[Funland] Bánh Trung thu vừa ngọt vừa đắt, liệu có ế không?

Xe gia đình

Xe điện
Với em bánh nướng thập cẩm của Bánh mứt kẹo HN là chân ái từ bé đến giờ

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tôi thì "ăn phải đũa" của bác Mợ toét 2710 nên chỉ ăn bánh trung thu "cách tân" (vị nhạt) mà ăn quanh năm, ăn đến mưc nhìn là ngán do chị tôi biết làm và làm được như tiệm nhưng nhạt. Bà thường làm để biếu xén cho người nào thích "ăn trái mùa", cũng như làm trong dịp TT cho trẻ em hàng xóm, và mấy cháu trong các mái ấm. :">

Riêng năm nay, ngoài bánh TT dạng tròn hay vuông, bà sẽ làm bánh TT hình chú heo con nhân đậu xanh để đem cho mấy cháu dưới 10 tuổi và CN này (8/9) sẽ khai lò. :P

Nếu không có gì thay đổi sẽ up hình mới các bác coi. :D
Đây xin mời các bác xem: bánh làm cho các cháu nhi đồng trong các mái ấm dưới 6 tuổi:

huyenpt.108

Xe tải

comiki

Xe ba gác
Người OF

Bang lang

Xe điện
Tức không chịu được. Em được tặng hộp bánh. Bao bì Đẹp cực đẹp tên tây. Sản xuất tại Việt Nam. Mở hộp bánh ra con em phán 1 câu tiền bao bì đắt hơn tiền bánh
Lãng phí cụ nhỉ! Em cũng ko thích kiểu này. Cho nên em ko biếu Khách hàng bánh trung thu bao h cả, kể cả hoa.

baba77

Xe tăng
Dạo này nhiều mợ xí xớn làm bánh TT hên mết. Béo mấy cửa hàng bán khuôn và nguyên vật liệu. Ôm cả đống tiền triệu làm được mấy cái bánh.

Bang lang

Xe điện

Ngày trước cháu cũng tự làm bánh trung thu handmade nhưng bằng khoai lang thoai 😁😁😁 tự làm vui phết cụ ạ
Trường con em mỗi dịp trung thu là có sự kiện cho các con làm bánh Trung Thu. Có một năm bọn em quỹ hạn hẹp vì mỗi sự kiện đó cũng mất vài triệu mua nhân trộn sẵn và bột cho bọn nó làm, bọn em
Chỉ làm bánh dẻo. Thế nên có một phụ huynh đứng ra bao toàn bộ, bạn ấy chuẩn bị nhân đậu xanh, thập cẩm tự làm cùng với bột tự pha mang đến cho trẻ con tập làm. Em ko hề kiểu vì vui ma khen nhưng thực sự bánh dẻo từ nhân và vỏ bánh các loại đều ngon hơn các nhãn hàng em ăn rất nhiều. Em ko thích bánh dẻo, đặc biệt là bánh đỗ xanh nhưng hôm do em ăn gần hết 1cái mà trông nó ko sạch lắm vì trẻ con tay bẩn nên bánh ko trắng lắm. Lúc về em còn biển thủ vài cái vì trẻ con vứt lung tung. Nhưng công nhận bạn ấy có bí quyết gì mà nhân làm ngon thật.
Dạo này nhiều mợ xí xớn làm bánh TT hên mết. Béo mấy cửa hàng bán khuôn và nguyên vật liệu. Ôm cả đống tiền triệu làm được mấy cái bánh.
Tự làm mà ko mua nhân bán sẵn thì rẻ hơn nhiều Cụ ạ. Năm ngoái em tự làm tính ra chưa đến 20k/ cái mà e làm loại to đấy.

QUANG1970

Xì hơi lốp

toyennha

Xe lăn

Mr. Bảnh

Xe Cứu Trợ
Bánh nướng này màu vàng ởn như thiếu lửa, Nhìn không ngon mắt lắm. Anyway, cho các bạn nhi đồng thối tai thưởng thức là phù hạp >:)

P/s: Quả remote e đoán là Tivi Sony 32" (CRT) đã được ~ 20YO. Nhà e có 1 cái na ná, nhưng em remote vẫn còn mới lắm vì dân Kẻ Chợ có tính bọc nilon cho remote rất cẩn thận :P

KLQ nhưng nhà cụ vẫn dùng cái điều khiển em khoanh tròn hơi bị hoành đấy :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
KLQ nhưng nhà cụ vẫn dùng cái điều khiển em khoanh tròn hơi bị hoành đấy :D
Bánh nướng này màu vàng ởn như thiếu lửa, Nhìn không ngon mắt lắm. Anyway, cho các bạn nhi đồng thối tai thưởng thức là phù hạp >:)

P/s: Quả remote e đoán là Tivi Sony 32" (CRT) đã được ~ 20YO. Nhà e có 1 cái na ná, nhưng em remote vẫn còn mới lắm vì dân Kẻ Chợ có tính bọc nilon cho remote rất cẩn thận :P

Bầm hai bác, nói “nhà cụ” (nhà tôi) thì có lẽ không chính xác về mặt nghĩa đen (nghĩa bóng thì có thể) vì tôi không ở đây mà ở chỗ khác chỉ về đây ăn trưa vài ngày trong tuần hoặc cấf dụng cụ sửa đàn, cũng như tôi không bao giờ tham gia làm bánh mà chỉ chia sẻ một chút về bánh trung thu và muốn nói rằng giá bánh trung thu làm ở nhà rất rẻ cuối cùng số tiền nếu mua thì chúng ta có thể làm và chia sẻ Cho nhiều người hưởng, họ là những người không may mắn và không có điều kiện có được một cái trung thu trọn vẹn.
Bánh này không “non lứa” mà do mới nướng xong phải đến ngày mai mới xẩm màu lại bác ạ.

Trưa nay tôi phải mở tiệc đãi các cháu nhạc sinh xuất sắc của Sài Gòn và các thầy cô giáo ở một ks tại trung tâm Sài Gòn, mà cho dầu là có mặt ở đấy thì tôi cũng không tham gia gì vào việc làm bánh này, tôi chỉ nhận hỉnh này từ chị tôi gửi cho thôi.

BTW, bác nào ở Sài Gòn nếu muốn thưởng thức thức ăn tàu thượng hạng thì mời đến nhà hàng LI BAI trong khách sạn Sheraton nhé, nhà hàng này vừa được trùng tu với một thực đơn rất đặc biệt và ấn tượng!

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
Bầm hai bác, nói “nhà ciụ” (nhà tôi) thì có lẽ không chính xác về mặt nghĩa đen vì tôi không ở đây mà ở chỗ khác chỉ về đây ăn trưa vài ngày trong tuần hoặc cấf dụng cụ sửa đàn, cũng như tôi không bao giờ tham gia làm bánh mà chỉ chia sẻ một chút về bánh trung thu và muốn nói rằng giá bánh trung thu làm ở nhà rất rẻ cuối cùng số tiền nếu mua thì chúng ta có thể làm và chia sẻ Cho nhiều người hưởng, họ là những người không may mắn và không có điều kiện có được một cái trung thu trọn vẹn.
Bánh này không “non lứa” mà do mới nướng xong phải đến ngày mai mới xẩm màu lại bác ạ.

Trưa nay tôi phải mở tiệc đãi các cháu nhạc sinh xuất sắc của Sài Gòn và các thầy cô giáo ở một ks tại trung tâm Sài Gòn, mà cho dầu là có mặt ở đấy thì tôi cũng không tham gia gì vào việc làm bánh này, tôi chỉ nhận hỉnh này từ chị tôi gửi cho thôi.

BTW, bác nào ở Sài Gòn nếu muốn thưởng thức thức ăn tàu thượng hạng thì mời đến nhà hàng LI BAI trong khách sạn Sheraton nhé, nhà hàng này vừa được trùng tu với một thực đơn rất đặc biệt và ấn tượng!

View attachment 8726559

View attachment 8726561

View attachment 8726560
Chắc mỗi cháu được một cái bánh bao hay Dimsum.

Thuem

Xe buýt
Cách đây mấy hôm em đi đường Thuỵ Khuê để định rẽ vào Bảo Phương mua bánh nướng, bánh dẻo. Cơ mà thấy đông, xếp hàng ngăn ngắn rồi nên em lại đi thẳng.
Cũng thinh thích mua về ăn, uống vs nước chè, cơ mà nghĩ họ làm ở Xuân Đỉnh rồi bê ra bán, lại thấy tụt cả hứng, chán chán.

Đây ạ, em được tặng.
Thẩm mỹ cả trong lẫn ngoài: 5Đ
Ăn vỏ cứng cứng bở, không dẻo như bánh hiện đại, nhân không đặc biệt, nếu nhân dạng này thua bánh Hải Phòng, điểm cũng 5Đ :D

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chắc mỗi cháu được một cái bánh bao hay Dimsum.

Nghe cái nhà bác Bang lang này nói, thì tôi biết ngay rằng cả đời nhà bác ấy chưa bao giờ được một bữa Dim Sum tử tế, đúng nghĩa là Dim Sum Hongkong và cũng chưa bao giờ được ăn bữa buffet Dim Sum ở một khách sạn năm sao, đặc biệt là ở nhà hàng LI BAI trong khách sạn Sheraton! :P

Tuy nhiên, nếu trả lời cặn kẻ, thì e rằng sẽ làm loãng thớt sai chủ đề. :))

Nên xin phép bác chủ thớt (bác Dan du an ) trước, nếu bác cho phép tôi sẽ trả lời cặn kẽ, còn nếu không được phép của bác chủ, mà các bác muốn biết vì sao tôi lại mạnh mồm nói bác Bang lang như vậy, tôi sẽ lập hẳn một thớt khác, bàn về vấn đề này (Dim Sum, Buffet Dim Sum, và buffet Dim Sum trong ở nhà hàng LI BAI) để các bác tham gia diễn đàn thích ẩm thực, đặc biệt là ẩm thực Trung Hoa - Hongkong, có thêm kiến thức về Dim Sum đúng nghĩa, cũng như biết đến một địa chỉ ăn buffet Dim Sum "no hầu ngập họng" mà không chỉ là ăn mỗi Dim Sum (trong đó có những loại Dim Sum đặc biệt (bánh Gan ngỗng khoai môn dòn, Bánh bao thịt nhân heo có nấm Truffle, Xíu mại bào ngư, ...................... ), mà trong đó (Buffet Dim Sum LI BAI) bao gồm cả những món đặc sản như Vịt quay Bắc Kinh (tháng này do chinh tay đầu bếp HongKong làm) ), Gà quay muối da giòn, Xa xíu nướng mật ong kiểu HK, và nhiều món ăn chính ( Main Couse) ăn chơi khai vị, hải sản, bánh chè, rau câu tráng miệng và trái cây,.............. với rượu vang trắng đỏ, bia, cafe (các loại), trà (các loại), nước ngọt (các loại) KHÔNG GIỚI HẠN cả thức ăn lẫn đồ uống, mà chi phí cho mỗi người cũng chẳng bao nhiêu so với ăn ở ngoài, khi cùng một lượng thực phẩm và đồ uống.

Tôi chờ bác thớt nhé! :D

Chỉnh sửa cuối: