[Funland] Bánh Trung thu vừa ngọt vừa đắt, liệu có ế không?

phuongmit

Xe cút kít
Em thích bánh zẻo hơn bánh nướng mà bánh TT đc dân biếu giờ toàn bánh lướng mới đau diều :))
Full nướng do những loại bánh biếu đa số là bánh khách sạn, nên bếp bánh của ks sẽ sản xuất luôn. Và nướng sẽ đỡ mất công hơn dẻo :)) hồi bé e thích dẻo chay, cán tròn như ngón tay út, dài cỡ 15cm, 1 bánh 2 lớp, mỗi lớp 5 que. Khi ăn kéo dài ra, vê vê vẩy vẩy chán rồi mới ăn

danleduc

Xe điện
Mấy thứ bánh trung thu truyền thống chỉ để ngắm cho có hương vị Tết trung thu thôi, giống quả thị chín vàng thơm lừng vậy.....không nên ăn.

Sứa.

Xe điện
Mấy thứ bánh trung thu truyền thống chỉ để ngắm cho có hương vị Tết trung thu thôi, giống quả thị chín vàng thơm lừng vậy.....không nên ăn.
Vậy thì TT cụ ăn dì? TT nhà em quy định ko nấu nướng dì hết, chỉ có nướng & dẻo, ai ko ăn thì nhịn đói, cấm ăn mỳ tôm L-)

Sứa.

Xe điện
Full nướng do những loại bánh biếu đa số là bánh khách sạn, nên bếp bánh của ks sẽ sản xuất luôn. Và nướng sẽ đỡ mất công hơn dẻo :)) hồi bé e thích dẻo chay, cán tròn như ngón tay út, dài cỡ 15cm, 1 bánh 2 lớp, mỗi lớp 5 que. Khi ăn kéo dài ra, vê vê vẩy vẩy chán rồi mới ăn
Lý do là bánh dẻo ko để đc lâu như bánh nướng, thế nên giờ muốn ăn bánh dẻo chỉ trông chờ vào Mợ noob thôi 8->

Dan du an

Xe cút kít
Vậy thì TT cụ ăn dì? TT nhà em quy định ko nấu nướng dì hết, chỉ có nướng & dẻo, ai ko ăn thì nhịn đói, cấm ăn mỳ tôm L-)
Làm con gà nướng, mấy cân hải sản với két bia trông trăng cũng được. Mời chị Hằng ăn Tôm, chú Cuội ăn Mực nó hấp dẫn hơn cụ ạ.

Marance

Xe điện
Thời buổi ăn ngon, mặc đẹp và đa dạng các loại thực phẩm nên các cụ mợ chán/ không thích ăn cũng phải thôi.
Chứ em vẫn thích ăn bánh kiểu theo mùa vụ: Tết (chưng, mứt, chè ngào...), 3.3 (Trôi, chay, rán...), 15.8 (Nướng, dẻo...)
Mỗi thứ ăn 1 ít để nhớ về dĩ vãng thôi.
Em đặt mua vài loại bánh Tàu và ăn từ tháng 7😂.

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Đấy là nhà cụ.
Nhà em TT không có bánh trung thu, chắc phải cỡ hơn 10 niên trở lại đây, nhà em không đón tết TT có bánh dẻo, bánh nướng truyền thống.

minh_viet.78

Xe buýt
Cũng do tuổi tác trước em ăn đồ ngọt kinh lắm nói thật hồi trẻ em rất thích ăn bánh trung thu em nhớ hồi đó em toàn để qua rằm mới mua cho được rẻ nhưng nay em cũng chẳng dám ăn nhiều vì sợ đường huyết mặc dù nhìn vẫn rất thèm

Sứa.

Xe điện
Đấy là nhà cụ.
Nhà em TT không có bánh trung thu, chắc phải cỡ hơn 10 niên trở lại đây, nhà em không đón tết TT có bánh dẻo, bánh nướng truyền thống.
Thế sao giữ gìn đc bản sắc dt và các giá trị truyền thống :(

Mũi tên bạc

Xe container
Có lẽ vị nó ngọt như thế trong công thức làm rồi; em chưa thấy bao giờ vị ít ngọt cả. Nếu thích ăn thì các cụ cứ ăn rồi và sợ béo thì đi tập thể dục thôi!

danleduc

Xe điện
Thế sao giữ gìn đc bản sắc dt và các giá trị truyền thống :(
À...việc đó em nhường cho cụ hết. =))

Nói đùa tý, chứ Tết TT thì vẫn là Tết TT....em chỉ nói cái bánh nướng, bánh dẻo truyền thống nó khó ăn ....thế thôi. :D

maimaubinhyen

Xe tải
Em ko thích ăn trứng muối 1tẹo nào, và ko thích ăn cái nhân thập cẩm của bánh TT.
Đúng là mỗi ng mỗi khẩu vị
Trước em cũng như mợ, chưa bao giờ thấy nhân thập cẩm ngon cả, cho đến ... hôm qua. Em được tặng mấy loại bánh, cắt mấy cái trà xanh, hạt chia của KS Deawoo... ra ăn thì thấy khô và ngọt, cho đến khi cắt cái thập cẩm nhân mặn này của Givral thấy ngon thực sự, nhân ngậy thơm, vỏ bánh mềm xốp, chỉ có bánh nướng chứ ko có bánh dẻo, rất bon mồm.
Trước em cũng thử Bảo Phương Đông Phương rồi các loại nhân thập cẩm rồi, nh toàn kiểu ăn 1 miếng ko còn muốn ăn nữa luôn. Cho nên em nghĩ tùy hãng tùy loại tùy ng làm thôi mợ!
Hoặc cũng có thể em có dấu hiệu tuổi già =)))))))))))) Người già thích bánh nhân thập cẩm thì phải :D
Banh Givral.png

Roseday

Xe tải
Đường mỡ là để bảo quản được lâu ạ. Nhà e có nghề làm bánh mứt, bánh ko cho chất bảo quản thì đập bánh xong mất 1-2 ngày để bánh dẻo ngấm đường, bánh nướng tươm mỡ mới ăn dc. Bánh dẻo thì phải ăn ngay sau khi ngấm đường 1-2 ngày ko thì chua. Bánh nướng sau khi tươm mỡ 4-5 ngày ko là mốc. Nên phải chấp nhận là món này siêu ngọt. Nước đường làm bánh sẽ đc nấu từ năm trước và để 1 năm cho ngọt dịu xuống, đỡ gắt. Em ăn là phải 1 miếng bánh 1 chiêu trà đặc nó mới trôi😅

danleduc

Xe điện
Sao không có ai chế biến cái bánh trung thu sao cho ăn nó ngon như ăn bánh ngọt Pháp nhỉ ???

Hình thù là bánh trung thu Việt Nam, nhưng chất bên trong là bánh ngọt Pháp. Như thế em ăn cả năm không chán. :))

XPQ

Xe cút kít
Em ăn từ đầu tháng 7 âm, nhưng toàn ăn bánh Tàu, vị ngọt nhẹ hơn.
Bánh Việt thì chưa ăn miếng nào ah.
Bánh trung thu truyền thống thì các cụ ta phang đường vào thật đậm để được lâu không mốc meo. Thậm chí đến tháng 10 ta lại có người đi thu mua bánh cũ về tái chế thành cái bánh chả con con bán ở hàng nước chè vẫn được. Quan trọng nhất là không có chất bảo quản.
Bánh Tàu theo thị hiếu thì làm nhạt đi, nhưng chắc chắn phải có chất bảo quản cho quá trình lưu thông mấy trăm cây số rồi phơi nắng phơi mưa ở các quầy bánh. Cái vụ chất bảo quản này thì hên xui, ở ta chỉ khi nào có nạn nhân đi cấp cứu thì cơ quan quản lý mới túc tắc làm việc.

Roseday

Xe tải
Sao không có ai chế biến cái bánh trung thu sao cho ăn nó ngon như ăn bánh ngọt Pháp nhỉ ???

Hình thù là bánh trung thu Việt Nam, nhưng chất bên trong là bánh ngọt Pháp. Như thế em ăn cả năm không chán. :))
có hàng kem BB bánh trung thu kem đấy cụ🤣 Mấy năm trước e hay mua cho thằng ku nhà e phá cỗ. Hoặc bánh trung thu rau câu nhân plan, bánh mochi,...

MuathuHN252

Xe cút kít
Trước em cũng như mợ, chưa bao giờ thấy nhân thập cẩm ngon cả, cho đến ... hôm qua. Em được tặng mấy loại bánh, cắt mấy cái trà xanh, hạt chia của KS Deawoo... ra ăn thì thấy khô và ngọt, cho đến khi cắt cái thập cẩm nhân mặn này của Givral thấy ngon thực sự, nhân ngậy thơm, vỏ bánh mềm xốp, chỉ có bánh nướng chứ ko có bánh dẻo, rất bon mồm.
Trước em cũng thử Bảo Phương Đông Phương rồi các loại nhân thập cẩm rồi, nh toàn kiểu ăn 1 miếng ko còn muốn ăn nữa luôn. Cho nên em nghĩ tùy hãng tùy loại tùy ng làm thôi mợ!
Hoặc cũng có thể em có dấu hiệu tuổi già =)))))))))))) Người già thích bánh nhân thập cẩm thì phải :D
Banh Givral.png
Cty em cũng đặt bánh Givral cho nhân viên. Gọi là ăn thôi chứ tất cả các thể loại bánh e đều ko thích ăn. Em thích ăn hoa quả hơn ạ

Marance

Xe điện
Bánh trung thu truyền thống thì các cụ ta phang đường vào thật đậm để được lâu không mốc meo. Thậm chí đến tháng 10 ta lại có người đi thu mua bánh cũ về tái chế thành cái bánh chả con con bán ở hàng nước chè vẫn được. Quan trọng nhất là không có chất bảo quản.
Bánh Tàu theo thị hiếu thì làm nhạt đi, nhưng chắc chắn phải có chất bảo quản cho quá trình lưu thông mấy trăm cây số rồi phơi nắng phơi mưa ở các quầy bánh. Cái vụ chất bảo quản này thì hên xui, ở ta chỉ khi nào có nạn nhân đi cấp cứu thì cơ quan quản lý mới túc tắc làm việc.
Em thấy date tận 60 ngày luôn.
Em cứ dò date bánh còn khoảng nửa hạn sử dụng là chén.
Nhưng cơ bản ăn cũng ít vì ăn thành nhiều bữa lại không bị ngán ngấy, ăn cho nó có tí hồi tưởng tuổi thơ và thời đói kém mà cụ.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Bánh trung thu e mua chỉ để thắp hương hôm rằm và mang đi biếu chứ e chẳng thích ăn cái thứ lắm calo mà nghèo dinh dưỡng này
Đàn ông ít ăn. Chứ trẻ con phụ nữ ăn ác lắm. Em cũng thèm lắm. Chỉ dám ăn 1 ít. Sợ tăng cân. Với giờ lắm đồ ngon phải kìm mồm để giữ dáng và đỡ bệnh