[Funland] Báo Dân trí chuyển hơn 320 đơn tố cáo SCB và Manulife sang C03

nguyen_kia

Xe điện
Trc e cũng hỏi các cụ trên này vụ BHNT trong hạn 21 ngày, dĩ nhiên quyết tâm hủy thì dc nhưng cũng khó khăn lắm. Cũng đúng cái hạn 99 năm mới dc rút 100%. Nhưng khi trao đổivới tư vấn chả thấy đề cập gì đến cái 99 năm cả. Khi nhận eHĐ đọc mới tá hỏa thì đã ký rồi. Túm lại đa phần do người mua chưa tìm hiểu kỹ càng.

Cap Còm

Xe điện
Trách nhiệm là ở thằng Ngân hàng SCB, cụ thể là bọn tư vấn viên chứ Manulife chỉ là bên liên quan thôi

3077

Xe container
Ít nhất có đọc cái bìa quyển sách nó ghi chữ bảo hiểm không bác?

Và đọc khoảng 2 Trang hợp đồng, là các trang nêu chi tiết mình lựa chọn cái gì, thời hạn đóng phí, thời hạn bh, v.v...

Cuối cùng là 1 trang bảng minh họa, xem rõ dòng tiền ở mức thấp nhất.

Thông thường bảng minh họa ở cạnh trang hợp đồng, và bác phải ký ngay đó luôn. Đưa mắt nhìn lên trong 1 phút là thấy nó là cái gì rồi.

Nói chung là không thể nào nhầm với sổ tiết kiệm được. Trừ khi lúc ký thằng bán nó lấy băng keo dán hết chữ, chỉ chừa ô để ký.

Nói nhầm khác nào bác bảo tôi đem tiền đi mua 2 con SH mà dụ tui mua con xe hơi, tổng cũng là 4 cái bánh.
Đấy là cụ mới đọc mấy cái cơ bản về tiền phải nộp, nộp trong bao lâu thôi và nếu may mắn trong suốt thời gian bảo hiểm cụ không phải dùng tới nó thì chả có vấn đề gì xảy ra. Nhưng các điều khoản miễn trừ, điều khoản hạn chế xảy ra khi cụ cần dùng tới BH nó mới phức tạp và cực khó hiểu.

Bản thân em lập HSMT mua bảo hiểm y tế cho mấy nghìn CBCNV trong công ty, đề bài do bọn em lập ra mà tới khi chào thầu nhà thầu nó chỉ sửa 1-2 từ trong hàng trăm điều khoản là tới khi xảy ra chuyện ý nghĩa nó khác hẳn lúc mình lập hồ sơ

hoviethung

Xe lăn
Trc e cũng hỏi các cụ trên này vụ BHNT trong hạn 21 ngày, dĩ nhiên quyết tâm hủy thì dc nhưng cũng khó khăn lắm. Cũng đúng cái hạn 99 năm mới dc rút 100%. Nhưng khi trao đổivới tư vấn chả thấy đề cập gì đến cái 99 năm cả. Khi nhận eHĐ đọc mới tá hỏa thì đã ký rồi. Túm lại đa phần do người mua chưa tìm hiểu kỹ càng.
Túm lại tranh chấp trong BHNT có nguyên nhân từ phía khách hàng, tư vấn của công ty bảo hiểm, quản lý đội ngũ tư vấn của công ty bảo hiểm, Nội dung hợp đồng bảo hiểm rắc rối, khó hiểu, vai trò của cơ quan quản lý nhà nước về vấn đề này...

nguyen_kia

Xe điện
Túm lại tranh chấp trong BHNT có nguyên nhân từ phía khách hàng, tư vấn của công ty bảo hiểm, quản lý đội ngũ tư vấn của công ty bảo hiểm, Nội dung hợp đồng bảo hiểm rắc rối, khó hiểu, vai trò của cơ quan quản lý nhà nước về vấn đề này...
KH bất lợi là chính cụ ah, là vì bút sa gà chết, án tại hồ sơ, tư vẫn thì có lưu lại dấu tích gì đâu, lời nói gió bay.

hoviethung

Xe lăn
KH bất lợi là chính cụ ah, là vì bút sa gà chết, án tại hồ sơ, tư vẫn thì có lưu lại dấu tích gì đâu, lời nói gió bay.
Cho nên luôn luôn phải là khách hàng thông thái trong mọi giao dịch thì mới đỡ thiệt hại cho bản thân. Còn tư vấn là người bán hàng thì bao giờ họ cũng muốn kiếm lợi cho mình.

printer05

Xe điện
Claim 1 lần là biết có những chứng từ gì thôi mà cụ...nhà e ko dùng BHNT mà đóng tự nguyện cả nhà 1 năm khoảng 9tr. Mỗi lần claim cug đơn giản khi đủ chứng từ. Nếu khám ở tư nói là có bảo hiểm thì tư họ làm bộ hồ sơ chuẩn luôn.
Của cụ là health care, 1 loại bảo hiểm nhưng không phải của bảo hiểm nhân thọ. Nếu bệnh viện cụ đi khám năm trong danh sách bệnh viện được bảo lãnh thì gần như cụ không phải lo gì về giấy tờ.

hoangdang2002

Xe tăng
Bảo hiểm NT về bản chất là rất rất tốt. Nhưng, khi vào VN đã bị biến tướng, thành các chiêu trò của giới tài chính nhằm trục lợi KH. Chả có đâu như VN, đọc báo cáo tài chính năm của các NHTM thì thấy lợi nhuận rất lớn nằm ở mảng liên kết với Cty BH. Nói chung, hệ thống NHTM đang câu kết với Cty BH đưa ra các kiểu tư vấn rất mất dậy, lập lờ, đánh tráo khái niệm

hm.tuan

Xì hơi lốp
À mà giờ mới nhớ ra, cái này hay: Nếu mua của Đại lý, mà Đại lý tư vấn sai thì sẽ vặt được từ Man. Vì các Cty BH phải chịu trách nhiệm nếu Đại lý làm sai.
Còn nếu mua qua kênh Ngân hàng thì các Cty BH sẽ ko phải chịu trách nhiệm, vì các đại lý tổ chức đó sẽ phải tự chịu trách nhiệm nếu làm sai.
Vì vậy, mua qua Ngân hàng mà kiện Manulife thì ... "Muỗi đốt cột điện" nhé. Tập chung tìm bằng chứng mà chứng minh Ngân hàng làm sai đi!

biển xanh06

Xe điện
Cách đây 20 năm em đã được mời mua BHNT thế thì người dân bị lừa quá nhiều, kể cả nhân viên tư vấn nghỉ rồi vẫn tìm ra vẫn phải có trách nhiệm.

Cái hội bảo vệ người tiêu dùng ko biết sinh ra để làm gì chưa thấy bảo vệ được ai chưa thấy khuyến cáo cho dân điều gì lại tốn tiền nuôi mấy thằng ấ t ơ.

mrnguyen1111989

Xe tải
Bảo hiểm NT về bản chất là rất rất tốt. Nhưng, khi vào VN đã bị biến tướng, thành các chiêu trò của giới tài chính nhằm trục lợi KH. Chả có đâu như VN, đọc báo cáo tài chính năm của các NHTM thì thấy lợi nhuận rất lớn nằm ở mảng liên kết với Cty BH. Nói chung, hệ thống NHTM đang câu kết với Cty BH đưa ra các kiểu tư vấn rất mất dậy, lập lờ, đánh tráo khái niệm
em đồng ý hoàn toàn với cụ về việc này!
Chẳng ở đâu như VN thật. Bản chất bảo hiểm NT là tốt, đúng như tên của nó, nó là quỷ dự phòng khi rủi ro sảy ra. Giúp cho trụ cột chính của gia đình yên tâm làm việc, vì khi có rủi ro sảy ra. BH sẽ chi trả giúp người đóng BH vượt qua khó khăn, giúp gia đình đảm bảo tài chính trong 1 thời gian dài nếu người lao động ko may mất sớm....
Lợi ích là thế nhưng các cty bảo hiểm, em nói là các công ty BH luôn, bởi vì em chưa thấy có thằng nào làm ăn đàng hoàng cả. Kể cả cty nổi tiếng như Sunlife ( cty này có tuổi đời lớn hơn cả nước Canada, nhưng về đây thì có 1 số người bảo chẳng biết đâu mà lần, nước ngoài thì mới đảm bảo).
Bọn nó tìm nhiều cách để hành, hạch sách người đóng BH làm 1 đóng giấy tờ mỗi khi có yêu cầu thanh toán. Nếu bọn nó nói luôn 1 lần thì có nhiều giấy tờ cũng ok, đằng này hôm nay nộp nó bảo thiếu cái này, mai bổ sung nó lại nói thiếu tiếp. Chỉ có những người đủ kiên trì mới nhận đc thanh toán từ nó.. Sẽ có cụ bảo :đâu có! Khi tui làm nó giải quyết nhanh lắm, đủ hồ sơ là nó duyệt trong 1 nốt nhạc à. Thế thì em xin chúc mừng cụ, vì cụ rất may mắn vì quỷ BH đó chưa chi trả nhiều trong năm. Thường thì 1 năm nó cho chi xx tỷ giải quyết đền bù, tiền còn nhiều thì nó giải quyết nhanh, gần hết tiền trong khoản đó thì nó sẽ chơi bài cu nhây, câu giờ.
Chuyện này làm ức chế và tạo ra nghi ngờ cho nhiều người đóng BH. Vì thử đặt cụ vào trường hợp: mình đã đóng BH đc x năm, hết xx tiền. Nhưng bay giờ mình mới xài tới để đc đền bù vài triệu đồng thì BH nó làm khó, hành lên hành xuống. Vậy khi mình đóng đủ hợp đồng thì nó có chi trả đúng như hợp đồng như cam kết ko thì đó là dấu chấm hỏi lớn! Có vài triệu mà đã khó như vậy thì vài trăm tr, vài tỷ muốn nó chi trả sẽ khó như thế nào.....
Nhiều người nghi ngờ,lo sợ rồi đâm ra tất toán hợp đồng sớm. Nhận thiệt hại về mình để vớt vát 1 phần tiền bạc của mình. Rồi họ sẽ không tham gia quỷ nào khác nữa, còn nói lại với những người thân, người quen khác như thế.-----> quỷ BH ko huy động đc tiền, họ nghĩ ra nhiều chiêu trò mới, hợp đồng mới hấp dẫn hơn, điều khoản lập lờ hơn, chỉ cho người đóng BH nhận ra bất lợi sau 1 thời gian khiến họ nghi ngờ ----> tất toán nhận thiệt hại ----> quỷ BH khó huy động vốn hơn nữa -----> Lập ra gói BH khủng hơn, giá trị to hơn, như vụ lừa DV Lan Ngọc ( đóng 10 năm mỗi năm 700tr, đến năm thư 10 trả lại 10 tỷ và gói BH cho đến khi LN đc 99 tuổi) :)):)):)):)).Kèo quá thơmđi chứ,đến khi nhận ra các điều khoản từ chối chi trả, điều kiệnđể nhận tiền thì lên mạng khóc lóc. Em ko chơi nữa trả lại tiền cho em đi. he he

f1_hn

Xe container
Của cụ là health care, 1 loại bảo hiểm nhưng không phải của bảo hiểm nhân thọ. Nếu bệnh viện cụ đi khám năm trong danh sách bệnh viện được bảo lãnh thì gần như cụ không phải lo gì về giấy tờ.
Nói chung là nội trú hay ngoại trú thì bv tư họ sẽ cung cáp đủ hồ sơ để mình chỉ việc claim thôi :)