Thảo luận Bảo dưỡng, thay thế hệ thống treo

cocsku

Xe cút kít
Xe em chay trên 10 vạn rồi. Em thì vẫn thấy chạy bình thường và bảo dưỡng đều đặn 5000km. Hôm rồi bảo dưỡng họ bảo là xe anh cần thay một số thứ trên bộ treo. Cụ thể là rotuyn cần bằng, rotuyn đứng, càng A ...... Mà em thấy xe vẫn chạy bình thường, không có vấn đề gì! Em hỏi các cụ hệ thống treo xe thì việc bảo dưỡng, thay thế như thế nào? Nó có cần phải thay thế định kỳ hay không hay là cứ hỏng thì mới thay? Hiện tượng như thế nào thì là hỏng?

Garage Quang Đức

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.quangducauto.com
Xe em chay trên 10 vạn rồi. Em thì vẫn thấy chạy bình thường và bảo dưỡng đều đặn 5000km. Hôm rồi bảo dưỡng họ bảo là xe anh cần thay một số thứ trên bộ treo. Cụ thể là rotuyn cần bằng, rotuyn đứng, càng A ...... Mà em thấy xe vẫn chạy bình thường, không có vấn đề gì! Em hỏi các cụ hệ thống treo xe thì việc bảo dưỡng, thay thế như thế nào? Nó có cần phải thay thế định kỳ hay không hay là cứ hỏng thì mới thay? Hiện tượng như thế nào thì là hỏng?
Hiện xe cụ đanng đi xe dòng nào, tổng được mấy vạn rồi a, hiện đi có tiếng kêu gầm khó chịu hay gì ko

xedieu

Xe cút kít
Kiếm được thợ nào chịu tháo ra lắc thử, thấy ko ổn mới thay thì tốt. Ví dụ rotuyn nó còn cứng hay gật gù rồi, cao su càng A banh ra thấy nứt vỡ chưa (ko tháo ko thấy được). Còn có điều kiện để thay thì tốt quá, nên thay.

cocsku

Xe cút kít
Hiện xe cụ đanng đi xe dòng nào, tổng được mấy vạn rồi a, hiện đi có tiếng kêu gầm khó chịu hay gì ko
Em đi dòng CRV, đã chạy được > 10 vạn. Cảm giác khi chạy xe thì chưa có hiện tượng gì bất thường. Tuy nhiên, vì em không phải tay lái chuyên nghiệp, nên có khi không cảm nhận hết được.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Các loại rotuyn đứng, cân bằng, cao su càng A thì kiểm tra ngoại quan là biết mà cụ: lắc thấy có độ rơ, cao su có vết đứt/nứt, khi đó đi vào đường xấu, gờ giảm tốc,...chắc chắn sẽ thấy kêu dưới gầm. Còn giảm sóc chết thì đi sẽ thấy xe chòng chành, vào ổ gà nhanh cũng sẽ kêu. Cơ mà CRV tầm 10 vạn cụ đi đường đồng bằng, phố thì em nghĩ gầm vẫn còn tốt.

cocsku

Xe cút kít
Các loại rotuyn đứng, cân bằng, cao su càng A thì kiểm tra ngoại quan là biết mà cụ: lắc thấy có độ rơ, cao su có vết đứt/nứt, khi đó đi vào đường xấu, gờ giảm tốc,...chắc chắn sẽ thấy kêu dưới gầm. Còn giảm sóc chết thì đi sẽ thấy xe chòng chành, vào ổ gà nhanh cũng sẽ kêu. Cơ mà CRV tầm 10 vạn cụ đi đường đồng bằng, phố thì em nghĩ gầm vẫn còn tốt.
Thông thường đi khoảng bao nhiêu km thì bắt đầu phải thay thế? Đúng như cụ nói crv của em đi vẫn thấy bt mà họ bảo phải thay càng A nên em mới ngạc nhiên.

albatron

Xe tải
Thông thường đi khoảng bao nhiêu km thì bắt đầu phải thay thế? Đúng như cụ nói crv của em đi vẫn thấy bt mà họ bảo phải thay càng A nên em mới ngạc nhiên.
Càng A hình như ép cao su ra thay thôi

Dép tổ ong.

Xe tăng
Xe Hàn thì em thấy tầm 10 vạn là bắt đầu phải động đến, vì vốn dĩ chất lượng các loại cao su nó kém hơn. Xe Nhật thì chắc chắn phải hơn mốc đó nếu điều kiện vận hành tương đương nhau.

dracula_bg

Xe điện
em đi bảo dưỡng mà thợ bảo cái này phải thay, cái kia phải thay, thì bảo luôn nó mày chỉ cho anh sao phải thay, như nào là bình thường, như nào là hỏng, rồi mình cân nhắc ạ.

minhab

Xe điện
Thường là thợ kinh nghiệm sẽ kéo khách ra và chỉ, cao su cụ sẽ nhìn thấy nó nứt vỡ, rotuyn hỏng cầm cái bánh lắc cái thấy như sắp gẫy, giảm xóc thì ra dầu hoặc tháo ra ấn thì chết hẳn không hồi nữa. Nhiều cách để chỉ chủ xe thấy mà.

formen

Xe lăn
Dàn gầm- nhất là xe nhật- k tra đơn giản mà.
1. Dấu hiệu khi vận hành, rung ồn lắc đảo kêu.
2. Lên cầu mắt nhìn, búa gõ, bẻ bằng tay công để phát hiện giơ nhão nứt thủng ....
3. Thay thì tùy túi tiền, nguyên bộ gối cao su các loại hoặc hỏng đâu thay đấy - theo từng cặp, bộ, đôi..
Cụ đứng quan sát cùng thợ để đánh giá và q định theo hiện trạng và túi tiền của mình.

Em đi dòng CRV, đã chạy được > 10 vạn. Cảm giác khi chạy xe thì chưa có hiện tượng gì bất thường. Tuy nhiên, vì em không phải tay lái chuyên nghiệp, nên có khi không cảm nhận hết được.
Ba cái thứ người ta khuyên thay là họ thấy nó có hiện tượng hư hỏng thì thay, nó cũng là những thứ hao mòn tự nhiên và với ODO 10-15 vạn thì nếu bác chưa thấy, hoặc không thể cảm nhận bất thường thì không thay cũng được, nó gần như không ảnh hưởng đến an toàn ở tầm ODO này.