mồm loe ấy :D
Vì miệng e rộng, khi đi nhà trẻ khóc thì mồm miêng ngoác ra các cô nhà trẻ gọi thế, thành ra tên theo đến giờ

Cap Còm

Xe điện
e chả hiểu giờ xuống cấp tới mức nào, nhưng đi đường thấy các con cứ "vãi nhồn, vãi nhồn", cả nam lẫn nữ mà chán. Rõ ràng xinh trai đẹp gái, trắng trẻo, đeo kính, học giỏi....
Nhưng trào lưu thế, có cảm giác giờ không văng tục chửi bậy, các con sợ không hòa đồng được thì phải
Chứ bạo lực, yêu đương, đe dọa nhau như cơm bữa rồi, chỉ có lúc nào căng là xuống tay thôi
Tuổi trẻ hocmon nhiều chưa biết sợ là gì
Công nhận bọn trẻ bg nói tục phát khiếp, thằng nhà em ở nhà ko bg nói thô (chưa nói đến tục) y như em, thế mà hôm em xem cam hành trình nó đưa bạn gái đi chơi thì ối dồi ôi, cả 2 đứa nói ko biết ngượng mồm, em thì sốc tận óc, ko ngờ chúng nó trẻ đẹp mà lại như thế. Sốc thật sự!

beef mập

Xe buýt
Học sinh trường nghề nhiều học sinh dạng cá biệt lắm. Các thầy cô cứ im cho lành.
thế nó xác định là đi học nghề ra làm người hay cầm dao đâm người khác rồi vào tù ra xã hội làm ngợm hả cụ?
nói chung em thấy xã hội cần đẩy mạnh phát triển kinh tế và nhận thức xã hội sao cho văn minh hơn.
loại học sinh đã học dốt ,học nghề chưa xong lại còn đi giết người...mạt vận

beef mập

Xe buýt
em xem ảnh mặt mũi con bé học sinh cầm dao đâm bạn rồi,đúng dạng cô hồn luôn.

Roseday

Xe tải
E thấy giờ lành hơn nhiều rồi. Chứ thời e đi học thì trong túi quần lúc nào cũng thủ dao bấm. So với độ máu chiến thì bọn trẻ con giờ kg bằng đâu. Chẳng qua xưa mạng mẽo nó ít.
Cụ thời nào chứ thời e, cuối 8x làm gì dám mang hàng nóng. Đánh nhau thì vả tát thắt lưng xé quần áo là quá lắm rồi. Giờ văn minh hơn thì càng phải trầm ổn chứ sao đến nông nỗi này

Một tin khác e vừa đọc, 1 bé 5 tuổi đánh bạn đến nhập viện tại Nghệ An. Ku nhà e 5 tuổi vẫn còn tồ tẹt, non nớt lắm. Ko thể tưởng tg dc có đứa 5 tuổi mà đánh bạn đc đến nông nỗi này😞

tunglam2806

Xe tăng
Cụ thời nào chứ thời e, cuối 8x làm gì dám mang hàng nóng. Đánh nhau thì vả tát thắt lưng xé quần áo là quá lắm rồi. Giờ văn minh hơn thì càng phải trầm ổn chứ sao đến nông nỗi này

Một tin khác e vừa đọc, 1 bé 5 tuổi đánh bạn đến nhập viện tại Nghệ An. Ku nhà e 5 tuổi vẫn còn tồ tẹt, non nớt lắm. Ko thể tưởng tg dc có đứa 5 tuổi mà đánh bạn đc đến nông nỗi này😞
Trẻ trâu thanh niên đứa nào cũng muốn chứng tỏ bản thân mình. Thời nay các cháu có quá nhiều hỉnh thức để thể hiện. Còn thời tụi em, cuối 7x đầu 8x thì chỉ có oánh nhau, nghịch ngợm, phá làng phá xóm thôi. Nên nếu nói về oánh nhau, côn đồ thì tụi trẻ thời này "xách dép" cho các phụ huynh chúng nó. Lúc đi học tụi em cầm đồ đánh nhau là rất bình thường. Nó diễn ra thường xuyên luôn ạ. Vậy em mới nói tụi trẻ hiện nay ngoan hơn bố mẹ chúng nó nhiều rồi.