Bảo dưỡng điều hòa

sepbu

Xe điện
@ Bansang: Bác chính là Fiac có cái xe Tempra bị em đuổi đi đúng không, đi khắp nơi chữa vẫn không khỏi và giờ đem sang Autocare ở Nguyễn Tuân =)) bác có muốn em sang ném xe bác ra ngoài không ? bác có lẽ chưa biết Autocare là chỗ thân thiết với em, ngay khi xe bác vào họ gọi điện cho em hỏi con xe này tình trạng thế nào - em đảm bảo xe bác "còn lâu" mới ra xưởng được =))=))=))
2 cái này công lại thì em công nhận nhà Việt Vòi không sai :))

Vuvuzela

Xe hơi
2 cái này công lại thì em công nhận nhà Việt Vòi không sai :))
Vụ lùm xùm này em tưởng xong rồi, xe cụ Fiac ngon rồi, xong rồi lại bán cũng xong luôn mà?
Mị e có con xe mờ tự làm khổ mình thế thì đi 2 bánh cho nó lành, cần đi đâu thì thuê xe mà đi cho nó sướng cái thân!
Mấy cụ ở Hội Fiat tư vấn cho cụ này cũng bị mang tiếng nhể?

NotTube

Xe buýt
Em tưởng âm binh chỉ có ở mấy cái 4rum của teen thôi, ai ngờ OF cũng có =))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Vụ lùm xùm này em tưởng xong rồi, xe cụ Fiac ngon rồi, xong rồi lại bán cũng xong luôn mà?
Mị e có con xe mờ tự làm khổ mình thế thì đi 2 bánh cho nó lành, cần đi đâu thì thuê xe mà đi cho nó sướng cái thân!
Mấy cụ ở Hội Fiat tư vấn cho cụ này cũng bị mang tiếng nhể?
Bác ý chê em không biết sửa, đem đi một vòng dăm chỗ nữa mất độ 20 củ nữa (nghe nói thế) vẫn không chạy được, lại lôi đến chỗ .... bạn em :D - xem sơ bộ thì có chỗ nào đó đấu thêm cho bác ý một cái quạt két nước nữa, mà .... bây giờ hai quạt lại .... thổi vào nhau =))

bansang

Đi bộ
Không hiểu thì nên đọc hoặc nghe chứ đừng nên nói, trên thực tế bác chỉ là một "thằng thợ mộc" nếu không vào OF thì bác chả có cửa gì đòi ngồi nói chuyện với cỡ các bác đại nhân như Phương Cứu Nét, FiatHL . . . những bác đó trong đời thường có thuê bác đóng cái bàn ghế gì thì cũng ném cho cục tiền là xong chả ai ngồi tâm sự với bác đâu. Bác ít năng lực đọc hiểu thì cố đọc thêm 8 lần nữa sẽ thấy phong cách trả lời về số CC dầu lạnh trong bài viết đó, còn đã mở được gara thì bọn em không mù chữ đến nối không tra cứu được lốc nào đổ bao nhiêu dầu, bơm bao nhiêu gas . . . thế nhé, sang Autocare mà trông xe đi
kính cụ vietvoiz. cụ nói ngừoi ta như thế cháu cũng bảo cụ là'' thằng rửa xe '' thôi,. sửa cho họ vài thứ lặt vặt mà lấy mấy chục triệu. dã thế còn muốn di chết người ta., đạo đức nghề ở đâu .,,,,cùng một giuộc cả
@ Bansang: Bác chính là Fiac có cái xe Tempra bị em đuổi đi đúng không, đi khắp nơi chữa vẫn không khỏi và giờ đem sang Autocare ở Nguyễn Tuân =)) bác có muốn em sang ném xe bác ra ngoài không ? bác có lẽ chưa biết Autocare là chỗ thân thiết với em, ngay khi xe bác vào họ gọi điện cho em hỏi con xe này tình trạng thế nào - em đảm bảo xe bác "còn lâu" mới ra xưởng được =))=))=))
cụ chỉ hay bi bô chém gió trên OF thôi chứ chưa mó tay vao xe đâu., có cụ beo béo la hay đi cứu hộ thôi., xưởng thì tọa lạc độ 10m2 , thợ trưởng thành từ thợ rửa xe., nghe cụ nói '' người hay....chó mèo sửa xe cho bác'' cháu thấy chỉ có mèo là không sửa thôi.. còn cụ sửa đấy chứ, nhìn avata của cụ là thấy liền
kính cụ

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
[
cụ chỉ hay bi bô chém gió trên OF thôi chứ chưa mó tay vao xe đâu., có cụ beo béo la hay đi cứu hộ thôi., xưởng thì tọa lạc độ 10m2 , thợ trưởng thành từ thợ rửa xe., nghe cụ nói '' người hay....chó mèo sửa xe cho bác'' cháu thấy chỉ có mèo là không sửa thôi.. còn cụ sửa đấy chứ, nhìn avata của cụ là thấy liền
kính cụ
Hóa ra đúng là âm binh thật - tôi thực sự tự hào vì tôi trưởng thành tự thợ rửa xe, cậu hiểu điều đó không ? tôi không chỉ từ thợ rửa xe, tôi còn bắt đầu sự nghiệp từ nhân viên dọn toilet cơ, và tôi tự hào vì hiện nay tôi là cái gì, chỉ những kẻ ít học mới dằn vặt về nguồn gốc của mình . Cậu chê tôi ngu dốt không biết sửa xe cho cậu, và cậu đi lắp hai cái quạt két nước . . . . . thổi ngược vào nhau :D tôi là chó mèo, tất nhiên tôi chơi theo đàn chó mèo, vậy cái chỗ cậu vừa mang xe đến van lậy sửa cho cậu . . . cũng là chó mèo bạn cùng đàn với tôi đấy =)) cậu muốn có xe đi thì đến kéo về đi, để đấy mất công thôi vì chó mèo không sửa được xe cho thợ mộc đâu

Chỉnh sửa cuối:

bansang

Đi bộ
@ vietvoiz
Mèo không tham gia sửa xe cụ ạ !;;)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
@ vietvoiz
Mèo không tham gia sửa xe cụ ạ !;;)
Đây là bóc kỹ thuật cậu nhé, những gì không liên quan đến kỹ thuật hay khiếu kiện xin ra quán cafe, hay cậu cũng không đọc hiểu nội qui

Lý Quỳ

Xe buýt
Các cụ chú ý ngoài việc bảo dưỡng, nạp ga, bổ sung dầu lạnh thì còn 1 việc nên làm là khử mùi giàn lạnh điều hòa nhé. Mỗi năm nên làm 2 lần. Và tự vệ sinh lọc gió điều hòa 1 tháng 1 lần ( Rất dễ làm). Để đảm bảo không khí trong xe luôn trong sạch không có vi khuẩn.

lolotica

Xe điện
Các cụ chú ý ngoài việc bảo dưỡng, nạp ga, bổ sung dầu lạnh thì còn 1 việc nên làm là khử mùi giàn lạnh điều hòa nhé. Mỗi năm nên làm 2 lần. Và tự vệ sinh lọc gió điều hòa 1 tháng 1 lần ( Rất dễ làm). Để đảm bảo không khí trong xe luôn trong sạch không có vi khuẩn.
Em muốn mua cái lọ xịt vệ sinh điều hòa của cụ thì cụ có mang đến tận nơi được không? (Em ở Hà nội).

Lete

Xe buýt
Hóa ra đúng là âm binh thật - tôi thực sự tự hào vì tôi trưởng thành tự thợ rửa xe, cậu hiểu điều đó không ? tôi không chỉ từ thợ rửa xe, tôi còn bắt đầu sự nghiệp từ nhân viên dọn toilet cơ, và tôi tự hào vì hiện nay tôi là cái gì, chỉ những kẻ ít học mới dằn vặt về nguồn gốc của mình . Cậu chê tôi ngu dốt không biết sửa xe cho cậu, và cậu đi lắp hai cái quạt két nước . . . . . thổi ngược vào nhau :D tôi là chó mèo, tất nhiên tôi chơi theo đàn chó mèo, vậy cái chỗ cậu vừa mang xe đến van lậy sửa cho cậu . . . cũng là chó mèo bạn cùng đàn với tôi đấy =)) cậu muốn có xe đi thì đến kéo về đi, để đấy mất công thôi vì chó mèo không sửa được xe cho thợ mộc đâu
Tại sao bác lại phải đôi co với những người như vậy nhỉ ? Bác cứ tiếp tục để phục vụ anh em trên OF tốt là Ok rồi. Em chưa đc gặp bác nhưng em vẫn rất tôn trọng bác với những gì bác đa làm cho anh em trên OF này.

vanxe

Xe máy
Giá đồng hồ nhiệt độ nó mà lên vạch đỏ thì lại chả phải bàn và Toy LH họ chả đề nghị thay lốc bác ạ :D vì con xe này nó lại không giống con xe khác, cả hai quạt đều dừng nhưng đồng hồ chỉ hơn vạch trung bình một chút - Nó bị nóng ở mức Chưa đến nỗi bó máy nhưng lại làm quá áp suất điều hòa - thế mới oái oăm, thành ra thợ chủ quan thấy đồng hồ báo nhiệt chưa đỏ, xe còn chạy vèo vèo .... nên không nghĩ bị nóng

Em dùng máy đọc nhưng chủ yếu là thao táo cơm: :D :D phát hiện ra khi điều hòa chạy mát thì máy cũng không báo lỗi gì cả, một lúc sau điều hòa nóng ngắt lốc thì báo lỗi như thế. Xóa lỗi đi . .. đập cho mấy phát vào cái cục điều khiển quạt thì nó chạy vù vù . . một lúc lại ngắt lốc, lại scan thì y như rằng lại P0118 . . . .Nói thì ngắn nhưng lọ mọ mất 2 tiếng, may mà trời mát =))
Khà khà bác tự nhận bằng cái đo đỏ nhá. Người ta dùng máy nạp ga nhưng cũng vẫn phải thao tác bằng cơm kia mà(vẫn phải cài đặt thông số bằng cơm chứ,)? thế mà bác cứ phủ nhận người ta ke ke, thôi bác nhanh chóng mua cái máy đê cho xứng đôi vừa lứa với cái máy chuẩn đoán của bác he he, của tung của cũng được rẻ =1/3 máy của italia đấy

Chỉnh sửa cuối:

Lý Quỳ

Xe buýt
Em muốn mua cái lọ xịt vệ sinh điều hòa của cụ thì cụ có mang đến tận nơi được không? (Em ở Hà nội).
Được cụ ợ, 1 chai thì cụ chịu phí vc giùm em. Nhưng em vừa hết hàng hôm nay, chắc phải đợi lô hàng tới về sẽ PM cụ sau.

Micar

Xe tải
Lại nói về vụ vệ sinh điều hòa. Em có con Gentra SX nhập, đi mới được 3k. Để điều hòa ở chế độ lấy gió ngoài, cứ thấy có mùi hơi mốc mốc. Hiện tượng này chỉ mới từ 2k trở lại đây. Em cũng đoán nó liên quan tới việc vệ sinh lọc gió, hốc lấy gió và dàn lạnh.
Khi loay hoay tháo tháo mở mở, em mới phát hiện ra điều đáng buồn là vợ hai còn chẳng có cái phin lọc gió, chả biết vệ sinh vào đâu. Cũng thấy hơi nghi nghi, mới dẫn em nó sang nhà cụ Vietvoiz, bởi lên fò rum nhiều, thấy đánh giá cụ Liệt khá cao. Có mấy đồng chí tiếp em, chả biết ai là cụ bị Liệt, chỉ thấy có bác to to, xưng là Quyền. Thái độ hòa nhã, dễ gần, có vẻ nhiệt tình.
Cơ mà các cụ ở đây chưa từng sờ em nào như vợ em hay sao ấy. Cũng trầm trồ, ngạc nhiên, rồi tư vấn cho em khoét cái lỗ, nhét cái phin lọc vào. Từ chuyên môn các cụ dùng là "độ điều hòa". Em phản biện vài cái, thấy các cụ cũng không được tự tin cho lắm. Bẩu là chưa có phin lọc cho Gen, đề nghị em về đợi.
Đến hôm nay, vẫn chả thấy các cụ gọi, em cảm nhận hình như cái yêu cầu của em giải quyết sẽ hơi lòng vòng, mà công xá thì khó lấy nhiều hay sao ấy?? Bởi càng về cuối, càng thấy các cụ không muốn động vào? Nhìn chung, ai cũng ngại khi gặp việc lắt nhắt, làm lâu, tiền ít. Thông cảm được. Nhưng vẫn thấy chưa được hài lòng với niềm tin của mình.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Lại nói về vụ vệ sinh điều hòa. Em có con Gentra SX nhập, đi mới được 3k. Để điều hòa ở chế độ lấy gió ngoài, cứ thấy có mùi hơi mốc mốc. Hiện tượng này chỉ mới từ 2k trở lại đây. Em cũng đoán nó liên quan tới việc vệ sinh lọc gió, hốc lấy gió và dàn lạnh.
Khi loay hoay tháo tháo mở mở, em mới phát hiện ra điều đáng buồn là vợ hai còn chẳng có cái phin lọc gió, chả biết vệ sinh vào đâu. Cũng thấy hơi nghi nghi, mới dẫn em nó sang nhà cụ Vietvoiz, bởi lên fò rum nhiều, thấy đánh giá cụ Liệt khá cao. Có mấy đồng chí tiếp em, chả biết ai là cụ bị Liệt, chỉ thấy có bác to to, xưng là Quyền. Thái độ hòa nhã, dễ gần, có vẻ nhiệt tình.
Cơ mà các cụ ở đây chưa từng sờ em nào như vợ em hay sao ấy. Cũng trầm trồ, ngạc nhiên, rồi tư vấn cho em khoét cái lỗ, nhét cái phin lọc vào. Từ chuyên môn các cụ dùng là "độ điều hòa". Em phản biện vài cái, thấy các cụ cũng không được tự tin cho lắm. Bẩu là chưa có phin lọc cho Gen, đề nghị em về đợi.
Đến hôm nay, vẫn chả thấy các cụ gọi, em cảm nhận hình như cái yêu cầu của em giải quyết sẽ hơi lòng vòng, mà công xá thì khó lấy nhiều hay sao ấy?? Bởi càng về cuối, càng thấy các cụ không muốn động vào? Nhìn chung, ai cũng ngại khi gặp việc lắt nhắt, làm lâu, tiền ít. Thông cảm được. Nhưng vẫn thấy chưa được hài lòng với niềm tin của mình.
Bẩm cụ nhà em không có ý chê xe nào cả, vấn đề đúng là không có đồ cho xe của cụ. Chúng em đâu dám dấu dôt, xe Gentra SX của cụ đi ngoài đường em còn ít gặp thì làm sao mà không lạ lẫm. Tất cả các ô tô trên cõi Viêt Nam này thì ban đầu khi nó mới xuất hiện cũng đều lạ lẫm, dần dần gặp nhiều, làm nhiều ... thì mới hết lạ chứ ạ .

Nói về phin lọc điều hòa, không phải mình xe cụ không có mà rất nhiều xe cũng không có như Escape , Vitara, Libero . . . . và rất nhiều xe liên doanh. Cũng nhiều cụ không ngại "độ" để lắp phin, còn xe cùa cụ "độ" thì cụ không muốn, mua thì không có ... giờ biết làm sao ạ

Với lại việc tháo lắp Phin lọc gió (kể cả gió điều hòa hay động cơ) không nên coi là một công việc kỹ thuật, nhà sản xuất nó thiết kế dành cho User sử dụng, và cần vệ sinh thường xuyên. Nhà cháu hứa nếu hỏi mua được thì cháu gọi, không hỏi mua được thì không gọi là đúng rồi, còn nếu cụ mua được ở đâu thì cụ có thể tự lắp được mà. Việc lắp một cái lọc gió điều hòa, thậm chí tháo ra vệ sinh nếu có thể. Không phải là "ít tiền" mà nhà cháu chưa từng lấy tiền một ai cả, kể cả nhiều việc khác :x

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
Xe em (KM 2010 nhập) mở ra thấy có phin lọc gió (lọc giấy, không phải lọc lưới nhựa) bám đầy bụi mặc dù mới đi được có 5000km và toàn lấy gió trong nhé. Lấy máy xì xì hết bụi đi thấy độ lạnh tốt hơn hẳn.

Vụ mùi thì vừa rồi em cũng thấy là cứ bật điều hòa lên là nó phả ra cái mùi ẩm mốc trong vòng vài giây rồi hết. Vậy là trưa nay khi vừa đánh xe vào gara, em để xe nổ máy rồi tắt aircon, tăng nhiệt độ lên mức nóng nhất (các bác lưu ý là tắt A/C rồi thì chức năng sưởi nóng của xe vẫn làm việc bình thường nhé) và tăng quạt gió lên mức cao nhất, đóng kín cửa xe khoảng 5 phút. Sau đó thì tắt máy, mở cả 4 cửa xe để nhiệt độ trong xe giảm xuống. Đến tối nay lấy xe đi thì không thấy còn hiện tượng điều hòa phả mùi hôi khi mới bật nữa :).

trienchieu12

Xe tăng
Ba cái vụ vệ sinh lọc gió điều hòa, động cơ, thậm chí rửa xe nhà cụ Vòi còn free cho anh em OF cơ cụ à. Các cụ ấy cẩn thận không dám làm liều, xe cỏ thì việc đục khoét chế thêm cái lọ cái chai thì chả ngại nhưng xe mới tâm lý mọi người chả ai muốn đục khoét làm gì, xót lắm.

Micar

Xe tải
Xe em (KM 2010 nhập) mở ra thấy có phin lọc gió (lọc giấy, không phải lọc lưới nhựa) bám đầy bụi mặc dù mới đi được có 5000km và toàn lấy gió trong nhé. Lấy máy xì xì hết bụi đi thấy độ lạnh tốt hơn hẳn.

Vụ mùi thì vừa rồi em cũng thấy là cứ bật điều hòa lên là nó phả ra cái mùi ẩm mốc trong vòng vài giây rồi hết. Vậy là trưa nay khi vừa đánh xe vào gara, em để xe nổ máy rồi tắt aircon, tăng nhiệt độ lên mức nóng nhất (các bác lưu ý là tắt A/C rồi thì chức năng sưởi nóng của xe vẫn làm việc bình thường nhé) và tăng quạt gió lên mức cao nhất, đóng kín cửa xe khoảng 5 phút. Sau đó thì tắt máy, mở cả 4 cửa xe để nhiệt độ trong xe giảm xuống. Đến tối nay lấy xe đi thì không thấy còn hiện tượng điều hòa phả mùi hôi khi mới bật nữa :).
Vốt biếu cụ. Em về. Em thử.
Mà em thấy cái hốc lấy gió ngoài nằm ngay dưới hai cái gạt nước. Nhìn xuyên vào trong, thấy bụi bám. Làm cách nào vệ sinh nó nhỉ? Em trộm nghĩ, nước mưa có thể chui vào cái hốc gió này, vì vậy kiểu gì cũng có đường thoát nước riêng. Liệu có ai vệ sinh bằng cách xịt nước vào cái hốc này không nhỉ. Mà xịt thì nó có chui vào cái máy bơm nén khí đặt cuối hốc không? Cụ nào biết, share cho chúng em với.

Micar

Xe tải
Ba cái vụ vệ sinh lọc gió điều hòa, động cơ, thậm chí rửa xe nhà cụ Vòi còn free cho anh em OF cơ cụ à. Các cụ ấy cẩn thận không dám làm liều, xe cỏ thì việc đục khoét chế thêm cái lọ cái chai thì chả ngại nhưng xe mới tâm lý mọi người chả ai muốn đục khoét làm gì, xót lắm.
Thì em cũng có tiếc quái gì việc chạm khắc vào vợ 2 đâu. Em vẫn cứ nhờ các bác ấy giải quyết cơ mà. Có điều, các bác ấy chưa làm em nào kiểu vậy, nên giải pháp đưa ra chưa thuyết phục lắm. Bởi khi em hỏi "trổ cái khe, đút phin lọc vào, liệu kích thước cái phin lọc Gen liên doanh có đút vừa khe vợ em ko", thì các bác ấy không trả lời. Thế nên em đành vác vợ về.
Kể cũng lạ, cái lọc gió chỉ dùng để lọc gió, còn rõ ràng em đến để trị cái mùi mốc mốc kia mà. Sao không thấy cụ Liệt cụ ấy cho thợ vệ sinh cái điều hòa của em trước nhỉ? Thế em mới băn khoăn.

trienchieu12

Xe tăng
Cụ ơi, 99% mùi mốc là do ẩm và bẩn làm mốc cái lọc điều hòa, không khí đi qua đó mang theo mùi mốc. Vệ sinh điều hòa Xe cụ mới đi 3k đâu cần vệ sinh làm gì