Bảo dưỡng dàn gầm Mer W203 sau >20v km.

bigdog

Xe tải
tình hình là tính e là hay ngứa ngáy chân tay, thích sửa chữa lung tung, nhưng từ hồi đi Mẹc lại ko đc sửa, tức quá :102: xe gì mà bền thế, đi >20v zảm sóc vẫn zin, mà toàn đường sơn la, lai châu, mộc châu.. bực mình quá đi mất.
Thôi thì đợi mãi hôm nay nó mới chịu H1N1, hôm nay e thay rotuyn đứng và thăng bằng, post ảnh lên hầu các cụ chém.
1- đàu tiên là kích xe lên, kê chống đầy đủ cho an toàn.

sau đo là thay rotuyn đứng, tiện thể e nâng size của rotuyn lên luôn, để lái cho nó thật tay :6:

tiếp theo là thay nốt 2 rotuyn Thăng Bằng

cuối cùng, post hầu các cụ ảnh cái thước lái, h e hiểu sao xe Mẹc nó lái sướng và thước lái nó bền, xe nhật thì thước nó bé như cái ngón chân cái í :21: nên nó chóng dơ cổ... xe mẹc thì nó to như là cái ống chân, thảo nào bền thế, xe thì bé mà cái gì cũng to zam sóc cũng to...:77: riêng cái Máy mẹc 2.0 to hơn cái máy Cá Mập 15 chỗ :77: thảo nào mãi chả chịu hỏng :102:

MiTa

Xe lăn
Bác Bigdog ơi xe em giống Bác vậy đó, Em cũng hay táy máy nên em muốn thay cặp nhún trước ở nhà mà không biết tháo ra lắp vào có dễ không? Bác chỉ chi tiết hộ em với. Xe em đi được 157k km mà hai nhún trước chảy hết nhớt rồi. Bác biết giá thì cho em biết luôn nhé.
Cám ơn Bác trước ah.

bigdog

Xe tải
khi thay nhún bác nhớ đánh dấu vị trí nhé, nếu sai vị trí là teo đó, nhanh chết lắm, mà lái cũng chán.
mà thay nhún thì phải thay cả 4 cái 0 thì đi tròng trành lắm. Giá rẻ thôi mà bác.
có 2 cách thay, 1 là bác thay cả cây, 2 là thay ti thôi, thay ti thỉ rẻ, mà chất lượng tương đương, e đoán tầm vài tr thôi, vì cũng chưa thay bao h, tại xe e có hỏng đâu.
Cái này thì tự làm đơn giản mà. Nhưng sao xe bác chết sớm vậy :^)

lazytomcat

Xe máy
các Bác cho hỏi với, khi nào thì phải thay nhún ạ ? có phải theo tuổi thọ xe hay khi thấy chạy cứng quá ? dạo này xe đi cảm giác ko được em lắm , em cũng muốn thay thử dàn nhún này coi ssao, không biết tổng cộgn chi phí sẽ bao nhiêu các bác ợ ?

MiTa

Xe lăn
khi thay nhún bác nhớ đánh dấu vị trí nhé, nếu sai vị trí là teo đó, nhanh chết lắm, mà lái cũng chán.
mà thay nhún thì phải thay cả 4 cái 0 thì đi tròng trành lắm. Giá rẻ thôi mà bác.
có 2 cách thay, 1 là bác thay cả cây, 2 là thay ti thôi, thay ti thỉ rẻ, mà chất lượng tương đương, e đoán tầm vài tr thôi, vì cũng chưa thay bao h, tại xe e có hỏng đâu.
Cái này thì tự làm đơn giản mà. Nhưng sao xe bác chết sớm vậy :^)
Em cũng không biết sao mà nó đã hư rồi.Hay tại em hay đi đường xấu và bơm căng. À em lên mâm 17 nên bánh xe mỏng rồi( 225/65R17).
Cám ơn Bác đã chỉ giáo, hy vọng em có dịp về quê để mời Bác (c). Thay thế có phải sử dụng đồ nghề gì đặc biệt không Bác? để em còn đi mua.

bigdog

Xe tải
@lazytomcat : xe bác bn v rồi mà thay nhún ?
đi 0 đc êm có nhiều nguyên nhân
1 rotuyn hỏng
2 lốp bơm quá căng.....
kt à, đơn giản lắm, bác lấy tay ấn lên xe, nó thụt xuống rồi lên ngay, 0 dung dung thì chứng tỏ là ngon. nhưng nếu xe bác <18v thì e nghĩ khả năng chết nhún là 0% trừ khi miếng che bụi bị rách... gây xước ti, chảy dầu. Khả năng này có 1% thôi ạ.
nếu bác thay ở hãng e nghĩ 0 dưới 20tr đâu, tốt nhát nên kt kĩ tránh thay nhầm.
có phải theo tuổi thọ xe
đúng là theo tuổi thọ xe, nhưng 0 phải theo năm mà là theo số KM đã chạy.

@mita : thực ra cũng chả có gì đặc biệt đâu ạ
2 cái Vam để vam lò xo ra.
vài cái cờ lê và bút xóa để đánh dấu vị trí.
thước kẹp để đo kích thước ty, rồi mua ty về thay, nếu bác thay cả cây giảm sóc thì 0 cần cái này.. nhưng nó lại đắt.
súng bắn ốc để làm cho nhanh, 0 có cũng 0 sao nhưng mà lúc vam hơi mệt, nhưng đổi lại bằng bác chơi Te lít 1 tháng :)).
như vậy là đủ rồi đó.(b)

Chỉnh sửa cuối:

TheOne

Xe điện
bác bigdog cho em hỏi thêm xíu: theo bác 4 cái Lò xo của giảm xóc thì bao nhiêu km mới phải thay ? hay thay cùng với phuộc nhún ? sau bao nhiêu km thì lò xo làm việc kém hiệu quả ? nếu kém thì nó mềm hơn hay cứng hơn ?

bigdog

Xe tải
@theones : về lí thuyết thì khi thay ti thủy lức thì thay luôn lò xo, nói chung là thay cả bộ. Lí thuyết thì càng dùng lò xo càng mềm đi thôi, nhưng mà đo đc thực tế thì khó lắm.
Nhưng theo e thấy thì trừ khi lò xo gãy mới phải thay cái mới. Hết đời xe e vẫn chưa thấy gãy (b), e thì toàn thay ti thủy lực thôi, chưa bao h thay lò xo cả, đấy là hồi e hay đi xe Nhật, Ty nó bé nên thay liên tục, hay đi đường xấu mà, cứ 7v 8v thay 1 lần. Còn xe Mer này, cả xe e lẫn xe bạn e, đúng nghĩa của từ vừa chạy vừa Phá mà nó có hỏng đâu. Nếu có thay thì cũng chỉ thay ty thôi, vì lò xo nó bền lắm.
Mec thì có mỗi nhược điểm là rotuyn zin đi theo xe bé quá, quả rotuyn đứng í ạ, nên chóng dơ, e chế lại nâng size lên thì đúng mà nói, dàn gầm của Mec là vô địch về độ bền.

Chỉnh sửa cuối:

TheOne

Xe điện
cái xe em lại như này bác ạ: dạo này cặp giảm xóc trước cảm giác cứng hơn,. khoảng cách hộc bánh với bánh xe thấy lớn hơn so với trước kia (ngày trước khoảng 4 cm gì đó. giờ khoảng 6). vậy nên em mới thấy lại:
1. Lò xo giãn ra ??? chắc cái này ko có
2. Phuộc nhún kém nên ko giữ được thấp như hồi mới ?

bác giúp em giải thích hiện tượng này nhé. bác biết chỗ nào mua cặp phuộc giá hợp lý hay có cách nào xử lý thì chỉ em với.

Chỉnh sửa cuối:

bigdog

Xe tải
@theone : e nghi ty dảm soc của bác hỏng rồi. Bác cho e hỏi xe của bác đi ? v vậy, đã bao h tháo zam sóc ra chưa, góc đặt giảm sóc có sai 0, vì nếu sai thì giảm sóc nhanh hỏng lắm. Xe bác có bao h để qua đêm ở gara rồi bị đá giảm sóc 0 ?
nếu bác ở Hn thì qua e, e dẫn bác đi mua. Hoặc bác tự đi cũng đc thẳng đường trần khắc chân, đi hết rẽ phải. Có cửa hàng bán ty nhiều lắm, nhưng cẩn thận mua phải đồ dởm bác nhé. (b)

TheOne

Xe điện
em ở SG mới chán bác ạ. xe em đi 11,5 vạn. cách đây 2 tháng bảo dưỡng xe em cũng có để lại gara tới 2 ngày . bác cho em hỏi là cái Ty bác nói tới chính là cặp phuộc phải ko ạ ? em ko nắm từ chuyên ngành lắm :D

lazytomcat

Xe máy
thanks bác, xe em chỉ mới 7v km thôi ạ , thế chắc cũng yên tâm rồi. Gần đây em thấy có hiện tựong mình thả lái ra ở vị trí xe chạy thẳng thì tay lái có khuynh hướng hơi xoay về bên phải , không xoay về vị trí giữa như lúc mới, thế không biết xe có bị hư gì không ạ ? có phải mang đi chỉnh lại vô lăng lái ?

TheOne

Xe điện
thanks bác, xe em chỉ mới 7v km thôi ạ , thế chắc cũng yên tâm rồi. Gần đây em thấy có hiện tựong mình thả lái ra ở vị trí xe chạy thẳng thì tay lái có khuynh hướng hơi xoay về bên phải , không xoay về vị trí giữa như lúc mới, thế không biết xe có bị hư gì không ạ ? có phải mang đi chỉnh lại vô lăng lái ?
chắc lệch thước lái cần chỉnh lại cho thẳng trục là đựoc bác ạ .

bigdog

Xe tải

bác Theone nhìn cái ảnh nhé, cái ty là cái màu trắng lòi ra í. Ở đây có 2 cách thay
1 : thay cái Ty như em nói
2 : thay cả cái cây nay và lắp cái mới.
cách 2 thì đối vs e thì là dành cho những đại za nhiều tiền. E thì chỉ chay cái Ty thôi, vì cái dưới 0 bao h hỏng trừ khi đâm nhau gãy cả cây.
nếu xe bác là xe e e tự làm thì chắc vài tr là xong cả bộ luôn... thôi thì bác gắng đợi khi nào xe em hỏng thì e post lên cách làm... (b)

nếu xe bác mà 11,5 v thì e đảm bảo khác năng bác bị đá cả bộ zảm sóc là 99%, vì ngày trước e cũng hay mua kiểu này cho con Acc 95 cũ của em.
e chưa trường hợp hỏng ngẫu nhiên ở mức <15 v đối vs Mec, ít nhất là có 4 chiếc Mẹc mà e biết rõ nhất bao gồm xe em và xe bạn em, thậm chí có 1 chiếc là S500 W220 đời 2001, giảm sóc hơi Air Matic, mà nhiều người nói là hỏng liên tục, chiếc đấy thì 0 đi nhiều bằng xe e, nhưng cũng 19v vạn rồi, chuyên cầy Hn lào... mà vẫn chưa thấy hỏng.

Chỉnh sửa cuối:

TheOne

Xe điện
cảm ơn bác nhiều. em cũng mới hỏi tài xế thì mới biết cái ty là cây trắng trắng nhỏ và có thể thay + phục hồi được. em cũng làm theo cách 1 thôi chứ ko muốn dùng tới cách 2. mai em chạy qua Trần phú - Lê Hồng phong xem sao, mới được mách có chỗ chuyên phục hồi giảm xóc . (b)

bigdog

Xe tải
0 nên phục hồi giảm sóc bác ạ, phí tiền, thay luôn cái ti mới, 0 đáng bao tiền đâu.. (b)

TheOne

Xe điện
0 nên phục hồi giảm sóc bác ạ, phí tiền, thay luôn cái ti mới, 0 đáng bao tiền đâu.. (b)
dạ,.ý em là thay ty rồi thay mấy cái phớt luôn cho yên tâm. bác cho em hỏi giá của cây ty chất lượng khoảng bao nhiêu ạ ? em hỏi trước để ra thay đỡ bị thành gà (b)

thích_lái

Xe tải
bác bigdog à,xe em mer e 240 đời 2001,vừa rồi em có thay bộ giảm sóc trước của bilstein,bây giờ chạy cứ nhảy ổ trâu là có phạch chát chúa dội vào trong xe,đi gờ giảm tốc thì ok,em thắc mắc không biết cái gì tạo ra tiếng đó,ở đây chắc chắn là giảm xóc,vì em lọ mọ lắp lại đôi cũ thì hết tiếng,nhưng đã chết ty,nên em ăn chơi đôi mới,nào ngờ,mong cao kiến của cụ lắm ạ.(b)

bigdog

Xe tải
dạ,.ý em là thay ty rồi thay mấy cái phớt luôn cho yên tâm. bác cho em hỏi giá của cây ty chất lượng khoảng bao nhiêu ạ ? em hỏi trước để ra thay đỡ bị thành gà
@theones : e cũng 0 biết rõ lắm, cỡ vài triệu thôi, vì phải tháo ra đem đi đo mới biết đc.
e chỉ lưu í bác 1 điều kẻo mua phải ty mông nhé : bác phải xem cái ty có bị sơn lại 0, có bị tim tím 0, nếu 0 là chơi phải đồ mông đấy, vài ngày lại hỏng.
tiếp theo là khi đi mua thì bác đừng bảo là của Mec, cứ bảo cho cái giống ntn, loại tốt, nếu chủ nhà hỏi thì bảo là Toy hoặc Honda, cứ nói thế, còn chú lẩy ra 1 cái cùng kích thước độ zai và đường kính là ok, như vậy 0 bị mua đắt.
Mua ở chợ zoi có cái hay là đồng vàng lẫn lộn... (b)
@thích Lái : e phải xem mới biết đc bác ạ, chứ nói qua ntn e ko dám nói chắc, có thể là bát dàm sóc vỡ...... đấy là có thể thôi, chứ phải xem cái mới và cái cũ của bác e mới nói chính xác đc ạ.

Chỉnh sửa cuối:

thích_lái

Xe tải
có thể là bát dàm sóc vỡ...
cụ chủ ơi,cái này nó ở chỗ nào của giảm sóc ạ,em thực sự muốn biết nguyên nhân,mong cụ giúp.