[Funland] Bảo hiểm thất nghiệp

ms super

Xe máy
Thưa các cụ, mợ. Em trước là viên chức nhà nước. Em mới xin nghỉ từ đầu năm 2020 vì vướng bận công việc gia đình với làm ở ngoài tiện cho em hơn. Thời gian em bắt đầu nghỉ cũng là lúc dịch Vũ Hán bùng phát cho nên sau 3 tháng nghỉ em vẫn chưa đi lấy bảo hiểm thất nghiệp vì ngại đi lại lây bệnh cho gia đình. Giờ thì người ta nói hết hạn rồi. Không biết làm sao để lấy lại được đây các cụ??? Em viên chức cũng mấy năm rồi nên số tiền bảo hiểm cũng lớn. Cảm phiền các cụ tư vấn giùm em.
cụ mới hơn 3 tháng thì gửi đóng tiếp BH tại 1 công ty nào quen (tư nhân thôi), đóng 1-2 tháng xong nghỉ và đi lấy BH thất nghiệp bt, coi như cụ đi làm tiếp thêm 1-2 tháng nữa thì bị đuổi :)

ms super

Xe máy
Em đã lấy BHTN rồi, còn thừa 8 tháng. Em đi làm và đóng BH tiếp được 4 tháng nữa là tròn 12 tháng.
Nay em nghỉ thì em có được đi làm thủ tục hưởng BHTN nữa ko? Vì thời gian 1 năm đóng BHTN này, em sẽ được 1 tháng hay là 3 tháng lương BHTN? Các cụ chỉ em với nhé. Em cảm ơn.
em biết thì 8 tháng kia bảo lưu, cụ đóng thêm 4 tháng nữa là đủ 1 năm, quy đổi cứ 1 năm đc 1 tháng BHTN thì phải :)

ms super

Xe máy
Có cách nào lấy bảo hiểm thất nghiệp một lần hết luôn số tháng mình được hưởng không. Mình chuẩn bị nghỉ việc công ty đang làm, do công ty mình làm đóng lương cơ bản cao nên muốn tìm cách lấy hết luôn rồi xin đi làm công ty khác. Sợ công ty khác họ không đóng được cao như công ty mình đang làm. Sau này lấy lại bị thiệt.
cụ lấy hết đc nhưng mỗi tháng đến khai 1 lần, lần nhiều lần. lấy đến khi hết rồi mới ký hđ cty mới.

Dickycheung

Xe hơi
Hic em làm ngoài bao lâu nay rồi,chưa bao giờ biết đc đồng tiền nhà nước trợ cấp :))

Trang Truong

Xe hơi
Thưa các cụ, mợ. Em trước là viên chức nhà nước. Em mới xin nghỉ từ đầu năm 2020 vì vướng bận công việc gia đình với làm ở ngoài tiện cho em hơn. Thời gian em bắt đầu nghỉ cũng là lúc dịch Vũ Hán bùng phát cho nên sau 3 tháng nghỉ em vẫn chưa đi lấy bảo hiểm thất nghiệp vì ngại đi lại lây bệnh cho gia đình. Giờ thì người ta nói hết hạn rồi. Không biết làm sao để lấy lại được đây các cụ??? Em viên chức cũng mấy năm rồi nên số tiền bảo hiểm cũng lớn. Cảm phiền các cụ tư vấn giùm em.
Hix, 1 là như các cụ trên nói cụ đi gửi bảo hiểm cty nào vài tháng xong quay lại làm

2 là Cụ đến cơ quan cũ xem có nhờ được làm lại cái Quyết định chấm dứt HD gần đây ko. Làm cái quyết định nghỉ không lương 3 tháng từ đầu năm, xong 1 cái quyết định chấm dứt Hd từ tháng 4

Trước e cũng chỉ cho mấy người quen làm cách đấy.

Trang Truong

Xe hơi
Hic em làm ngoài bao lâu nay rồi,chưa bao giờ biết đc đồng tiền nhà nước trợ cấp :))
Trừ khi cụ tự kinh doanh, chứ làm Công ty tư nhân có đóng bảo hiểm thì vẫn làm BH thất nghiệp bt

Mitu31

Xe hơi
Vk em có quyết định nghỉ việc từ t5. Trước đó thì tạm hoãn hợp đồng từ t9/2018 đến t5/2020. Ra chỗ tt giới thiệu vl để làm hồ sơ nhận trợ cấp tn thì họ bảo lần thất nghiệp này không được nhận tctn do quy định là p đóng bhtn 12 tháng trong 24 tháng gần nhất. Vậy thì ví dụ, lần tới vk em đi làm , ví dụ 1 năm, rồi nghỉ việc, thì nhận bhtn có tính cho 5 năm đi làm của lần trước không, hay chỉ tính cho 1 năm của lần đi làm t2?
Bảo hiểm thất nhiệp sẽ được cộng dồn. Nên cụ bảo vợ đi làm và đóng BHTN đủ 1 năm nữa đi rồi sẽ được hưởng kể từ ngày tham gia đóng nhé

Mitu31

Xe hơi
Hix, 1 là như các cụ trên nói cụ đi gửi bảo hiểm cty nào vài tháng xong quay lại làm

2 là Cụ đến cơ quan cũ xem có nhờ được làm lại cái Quyết định chấm dứt HD gần đây ko. Làm cái quyết định nghỉ không lương 3 tháng từ đầu năm, xong 1 cái quyết định chấm dứt Hd từ tháng 4

Trước e cũng chỉ cho mấy người quen làm cách đấy.
Cách này khó vì BH họ sẽ đối chiếu ngày nghỉ trên quyết định và ngày chốt sổ

Trang Truong

Xe hơi
Nghỉ ko lương cũng báo giảm bảo hiểm mà

Ah mà cách e làm là do cty cũ nợ bảo hiểm nên ngày chốt sổ chậm, 2-3 tháng sau mới chốt.

Nhưng bình thường bảo hiểm XH chốt cũng chậm, ko thì cụ chủ làm quyết định nghỉ ko luơng 1 thág thôi, căn cái ngày chấm dứt HDLD cách đây gần 3 tháng, cố găng phù hợp ngày chốt sổ nữa :)

Zemakic

Xe hơi
BHTN không lấy 1 cục được đâu, mỗi tháng đến khai báo lấy 1 lần được 60% lương đóng bảo hiểm 1 tháng cứ thế cho đến hết. Cụ không lấy bây giờ thì nó vẫn còn đó và được cộng dồn nếu đóng tiếp.Cụ chủ muốn lấy thì cứ gửi bh ở nơi nào đó mấy tháng rồi lại xin QĐ nghỉ việc và ra BH làm thôi

Patriots

Xe lăn
À à. Em hiểu ý cụ là em sẽ lấy lại được ở lần thất nghiệp thứ 2.
Lần đầu cụ chưa ăn thì vẫn còn nguyên đó, lần hai mặc cả lương đừng thấp hơn lần đầu cho đỡ thiệt cụ ạ. Chứ giải trình là hơi mệt đấy. Chưa kể bây giờ nhập liệu phần mềm, nó thể hiện hết, muốn giúp cụ cũng khó. Luật bất vị thân mà

greenbk

Xe buýt
Bảo hiểm thất nhiệp sẽ được cộng dồn. Nên cụ bảo vợ đi làm và đóng BHTN đủ 1 năm nữa đi rồi sẽ được hưởng kể từ ngày tham gia đóng nhé
Vậy căn cứ tính mức lĩnh là ntn cụ. Theo mức đóng bhxh ở chỗ thứ 2 hay như thế nào cụ. Giả sử em làm ở chỗ t2 là 1 năm để đủ quy định thời gian đóng bhtn.

oquera

Xe buýt
Tiền đó là của cụ, đâu có đứa nào trợ cấp cho cụ đâu.
1% lương đóng bảo hiểm xã hội hàng tháng của cụ đấy, đó là quyền lợi của cụ khi cụ đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp.
Giả sử lương cụ là 35 củ * 60%=21tr/ tháng, tối đa cụ được 12 tháng thất nghiệp ăn chơi hết 231tr :D:D

Mitu31

Xe hơi
Vậy căn cứ tính mức lĩnh là ntn cụ. Theo mức đóng bhxh ở chỗ thứ 2 hay như thế nào cụ. Giả sử em làm ở chỗ t2 là 1 năm để đủ quy định thời gian đóng bhtn.
Mức hưởng là 60% của TB lương trong vòng 6 tháng gần nhất cụ nhé

Mein schatz

Xe đạp
Cụ chủ giống em,cũng mới bước chân ra khỏi nhà nước đầu năm nay sau 7 năm 7 tháng,hiện tại đang ăn thất nghiệp.vấn đề của cụ vẫn có cách giải quyết
Cụ quay lại chỗ làm cũ bảo trình bày với bọn nhân sự,sau đó xin cái quyết định nghỉ việc mới,lưu ý cụ phải bỏ tiền tự đóng bảo hiểm những tháng sau khi có quyết định nghỉ việc lần đầu,vì quy định cụ ko dc ngắt quãng bảo hiểm 6tháng trước khi nghỉ,như trường hợp của em ko tính làm chỗ nào nữa nên hết bhtn em đi thanh toán bhxh 1 lần luôn

Meow

Xe điện
BHTN chưa lấy thì nó vẫn còn đó, tuy nhiên cty nào đóng BH cao và full thì lấy BHTN sau thời điểm nghỉ tại cty đó có lợi hơn.
Đến các trung tâm thì mới thấy, từ các em tiếp nhận hồ sơ đều bên trọng bên khinh với các lao động cấp cao ý ah :)

Mein schatz

Xe đạp
BHTN chưa lấy thì nó vẫn còn đó, tuy nhiên cty nào đóng BH cao và full thì lấy BHTN sau thời điểm nghỉ tại cty đó có lợi hơn.
Đến các trung tâm thì mới thấy, từ các em tiếp nhận hồ sơ đều bên trọng bên khinh với các lao động cấp cao ý ah :)
Em thì thấy cái bọn ở trung tâm như bố đời,nó làm như mình đi ăn xin chúng nó,trong khi đó là tiền chế độ của mình sau bao năm đóng góp

Meow

Xe điện
Em thì thấy cái bọn ở trung tâm như bố đời,nó làm như mình đi ăn xin chúng nó,trong khi đó là tiền chế độ của mình sau bao năm đóng góp
Em cũng thấy thế, vậy nên em mới bảo nếu lao động cấp cao các em ý khác hẳn lun, vào phòng tư vấn hẳn hoi :D
Chắc sơn ăn tùy mặt ý ah, lần sau bác quay lại xem sao :P

Mein schatz

Xe đạp
Em cũng thấy thế, vậy nên em mới bảo nếu lao động cấp cao các em ý khác hẳn lun, vào phòng tư vấn hẳn hoi :D
Chắc sơn ăn tùy mặt ý ah, lần sau bác quay lại xem sao :P
Hehe.lần đầu và cũng là lần cuối luôn cụ ơi,em dc 7 tháng mà tháng nào nó cũng bắt mình lên ký 1 lần