[Funland] Bao giờ mới lại có không khí tết như xưa

quanghungle

Xe tăng
Nhiều năm rồi vì dịch bệnh nên năm nay mới được nghỉ tết từ tận đợt 30/4. Bình thường không có dịch không khí tết cũng đã nhạt dần rồi. Ngày xưa thì háo hức chờ đợi bao nhiêu, còn bây giờ có lẽ chỉ là mong chờ những ngày được nghỉ ngơi mà thôi. Gia đình cũng không còn đông đủ quây quần như trước nữa, người lớn mỗi ngày một già đi, người trẻ thì ai cũng bận bịu vất vả và khó khăn…tết năm nay thực sự buồn…Tết của các cụ thì sao???
Bẩm cụ chắc không bao giờ có tết như xưa nữa vì cuộc giống càng ngày càng phát triển lũy tre làng bị hạ hết thì lấy đâu ra tết cổ truyền gian gian.

Muxala

[Tịch thu bằng lái]
Tết bây giờ nên nhẹ phần ăn uống nấu nướng, tăng cường phần đi chơi, đi phượt chỗ vắng vẻ, không tụ tập đông người kiểu bầy đàn mới là văn minh, an toàn :))
Chuẩn luôn
Văn minh an toàn

TranCB

Xe tăng
Nhiều năm rồi vì dịch bệnh nên năm nay mới được nghỉ tết từ tận đợt 30/4. Bình thường không có dịch không khí tết cũng đã nhạt dần rồi. Ngày xưa thì háo hức chờ đợi bao nhiêu, còn bây giờ có lẽ chỉ là mong chờ những ngày được nghỉ ngơi mà thôi. Gia đình cũng không còn đông đủ quây quần như trước nữa, người lớn mỗi ngày một già đi, người trẻ thì ai cũng bận bịu vất vả và khó khăn…tết năm nay thực sự buồn…Tết của các cụ thì sao???
Như xưa đói mốc mồm Em không thích quay về tết thời xưa.

ubisapro

Xe trâu
E thì vẫn háo hức tết. Cả năm mới có dịp nghỉ dài :D

nunachuoi

Xe điện
Em thì thấy tiếc cho cụ nào không còn hứng thú với tết vì như vậy là mất đi 1 niềm vui, những lo toan ngày tết cũng là một phần của niềm vui tết nên em coi nó cũng là bình thường, vậy thôi ạ.

Linhmkt

Xe buýt
Có chủ đề năm nào cg lôi lên cho các cccm chứng tỏ quan điểm hehe , em thì truyền thống tết năm nào cg mò lên OF một chút xem các cụ chém :))

Dan du an

Xe ba gác
Nhà em cực trung tâm ở Hà nội mà giờ 12 giờ trưa mùng 1 im như đang là 4h sáng. Người nó đi đâu hết ấy các cụ ạ

• Vodka
Reactions: SVC

mazda929

Xe tăng
Đôi chục năm nữa đời sống kinh tế đc nâng cao văn hoá tây hoá bị thoái trào khi đó con người ta sẽ nhận ra giá trị của văn hoá truyền thống từ đó nh lễ nghĩa và trang phục truyền thống sẽ đc phát triển trở lại. Em làm về kiến trúc thấy rằng hiện này một bộ phận người dân có kinh tế khá giả họ lại quay về với kiến trúc truyền thống nhà ở 3-5 gian 2 chái vừa là nơi ở thư thái vừa là nơi thờ tự gia tiên.

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cực trung tâm ở Hà nội mà giờ 12 giờ trưa mùng 1 im như đang là 4h sáng. Người nó đi đâu hết ấy các cụ ạ
Người Hà nội lười, giờ mới ngủ dậy, chui trong nhà tránh rét (như em đây) :)
Người ngoại tỉnh thời về quê ăn Tết sạch.
Thế là tp vắng teo :D

Chi moon

Xe buýt
Cụ giống nhà e, ngủ đến 11h30 trưa. Nhà bà ngoại gọi đt sang mới thèm dậy để sang nhà ông bà ăn cơm :)
Chiều nhà e sang nhà nội. Nhà e và nhà nội ngoại trong cùng 1 phố nên ngày thường vẫn chạy qua lại suốt. Ở bên bà ngoại đến tận 10h30 tối 30 :)
E vẫn thấy thích không khí tết cả xưa và nay. Chỉ có là e nhớ mãi k quên đc hồi 2002, bạn e lấy chồng ở quê, gần tết cả nhà nó bồng bế nhau, tay xách nách mang đứng ở đg bắt xe ô tô về quê. E nghe tả thôi đã hết hồn, vì e bị say xe ô tô, nếu đi xe khách kiểu đấy là k chịu đc. Nhiều khi ngồi tĩnh lại mới thấy có 10-20 năm thôi mà Việt Nam mình thay đổi rất nhiều đấy chứ

• Vodka
Reactions: SVC

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay 11-12h e xuất hành dọc Hai Bà Trưng, Bờ Hồ, LQS, Hàng Gai Hàng Bông thấy đông hơn mọi năm đấy. Tất nhiên vì đấy là những phố mn hay tập trung đi chơi, vắng vẻ chỉ có từ cách đây 5-7 năm trở về trước thôi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay 11-12h e xuất hành dọc Hai Bà Trưng, Bờ Hồ, LQS, Hàng Gai Hàng Bông thấy đông hơn mọi năm đấy. Tất nhiên vì đấy là những phố mn hay tập trung đi chơi, vắng vẻ chỉ có từ cách đây 5-7 năm trở về trước thôi.
Đấy là dính vào cái ao Dùa thôi. Sống cách đấy có 5’ đi bộ, em lạ quái gì :D

Smallcrab

Xe tải
Giờ họ hàng gặp nhau thường xuyên, ko khó khăn như xưa, gặp nhau suốt tự nhiên tết đi đi lại lại hỏi sức khỏe khá miễn cưỡng. Tết rủ nhau đi du lịch là thích nhất

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Giờ họ hàng gặp nhau thường xuyên, ko khó khăn như xưa, gặp nhau suốt tự nhiên tết đi đi lại lại hỏi sức khỏe khá miễn cưỡng. Tết rủ nhau đi du lịch là thích nhất
Tuỳ quan điểm.
Theo em là cứ phải hương khói tổ tiên xong xuôi đã rồi hãy đi đâu thì đi. Còn việc thăm hỏi, chúc Tết thì không câu nệ.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là dính vào cái ao Dùa thôi. Sống cách đấy có 5’ đi bộ, em lạ quái gì :D
Nhà e cũng ở cạnh ao Rùa nhưng mồng 1 có nghĩa vụ phải đi xông đất 1 số nhà quanh đấy trở ra vđ1. Từ dăm năm trở lại đây thấy đông đúc hơn nhiều rồi, Bờ Hồ, Văn Miếu vs các đường dẫn vào các khu đó cũng đặc xe đấy, trừ Hỏa Lò vẫn vắng như xưa ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Từ rất lâu rồi tết em ở nhà, chẳng đi đâu cả. Du lịch thì có cả năm để đi rồi.
Gần giao thừa lên tầng thượng, bà xã chuẩn bị mâm cơm, em thắp hương.
Trưa mùng 1 mới sang nhà Ông bà em, vòng qua nhà chú thím, sang nhà ông bà ngoại,...
Năm nay chỉ mùng 3 như mọi năm bên nhà em tập trung mới sang nhà ông bà!