Báo cáo thu hoạch của lái mới đi du lịch xuyên 1/2 Việt bằng ô tô!

boy_xedap

Xe điện
Thế phải thêm quả kinh nghiệm phòng thân :
- Dùi cui hoặc kiếm được quả dùi cui điện là tốt nhất

xedieu

Xe cút kít
Sau khi thăm Phong Nha xong, em đi thẳng Huế - đi đường 1A. Ông dẫn đường Vietmap chỉ loằng ngà loằng ngoằng. Đại khái nó luôn tìm đường mà miễn là ô tô đi... lọt và ngắn nhất nên lắm khi chui rúc kinh. Tóm lại nên có bản đồ giấy đi kèm & đôi khi phải mua đường 1 tý, nhất là đi 4b (đoạn 1A qua Đồng Hới là ví dụ về sự máy móc của Vietmap - không trách nó được).

Nhà em cũng ghé thăm cầu Hiền Lương, vĩ tuyến 17,.. Ghi nhớ vị trí rẽ vào Nghĩa trang Trường Sơn & Thành cổ Quảng Trị để khi về sẽ vào viếng (vụ này có một bài học về tâm linh, em xin post sau đúng trình tự thời gian). Ra 1A phát là gặp tai nạn ngay, nhẹ thôi không có thiệt hại về nhân mạng nhưng cũng kinh. Em đi tốc độ vừa phải, núp bóng quan lớn trên đường. Bật đèn và chịu khó nháy pha với các bác đi ngược chiều.

Vừa ra 1A phát gặp ngay vụ này, bảo sao em không kinh!

Kinh nghiệm rút ra:
- Đường 1A luôn nóng về tai nạn, phải tập trung.
- Lái mới nên bật pha, nháy đèn (& còi khi cảm giác cần thiết). Đi sau bác nào đó 1 khoảng đủ an toàn, coi như có dẫn đường.
- Có GPS vẫn cần bản đồ giấy.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Okane

Xe container
Mợ có nhiều kinh nghiệm rút ra quá, e đang xem xem có quả kinh nghiệm nào rút vào k thì e học đây :)

zippor

Xe buýt
Đọc bài của cụ good quá, e vodka cho cụ ... mong tiếp tục sớm (b)(b)(b)

Mazda3301086

Xe buýt
Thế phải thêm quả kinh nghiệm phòng thân :
- Dùi cui hoặc kiếm được quả dùi cui điện là tốt nhất
Nghe mợ nói lại thấy nhớ xuyên việt rồi, vài tháng trước làm quả Tây nguyên giờ vẫn thích:69:

ducan

Xe tăng
Qua địa phận Hà Tĩnh, vào đến Quảng Bình thì đường quá vắng!!! Chạy trên đèo, núi đá hiểm trở. Chiều tối xâm xẩm 5-6h, sương giăng mây vờn, không gian u tịch và kỳ bí. Thực sự nhà em rất lo lắng, nhất là khi nhìn thấy cái biển Cửa khẩu Cha Lo 1km (em chưa hiểu con số 1km lắm, hay em hoa mắt?!) thì rất choáng. GPS cũng vô dụng vì nó cho mình biết đi đúng đường HCM nhưng không biết đang ở đâu và tại sao toàn đi về hướng Tây Tây Nam (thẳng mặt trời). :'(

Em phải cố tỏ vẻ bình thản nhưng bụng thấy lo lắm. Nhất là tình huống có 2-3 con xe máy cứ chạy vo ve quanh xe em rồi lại chạy vọt lên, lát sau lại quay lại. Em phải vớ cái kính đen đeo vào, bảo gấu ngả ghế thấp và F1 thì cấm nho nhoe. May là xe em kính băng sau đen xì (dù chưa dán)! Chạy tốc độ ổn định, không tỏ ra vội vàng. Em tranh thủ test luôn chế độ hỗ trợ đổ đèo + số bán tự động. (y)

Thỉnh thoảng có 1 mái nhà không người ở. Có đoạn đường thân cây chuối dân chặt vứt đầy đường mình đi, vừa tránh vừa lo. Nói gở mồm xảy ra chuyện ở đây chỉ có mất xác, giời biết, giời cứu! Đoạn này chạy phê như vừa chíck!!! (l)

Kinh nghiệm rút ra:
- Nên dán xe để thiên hạ không nhìn được vào trong. Nếu cắm được quả cờ Mỹ thì tốt quá!
- Tuyệt đối tuân thủ việc đổ đèo bằng số thấp, không rà phanh liên tục.
- Nên nhắn tin thông báo tình hình cho ai đó ở những điểm có sóng di động. Ít nhất là đang ở đâu, cột cây số ven đường ghi như thế nào. Ví dụ: Pheo, 15km.

(Còn tiếp)
cung đường này khoảng 100km đường quanh co hiểm trở , đi khá mệt nhưng bù lại cảnh sắc hữu tình còn giữ được nguyên vẻ hoang sơ của núi rừng , theo em đi đoạn này khá thú vị (b)(b)(b)

Bommeo

Xe tải
Nhà Xedieu về hôm nào. Đi chơi có vui không. Nhớ share thêm ảnh lên đây ở anh em cùng thưởng thức chứ.
Nhà cháu lúc đi thì theo đường HCM ưu điểm là vắng, không có trạm thu phí nhưng tính ra tới Quảng Bình xa hơn QL 1A khoảng 80 km. Nhà cháu có gặp cụ Cachoi ở Nha Trang nhưng không liên lạc được ở Đà Lạt.

Getz6329

Xe tải
Chúc mừng cụ.Pót ảnh đi cụ ơi :6::6::6:

Redstar

Xe buýt
Hay quá, cụ đi và rút ra được kinh nghiệm quý báu cho những người tiếp theo. năm trước em cũng một mình một ngựa tự chạy vào SG (mất những 12 ngày, dọc đường mệt đâu nghỉ đấy, thích đâu chơi đấy, rẽ ngang ngửa lung tung...) đúng như những gì cụ đã tả nhưng không viết ra được như cụ.

Nợ Vod với cụ. bài viết tuyệt hay nếu có thêm ảnh minh hoạ.

Chỉnh sửa cuối:

buffalo car

Xe điện
Chuyến hành trình của cụ XeDieu thật là tuyệt vời, đáng nhớ và rất nhiều kinh nghiệm hay để học hỏi. Mời cụ cả thùng luôn(b)(b)(b)

Tiếp đi Cụ ơi!!!!! có ảnh ọt thì cụ phọt lên cho mọi người nhòm đi :)

xedieu

Xe cút kít
Ôi được các cụ động viên quý hóa quá. Thế mà em cứ lăn tăn mãi không biết nên post bài này hay không? Sau nghĩ lại: có ăn có trả, mình đọc được nhiều thứ hay ho từ otofun thì cũng nên chia sẻ!

Em giờ mới họp xong - đúng như cụ gì nói họp đầu năm chán bỏ bà, toàn nghe chả thấy cần nói gì! Em xin tiếp tục đây ạ (riêng phần ảnh chờ sếp về em sẽ edit lại bài, update ảnh sau)!

JamesB

Xe buýt
Thông tin bổ ích quá (b).
Ông Bes đâu rồi vào đây múa phụ họa đi chứ để thêm thông tin cho anh em OF nữa :41:.

xedieu

Xe cút kít
Em đến Huế cũng sớm. Nhận phòng tắm giặt các kiểu xong thì hỏi chỗ ăn. Hai (02) thổ địa bên em và cả lễ tân khách sạn đều chỉ ra Nhà hàng Xanh. Ăn chán dã man con ngan! Phục vụ cực lởm (hôm đó 1 cậu phụ trách nguyên tầng 3). Nếu các cụ quyết tâm ăn thì em lưu ý là nó có 2 menu: Tây & Việt nhá. Khác nhau là giá của Tây thì rẻ nhưng số lượng thì rất ít. (Có thể hôm đó số em đen chứ em không nghĩ nhà hàng to mà lởm thế) :'(

Huế em ở Fesstival - ổn đấy các cụ ạ!

Một người “bạn” đi cùng ăn bên Nhà hàng Kinh Đô to tổ bố cũng kêu chết cha chết mẹ. Mãi hôm sau bọn em đi ăn ở hàng bún bò, bún giò rất ngon trên đường Nguyễn Huệ, bên kia đường là Nhà thờ dòng chúa Cứu thế, quán liền ngay sát ngõ, cạnh Trung tâm Văn hóa Thanh thiếu niên gì gì đó, ô tô đỗ thoải mái.. Uống thì em vào Vĩ Dạ Xưa cho gấu & F1 biết. Các cụ khuyên em sang Biệt Phù Thảo Nhi nhưng sau khi tìm được mấy chỗ ven đường ngon rồi, em & gấu quyết định không sang nữa với quan điểm: nhà hàng có thể có nhiều món, service tốt nhưng chắc không chuyên về quà kiểu đặc sản vùng miền. :P

Bổ sung thêm là rửa 4b ở 53 Hai Bà Trưng, Huế, rửa bọt tuyết, được! :41:

Kinh nghiệm rút ra:
- Đến Huế nên ăn quà ven đường. Nhà hàng Huế em thấy ít người (quen em) khen.
- Vào Huế thì phải chịu khó chui rúc luồn lách mới có chỗ ăn ngon.
- Hỏi taxi cái gì mà mình bí quá, ít nhất nó cũng là dân 4b.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Ngày 30 Tết nhà em đi thăm lăng tẩm thành quách. Chỉ thăm mấy lăng chính còn đẹp thôi (Tự Đức, Khải Định, Minh Mạng), đường xá nói chung rất thuận tiện. Ghé qua đồi Thiên An nghỉ ăn trưa - đồi thông rất đẹp lại tiện đường lên lăng Khải Định. Lúc về cũng rẽ qua núi Ngự Bình cho biết, nhân tiện ghé luôn núi Bân là nơi Quang Trung lên ngôi trước khi ra Bắc đánh nhà Thanh (bây giờ có cái tượng đài to lắm, rất dễ định vị). À, các cụ nên đi thăm Nhà vườn An Hiên ở khu Kim Long nhá!

Lăng tẩm chắc các cụ chán rồi. Đây là đồi thông Thiên An em ghé ăn trưa - rất đẹp!

Chơi ở Huế đêm 30. Sáng mùng 1 em đi chùa Thiên Mụ & Từ Hiếu. Đầu năm đi chùa cho nó tâm linh - gấu em bảo thế. Cái hay nhất của chùa Thiên Mụ là em không thấy hòm công đức tràn lan, view thì rất đẹp. Bọn em mừng tuổi cho các chú tiểu hết số tiền định công đức rồi sang Từ Hiếu - đây là chùa và nơi chôn cất các thái giám, nghe nói cũng rất thiêng. Nói chung tâm trí thanh tịnh - vui! Lúc từ chùa về tý phi vào đường cấm ô tô, cái biển cấm ô tô ở Huế trông fun lắm, may mà F1 nhà em hét lên không là em phi vào thì dông cả năm rồi!

Chùa Thiên Mụ, nhìn xa xa xuống sông Hương...

Ăn nhẹ xong bọn em phi vào Đà Nẵng. Dọc đường ghé ăn trưa ở Lăng Cô Beach Resort. Đồ ăn tạm được nhưng không tươi (Tết mà), phục vụ chân dài như em Ngân em Hàng, thái độ tốt, dịch vụ chu đáo. (Đi cùng F1 là dễ test thái độ phục vụ lắm ạ). Đường xá thì “lành” hơn đoạn trước rất nhiều (có lẽ vì mùng 1 Tết nên chả có hung thần gì cả - chán thế). Qua hầm Hải Vân em cũng cẩn thận bật FM 106MHz nhưng chả thấy thông tin gì, nhạc kêu như nhái sắp chết, nhiễu tùm lum - Tắt. Qua hầm phát là cấm dừng đỗ chừng gần chục km (em không nhớ chính xác). Đường vào Đà Nẵng (từ hầm) sao mà xa thế, em tìm chỗ xả bia mà mãi không có!!! :mad:

Nhà hàng của Lăng Cô Beach Resort đây, em chụp góc chả giống ai cả vì sợ gấu bảo cố tình chụp chân dài!

Vấn đề này tưởng chuyện nhỏ nhưng vô cùng quan trọng - xử lý trước khi vào hầm!

Kinh nghiệm rút ra:
- Chả rút ra được cái gì to tát ở đoạn này, ngoài chuyện nên cho F1 tè trước khi vào hầm - sau đó rất ít chỗ dừng xe (đúng luật) được, nếu mình không quen là chạy vèo qua ngay.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:
Từ đoạn Huế vào đến Đà Nẵng - Hội An là đoạn e thích đây, mọi hồi chưa vướng bận năm nào cũng phải đi 1-2 lần, chầu chực nghe kụ tả cho sướng :69:

xedieu

Xe cút kít
Đà Nẵng, nơi em và gấu đã vào mấy lần rồi. Đà Nẵng Riverside phòng ốc rất đẹp và giá hợp lý nhưng hết phòng từ trước! Cho nên em phải book phòng ở Tourane. Thất vọng nặng nề vì phòng ốc quá tệ. Em ở khu villa, phòng nhìn ra bể bơi. Nói chung là shock nặng với hình thức và chất lượng phòng (từ lối vào phòng cho đến nội thất, thậm chí nhiều cái hỏng hóc nó đếch sửa cho mình không dùng được, càng đỡ tốn kém). Sau đó thì shock cực nặng với chất lượng dịch vụ & nhân viên. Nghe nói khách sạn này vẫn do “Nhà nước” quản lý và điều hành? Gấu cứ bảo thôi để ở gần biển & bể bơi cho F1 chơi nên thôi, ở cố! :redface:

Trông dư lày, tưởng đâu đến nỗi nào! (Ảnh chụp từ cửa sổ phòng ra bể bơi)

Ví dụ khách ăn buffee xong thiếu nước hoa quả ép (xin mời quý khách rút money mua Lavie nhá) nhưng nhân viên thì phồng mang trợn mép ăn hoa quả (dưa hấu) trong bếp; bát mỳ tôm không người lái của F1 thì bếp tính 20K, lễ tân bảo phải 30K; phòng book 520K nhưng thanh toán thì... bảo 530K mới đúng! Ngay cái lối đi vào nhà hàng bắt khách đi qua ngay cửa bếp đã thấy ngu! :102:

Kinh nghiệm rút ra:
- Nên tránh xa các khách sạn do nhà nước quản lý nếu có thể!
- Nên vào xem phòng trước, không ổn là lên xe rút ngay tắp lự - đừng chần chừ.
- Cần cảnh cáo ngay thái độ chăn dắt, làm tiền của bọn nhân viên khi chúng mới manh nha.

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Em ở Đà Nẵng 2 ngày, chỗ ăn thì Mỹ Hạnh chưa mở, 4U cũng chưa nên sang Nhà hàng đặc sản Việt Nam. Thấy tạm ổn dù giá cũng chát phết! Mỗi tội phục vụ vẫn còn... mơ về nơi xa lắm. Ví dụ em đang ăn bình thường, nhân viên ra hỏi anh còn ăn nữa không để dọn bát đĩa (và nó định dọn luôn cả 1/2 con tôm hùm to bằng cổ tay em). Hoặc ông chủ cũng vo ve hỏi đã vào ĐN bao giờ chưa, ăn ở đâu, ăn đây có ngon bằng Mỹ Hạnh không? Bọn em lịch sự bảo mỗi nơi ngon 1 món khác nhau, thế là lúc đi ra, đi qua mặt lão ấy cũng lờ lớ lơ như chưa hề có cuộc chia ly! :P

Nếu các cụ có F1, vui lòng ghé đầu cầu Sông Hàn vào buổi tối cho chúng nó chơi, mấy trò vui phết ạ! Nhìn chung em thấy Đà Nẵng không ngon như năm ngoái. Hậu quả là 1 cặp mới cưới của công ty em đã dời từ ĐN vào Nha Trang hưởng trăng mật sau comment này của em! :mad:

Mấy trò rẻ tiền (theo nghĩa đen) giải khuây cho F1!

Đến trưa, chạy qua Mỹ Sơn 1 tý rồi về. Đường không khó đi nhưng khá ngoằn nghèo. Em với GPS trong tay, lúc vào bám đít 1 xe tour nên okie, lúc ra lạc 1 đoạn ở chỗ ngã 3 vì Vietmap không cập nhật đoạn đó - Nhục! Nói chung, không đi không biết Mỹ Sơn, đi về mới biết không hơn mỹ gì?!? Em cũng thất vọng vì cái quy mô nó bé quá, không như tưởng tượng! :redface: (Bổ sung thêm là cái nhà đón tiếp của Mỹ Sơn rất đáng để cụ nào làm kiến trúc vào thăm)

Cái nhà đón tiếp ấy đây ạ - Tây lắm! Em sẽ thay ảnh đủ wide sau vậy nhá!

Ăn trưa ở Cửa Đại. Chán các loại mực tôm cua ghẹ rồi nên quyết định làm món cá: Cá Ku hấp. Ăn như dở hơi. Tối ăn ở Đà Nẵng ngồi cạnh nhà 1 bác người HN. Cả 2 nhà lại làm 2 nồi lẩu cá Vẹo - theo giới thiệu của chủ nhà hàng là rất hiếm & ngon! Ăn như... hơi dở!

Cửa Đại

Kinh nghiệm rút ra:
- Những chỗ đường hơi hẻo lánh thì nên dùng GPS mồm cho nhanh.
- Thừa thời gian thì đi Mỹ Sơn cho biết.
- Gấu em bảo nói chung ku thẳng còn chả ăn ai, ku vẹo thì thôi cạch đến già! (cá Ku và cá Vẹo)

(Còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Em tạm dừng chuyển sang mục up ảnh. Mạn phép các cụ... (c)

Linh_piano

Xe điện
Văn cụ Xe điếu hay quá. Tiếp tục đi cụ

Chỉnh sửa cuối: