Bao giờ thì Ford Focus 2009 vào VN các bác nhể?

ichbinminh

Xe buýt
Mondeo 2009 đã có mặt ở VN, Ranger 2009 cũng đã có, vậy Focus 2009 thì bao giờ mới vào nhỉ? Kể cả là nhập nguyên chiếc từ Thái (đợt Bangkok Motor Show 2009 vừa rồi, em có thấy mặt em này ở gian của Ford mờ)

Em thấy model mà Ford VN đang bán (MK II) là design cùa 2004 đã quá "quen mắt" rồi, trong khi bản 2009 "facelift" lại nhìn khá bắt mắt, nhất là bộ đèn mới ý. Các bác chú ý là Focus 2009 = Focus 2008 "facelift" thôi nhá, không phải cái version 2010 nhìn na ná Cadillac CTS đâu ợ.

Mà thực ra thì Focus 2008 đã là một cuộc đại cách mạng về thiết kế rồi á. Vẫn biết là không nhiều người thích bằng Toy, nhưng không cải thiện mẫu mã thì sao người ta chú ý nhỉ?

Bác nào có hộ khẩu ở Ford có thể trả lời giúp em không?

Chỉnh sửa cuối:

ht900

Xe buýt
Chắc chắn năm nay Ford VN sẽ ra mắt bản facelift, em "dự đoán" là tháng 8:P

Focus

Xe tải
Nghe đồn là đã có mấy chiếc 34LD chạy test rùi ạ, với lại căn cứ theo chính sách bán hàng của Focus thời gian gần đây thì thấy: giá MT giảm nhiều, không lắp thêm Focus sedan có cửa nóc (2.0AT mới ko có cửa nóc), Focus S cũng ngừng lắp mới luôn --> đang tồn tương đối khung vỏ Focus sedan không cửa nóc cần lắp nốt và clear stock

Bác HT900 "dự đoán" chuẩn đới, phục bác quá cơ :21::)):)):))

BodyMaster

Xe hơi
Không chỉ có Focus 2009 đâu...em bấm độn thấy sao đổi ngôi về hướng Hải Dương, em đoán sắp có anh hùng xuất hiện tại Ford ...:)) Các bác là fan của Ford đợi xem nhé

ichbinminh

Xe buýt
Khà khà, lúc chiều em ứ chịu được, đã alo cho 1 đồng chí sales của Ford. Nghe nói là vào khoảng tháng 9 các bác ạ. Có 3 version: 1.6, 1.8 & 2.0.

Về giá thì nghe khá ỡm ờ, nhưng theo kinh nghiệm của em thì chắc là sẽ tương đương với giá hiện tại thôi, cùng lắm là chênh 500-1000. Nhưng thường thì nếu không có gì vượt trội, hãng thường bán bằng giá, coi như là giảm giá xe.

Còn tin vỉa hè thì em thấy là có 2 luồng dư luận: 1 là bản facelift như bác ht900 bảo. 2 là tả em này giống như Laser :'( (theo hiểu biết của em thì nó là Mark I). Còn theo quan điểm của em thì em nghĩ bác ht900 đúng ợ. Ford mà mang rác thải công nghiệp vào VN thì thà tự sát còn vẻ vang hơn :P

Ah, cũng theo tin vỉa hè thì mấy cái 34LD kia dán kín logo với cả đèn đóm (em hình dung giống như xe trên đường thử ở bển :21:), có bác nào có 500 VND ảnh không? Em mua 600 VND :6:

cuhaifus

Xe container
Em cũng chưa nhìn thấy, hy vọng là có 1 cuộc CM làm thay đổi quan điểm của dân ta về Ford

BodyMaster

Xe hơi
Các bác không cần phải nghe tin vỉa hè....Focus 2009 sẽ xuất hiện, cong sớm hay muộn thì tùy thuộc vào các bác..các bác mà mua hết xe cũ thì xe mới sẽ xuất hiện ngay...Cái xe dán kín logo không phải là Focus..vì Ford chỉ mang thử xe hoàn toàn mới thôi..không mang thử các dòng xe cũ..vì là facelift nên không có nhiều đột phá về tính năng hay công nghệ..chủ yêu là sữa lỗi thiết kế và thay ngoại hinh thôi..nên động cơ vẫn giữ nguyên..sẽ không có 1.6L đâu...vì Ford đã bỏ rồi thì em không nghĩ sẽ mang nó lại...nhưng sẽ có ĐỘT PHÁ về động cơ..*-)...

mercurate

Xe tăng
Bản hatback

Đèn hậu lai với anh em, volvo

ichbinminh

Xe buýt
Các bác không cần phải nghe tin vỉa hè....Focus 2009 sẽ xuất hiện, cong sớm hay muộn thì tùy thuộc vào các bác..các bác mà mua hết xe cũ thì xe mới sẽ xuất hiện ngay...Cái xe dán kín logo không phải là Focus..vì Ford chỉ mang thử xe hoàn toàn mới thôi..không mang thử các dòng xe cũ..vì là facelift nên không có nhiều đột phá về tính năng hay công nghệ..chủ yêu là sữa lỗi thiết kế và thay ngoại hinh thôi..nên động cơ vẫn giữ nguyên..sẽ không có 1.6L đâu...vì Ford đã bỏ rồi thì em không nghĩ sẽ mang nó lại...nhưng sẽ có ĐỘT PHÁ về động cơ..*-)...
Vụ dán kín thì cũng chả chắc là xe mới hoàn toàn đâu bác ạ. Em nghỉ đây chỉ là chiêu PR của Ford thôi, chứ thử xe thì chúng làm quái gì phải mang ra đường VN thử (chả lẽ lại thử xem tắc đường thì hết bao nhiêu l/1km hoặc va chạm với 2 bánh có móp hay không?). Ngày trước Mondeo thử có che chắn gì đâu.

Còn vụ 1.6, em nghĩ có khi bác đúng. Nhưng ở châu Âu thì vẫn có bản 1.6 mờ. Biết đâu thuế TTDB cho sedan < 2.0 giảm nên Ford đưa ra nhiều lựa chọn động cơ < 2.0?

Nếu mà được như bản thiêu chuẩn của châu Âu thì Altis với Civic chắc không có cửa so các bác nhỉ? Nút start/stop engine này, đèn tự động quay theo vô lăng này, smart key như của Mẹc này. kính chắn gió chống chói này, gương tự tối đi khi đèn xe sau chiếu này, chống trộm này, HT cảnh báo áp suất lốp này... Còn ABS & ESP là standard rồi. Chẹp, chỉ không biết là giá sẽ bao nhiêu? Còn nếu giữ giá như hiện tại thì chắc sẽ phải bớt gần hết đống options trên mất :redface:

@bác meccurate: hình như ảnh bác post là Fiesta *-)

Chỉnh sửa cuối:

Focus

Xe tải
bác Meccurate post Fiesta rùi, Focus 2009 đã tung ở Đài Loan và Thái Land rùi, các bác có thể vào website để check, đến 99,99% Ford VN sẽ mang từ 2 nước này sang thui