[Funland] Bão lần này to quá các cụ ạ

MotoG

Xe tăng
ý bác ý là những người dân TQ ko phải là người, nên thiệt hại hay chết thoải mái, thiệt hại thoải mái. Miễn là dân mình ko sao là được.
Nói thật em rất sợ những người suy nghĩ thiển cận như bác Trắm cỏ, cầu mong tang thương thiệt hại cho những người khác, miễn là ko ảnh hưởng đến mình.
Giống kiểu mấy ông trong vp em, nói thật là chưa mấy khi đi miền núi, từ bé đến h cũng chưa bao h chứng kiến 1 cơn thiên tai như thế nào, ở HN có bão thì cũng chỉ mưa là cùng. Xong lúc xảy ra tin về đoàn đi cứu hộ Rào Trăng, cho ngay 1 câu, thế là do quá chủ quan, ai lại trú ở cái chỗ đấy!!!
(Ôi thế phải trú ở đâu?? Còn chưa nhìn thấy địa hình, chưa nhìn thấy thông tin gì, nhưng lúc nào cũng phán như thánh!). Hay lúc Covid mới xảy ra ở TQ thì cười ha hả, bảo hôm nay mấy người chết rồi? Thôi TQ đông thì chết bơt đi cũng được?? ooh wtf, thế những người đó ko phải là người, ko có gia đình vợ con? Có thể ghét chế độ CT này, kia, ko thích lãnh đạo này, kia, nhưng nói 1 cách vô cảm thế thì được đi học kể ra hơi phí.
Em chỉ xin phát biểu ngắn gọn là những người lười trải nghiệm, không chịu suy ngẫm thì dễ bị dắt mũi.

boyboy1990

Xe điện
Những cơn bão mang 1 nguồn năng lượng khổng lồ. Sao con người chúng ta không nghĩ cách chế tạo 1 loại thiết bị thu hết năng lượng cơn bão nhỉ, nếu thu được về phát điện cho nhân dân dùng thỏa mái các cụ nhề.
Em tưởng tượng kiểu như có 1 cái mái bay bắt bão, nó bay vào tâm bão rồi hút hết năng lượng của bão vào 1 cái bình chứa, dưới biển thì có con tàu thu bão, nó đi vào vùng biển có tâm bão rồi hút hết năng lượng của bão sát mặt biển, thu vào bình chứa, mang về truyền vào nhà máy phát điện...
Em FUN tý thôi các cụ . :))
Cụ nên xem Series Planet Earth của BBC để có cái nhìn tổng quát hơn về cách thức vận hành của tự nhiên.
Những cơn bão nhiệt đới đóng vai trò cực kì quan trọng trong việc ổn định khí hậu của trái đất, nó tác động tích cực đến toàn bộ chuỗi thức ăn toàn cầu. Thiên nhiên không tạo ra thừa cái gì hết, vc của chúng ta là sống thuận theo tự nhiên, đừng cố ngăn chặn nó.

Lucas_lee

Xe tăng
E ở khu Nam Việt Á Đà Nẵng cụ ạ, bão chính thức vào từ 12g trưa nay, đến 6g chiều mới tạm yên ắng, mọi người đi ra đường xem thì cây cối ngã đổ la liệt, khu này nhà cửa kiên cố nên hầu như k bị ảnh hưởng gì, cũng có bay mái tôn nhưng chủ yếu là của các nhà để xe bị tốc bay tứ tung.
Các khu ven biển như An Thượng nghe nói bị nặng hơn và có nhiều thiệt hại do ở gần biển.
May mà bão vào Đà Nẵng thì suy yếu chứ k thì tan hoang cả các cụ ạ.
May quá ạ. Vậy là ổn rồi. Vùng ảnh hưởng chính chắc là QN và QNgai

ms0910

Xe tăng
Hiện nay (thời điểm bài viết 16h) các khu vực đang bị ảnh hưởng, mất điện nặng nhất là Quảng Ngãi: mất điện 100%; Bình Định 94%; Quảng Nam 73%; Đà Nẵng 30%; Phú Yên 27%, Thừa Thiên - Huế 15%. Ba tỉnh Gia Lai - Kon Tum – Đăk Lắc 8-13%. Tổng công suất mất 900MW.

Noname_2015

Xe tăng

Sáng nay 6h thông báo, các cháu đội bão đi học xong mới biết được nghỉ.
Có mấy tỉnh có tb trước thôi còn khu vực Tây Nguyên sáng nay mới báo.
Sau bão còn lụt ốm mới học hành bt được, cụ cứ bình tĩnh các sở cũng chỉ báo nghỉ 2 ngày mưa, 3 ngày nữa lụt lội e hóng xem lịch học các cháu bộ có chỉ đạo gì ko hay vẫn hên như cấm keke.

EM thật, nhà em mà xem thấy bão đổ bộ vào khu mình, thành phố mình thì em cũng tự cho cháu nghỉ, chả cần đến Sở Dục!!!

Civic TN

Xe lăn
EM thật, nhà em mà xem thấy bão đổ bộ vào khu mình, thành phố mình thì em cũng tự cho cháu nghỉ, chả cần đến Sở Dục!!!
E cũng thế, éo học thì thôi, bố mẹ ko lo an toàn cho con thì Bộ Dục lo làm sao đc?

cherrychi

Xe hơi
Em ở SG, nhà em ngoài quê gần tâm bão. Đêm qua lo lắng cả đêm không ngủ được. Miền Trung tới mùa cả chục cơn bão riết rồi quen, bão cấp 8 nhiều khi cũng còn rung đùi ngồi uống trà. Nhưng cơn bão lần này là bão lớn đấy, người nhà em nói chắc cả 20 năm nay mới có cơn bão gió mạnh như vậy, vùng ảnh hưởng nặng rộng tới mấy tỉnh, nên nhiều chỗ xưa giờ sóng êm gió lặng nay mới biết mùi gió giật đùng đùng. Sóng biển đánh cao mấy mét, vùng dọc biển ở quê em bị tốc mái nhà hết. Được cái đợt này bà con biết sợ và chính quyền mấy tỉnh quyết liệt di dời và chuẩn bị cẩn thận nên ít thiệt hại hơn thôi.
Đợt này có lời khen mấy bác chính quyền ở quê em: chủ động cho học sinh nghỉ học sớm, cấm đường sớm, tổ chức lánh bão tốt. Dù sao bão cũng qua rồi, thở phào 1 cái rồi lo lụt tiếp các bác ợ. Cứ hễ bão tan là nước sông bắt đầu lên.

Lilak

Xe tải
E ở khu Nam Việt Á Đà Nẵng cụ ạ, bão chính thức vào từ 12g trưa nay, đến 6g chiều mới tạm yên ắng, mọi người đi ra đường xem thì cây cối ngã đổ la liệt, khu này nhà cửa kiên cố nên hầu như k bị ảnh hưởng gì, cũng có bay mái tôn nhưng chủ yếu là của các nhà để xe bị tốc bay tứ tung.
Các khu ven biển như An Thượng nghe nói bị nặng hơn và có nhiều thiệt hại do ở gần biển.
May mà bão vào Đà Nẵng thì suy yếu chứ k thì tan hoang cả các cụ ạ.
chỉ mong đc các update như vậy a

lạy trời cho bão suy yếu

anhtrangvn

Xe tăng
Em mới nghe lại một vài lời chia sẻ của một cụ ở bộ tộc Kogi, thấy cũng có nhiều điều suy ngẫm. Bão gió là tự nhiên, nhưng tự nhiên lại đang ít nhiều ảnh hưởng bởi đời sống con người, dù từng nơi, từng chỗ, từng thời điểm mức độ khác nhau. Tư duy là như vậy, nhưng tách ra khỏi xu hướng này là không dễ dàng.

vitngoc

Xe điện
Vừa có vụ sạt đất tiếp ở Quảng Nam kìa các cụ!

blackbox

Xe tăng
xóm em đang 2 hội nhé, bên nhà e mỗi mình em là male, bú diệu vang, nhóm bên kia toàn male, thế mà uống nước chè chém gió, toàn chồng mấy bà đang ngồi bên em he he
Chân giò ngon quá cụ!

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Chục hôm nữa lại tiếp hai cơn bão nữa. Cơn số 11 cũng siêu bão. Haizz

Anhhungjp

Xe tăng
Sao báo thanh niên đưa tin vẫn chưa tìm thấy được tàu có 26 ngư dân nhỉ?

Havo

Xe Cứu Trợ
Vâng có trang cũng vừa đăng tin:
Lúc 9 giờ 30 phút, tàu Hải quân đã rời Cam Ranh hướng đến vị trí tàu gặp nạn. Tàu kiểm ngư đang khẩn trương tiếp cận hiện trường; sóng hiện cao 2-3m. Dự kiến khoảng 20 giờ tối sẽ tiếp cận tàu gặp nạn. Lực lượng cứu hộ đã liên lạc được với 26 thuyền viên, hiện sức khoẻ của họ ổn định.
Sáng nay VTV1 vẫn đưa tin chưa tìm thấy 26 ngư dân mất tích.
Như vậy tin e quote ở trên là ko chính xác rồi.