[Funland] Bảo hiểm thất nghiệp

Vumath

Xe hơi
Thưa các cụ, mợ. Em trước là viên chức nhà nước. Em mới xin nghỉ từ đầu năm 2020 vì vướng bận công việc gia đình với làm ở ngoài tiện cho em hơn. Thời gian em bắt đầu nghỉ cũng là lúc dịch Vũ Hán bùng phát cho nên sau 3 tháng nghỉ em vẫn chưa đi lấy bảo hiểm thất nghiệp vì ngại đi lại lây bệnh cho gia đình. Giờ thì người ta nói hết hạn rồi. Không biết làm sao để lấy lại được đây các cụ??? Em viên chức cũng mấy năm rồi nên số tiền bảo hiểm cũng lớn. Cảm phiền các cụ tư vấn giùm em.

TrumpVietnam

Xe tăng
Search google hoặc làm thủ tục xin việc ( gửi bhxh, bhtn ) vào 1 CTY tư nhân người quen nào đó 2-3 tháng rồi xin Quyết định nghỉ việc.
Bhtn k lấy vẫn còn đó

traiqueratinh89

Đi bộ
Em thì may hơn bác, là cũng lấy hết rồi. Sang tuần em đi chốt sổ là xong, vì e không xác định làm cty và đóng BH nữa.
Còn về chuyện của cụ, em nghĩ cụ cứ trình bày hoàn cảnh (ko nói đến chuyện ngại đi lấy hoặc vì lý do cá nhân mà báo chậm) trong đợt dịch vừa rồi, chắc họ cũng sẽ thông cảm thôi.
Còn nếu không được, thì cụ thử quay lại cơ quan nơi cụ nghỉ việc, nhờ họ làm lại cái QĐ nghỉ việc xem sao (việc này đòi hỏi trước đây khi làm việc ở cơ quan, cụ phải có tí chức sắc hoặc quan hệ rộng :) ).
Nước cuối cùng, là cụ nhờ 1 cty nào đó gửi sổ vào 1-2 tháng rồi rút ra, coi như cụ sang làm cty mới (nếu cụ ko có ý định đi làm cty tiếp).
Đó là ý kiến cá nhân của em để cụ tham khảo, hy vọng cụ sẽ có những sớm xử lý được việc này !

Vumath

Xe hơi
Search google hoặc làm thủ tục xin việc ( gửi bhxh, bhtn ) vào 1 CTY tư nhân người quen nào đó 2-3 tháng rồi xin Quyết định nghỉ việc.
Bhtn k lấy vẫn còn đó
À à. Em hiểu ý cụ là em sẽ lấy lại được ở lần thất nghiệp thứ 2.

dongnat123

Xe container
3 tháng sau mới đến bhxh nộp qđ để lấy tiền bhtn thì hình như cụ thớt sai cmnr, lúc đấy dịch COVID đã căng lắm đâu. Mình cứ làm đúng thì chả ngại bố con thằng nào

Joker86

Xe buýt
À à. Em hiểu ý cụ là em sẽ lấy lại được ở lần thất nghiệp thứ 2.
Đúng rồi đó. BHTN thì hưởng 60% lương đóng bảo hiểm, tính bình quân của 6 tháng lương đóng bảo hiểm cuối cùng. Nên bên cty mới mà lương đóng bảo hiểm thấp wa thì cũng ảnh hưởng đến chế độ của cụ

greenbk

Xe buýt
Cụ chủ thớt cho e hỏi ké nhé. Vk em tạm hoãn hợp động hơn 1 năm. Rồi sau đó xin nghỉ việc. Ra hỏi thì ng ta bảo không đx hg bảo hiểm tn nữa thì có đúng không ạ.vk em đi làm đc hơn 7 năm, nên tiền bhtn chắc cũng được 1 khoản. K biết có cách nào lấy được không

datld

Xe tải
Cụ xác định thế thì ra xin rút cả cục, sau ko cần có lương hưu cũng được, cũng được ít vốn làm ăn.

Ba chục

Xe hơi
Cụ chủ thớt cho e hỏi ké nhé. Vk em tạm hoãn hợp động hơn 1 năm. Rồi sau đó xin nghỉ việc. Ra hỏi thì ng ta bảo không đx hg bảo hiểm tn nữa thì có đúng không ạ.vk em đi làm đc hơn 7 năm, nên tiền bhtn chắc cũng được 1 khoản. K biết có cách nào lấy được không
Như trường hợp cụ thớt. Gửi đóng 1-2 tháng ở cty khác, xong xin quyết định nghỉ việc và làm hồ sơ bhtn như bình thường. Tiền đóng bh gần 1.5tr/tháng với mức lương 4.5tr/tháng.
Bhtn chỉ giải quyết chế độ trong 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc. Quá thời gian trên nếu muốn hưởng thì phải gửi đóng chỗ khác rồi làm lại từ đầu. Không ngoại lệ. Kể cả dịch covid người ta vẫn nhận hồ sơ qua bưu điện cơ mà

Daisynguyen78

Xe buýt
Cụ chỉ còn cách gửi đóng nhờ 1 hoăc 2 tháng bh ở công ty nào đó rồi nghỉ và làm bhtn thôi. Chứ viện ra các lý do khác không ăn thua vì kể cả lúc dịch thì bên BH vẫn cứ làm việc mà.

greenbk

Xe buýt
Như trường hợp cụ thớt. Gửi đóng 1-2 tháng ở cty khác, xong xin quyết định nghỉ việc và làm hồ sơ bhtn như bình thường. Tiền đóng bh gần 1.5tr/tháng với mức lương 4.5tr/tháng.
Bhtn chỉ giải quyết chế độ trong 3 tháng kể từ ngày có quyết định nghỉ việc. Quá thời gian trên nếu muốn hưởng thì phải gửi đóng chỗ khác rồi làm lại từ đầu. Không ngoại lệ. Kể cả dịch covid người ta vẫn nhận hồ sơ qua bưu điện cơ mà
Vk em có quyết định nghỉ việc từ t5. Trước đó thì tạm hoãn hợp đồng từ t9/2018 đến t5/2020. Ra chỗ tt giới thiệu vl để làm hồ sơ nhận trợ cấp tn thì họ bảo lần thất nghiệp này không được nhận tctn do quy định là p đóng bhtn 12 tháng trong 24 tháng gần nhất. Vậy thì ví dụ, lần tới vk em đi làm , ví dụ 1 năm, rồi nghỉ việc, thì nhận bhtn có tính cho 5 năm đi làm của lần trước không, hay chỉ tính cho 1 năm của lần đi làm t2?

Vumath

Xe hơi
Vk em có quyết định nghỉ việc từ t5. Trước đó thì tạm hoãn hợp đồng từ t9/2018 đến t5/2020. Ra chỗ tt giới thiệu vl để làm hồ sơ nhận trợ cấp tn thì họ bảo lần thất nghiệp này không được nhận tctn do quy định là p đóng bhtn 12 tháng trong 24 tháng gần nhất. Vậy thì ví dụ, lần tới vk em đi làm , ví dụ 1 năm, rồi nghỉ việc, thì nhận bhtn có tính cho 5 năm đi làm của lần trước không, hay chỉ tính cho 1 năm của lần đi làm t2?
Ối. Nghe các cụ trên giải thích em nghĩ là phải lấy được cả 2 lần chứ cụ

Fim

Xe điện
Ối. Nghe các cụ trên giải thích em nghĩ là phải lấy được cả 2 lần chứ cụ
2 lần thế nào được cụ.
Ví dụ cụ mới lần đầu nhận thì sẽ tính 3 tháng (nếu làm 1-3 năm).
Cụ làm 7 năm rồi khi nộp vài tháng cty mới sau đó nhận quyết định nghỉ việc thì chỉ nhận 7 tháng BHTN thôi.
Cụ định tính 7 + 3 =10 à ?? :D

tungwalkalone

Xe tăng
Bhtn k lấy vẫn còn đó
Chuẩn bài, mà nhớ đóng tự nguyện cao cao tí cho đỡ thiệt.

Phuongtara

Xe hơi
Thưa các cụ, mợ. Em trước là viên chức nhà nước. Em mới xin nghỉ từ đầu năm 2020 vì vướng bận công việc gia đình với làm ở ngoài tiện cho em hơn. Thời gian em bắt đầu nghỉ cũng là lúc dịch Vũ Hán bùng phát cho nên sau 3 tháng nghỉ em vẫn chưa đi lấy bảo hiểm thất nghiệp vì ngại đi lại lây bệnh cho gia đình. Giờ thì người ta nói hết hạn rồi. Không biết làm sao để lấy lại được đây các cụ??? Em viên chức cũng mấy năm rồi nên số tiền bảo hiểm cũng lớn. Cảm phiền các cụ tư vấn giùm em.
Giờ bác nộp bảo hiểm vô công ty em mấy tháng, sau đó thì em làm cái giấy quyết định thôi việc cho bác, bác đi lấy bảo hiểm thất nghiệp bác với em chia đôi :)) :)) :))
Em fun tí thôi, nhưng chỉ có cách đó

greenbk

Xe buýt
2 lần thế nào được cụ.
Ví dụ cụ mới lần đầu nhận thì sẽ tính 3 tháng (nếu làm 1-3 năm).
Cụ làm 7 năm rồi khi nộp vài tháng cty mới sau đó nhận quyết định nghỉ việc thì chỉ nhận 7 tháng BHTN thôi.
Cụ định tính 7 + 3 =10 à ?? :D
Làm sao cộng 3 được cụ. Vì lần thứ 2 làm có vài tháng. Nếu lần thứ 2 làm 3 năm thì sẽ lấy được 7+3

le.hung.z2b047a

Xe đạp
Có cách nào lấy bảo hiểm thất nghiệp một lần hết luôn số tháng mình được hưởng không. Mình chuẩn bị nghỉ việc công ty đang làm, do công ty mình làm đóng lương cơ bản cao nên muốn tìm cách lấy hết luôn rồi xin đi làm công ty khác. Sợ công ty khác họ không đóng được cao như công ty mình đang làm. Sau này lấy lại bị thiệt.

Getzcoi.

Xe tăng
Em đã lấy BHTN rồi, còn thừa 8 tháng. Em đi làm và đóng BH tiếp được 4 tháng nữa là tròn 12 tháng.
Nay em nghỉ thì em có được đi làm thủ tục hưởng BHTN nữa ko? Vì thời gian 1 năm đóng BHTN này, em sẽ được 1 tháng hay là 3 tháng lương BHTN? Các cụ chỉ em với nhé. Em cảm ơn.