[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

C0c0

Xe tải
Em ủng hộ các cháu GenZ không làm việc nếu thấy mức lương không tương xứng. Thất nghiệp không còn đường lùi thì mình đi khởi nghiệp, tìm kiếm nhu cầu của xã hội mà đáp ứng. Zack Ma thì cũng từ đấy mà ra chứ đâu. Riêng các cháu nữ nhanh nhạy internet thì làm sugar baby, kiếm vốn để sau này khởi nghiệp em thấy cũng oke.
Xã hội bây giờ nhiều con đàn bà tởm bỏ mẹ, mồm thì chửi sugar baby chỉ biết tiền trong khi mình thì bắt người yêu phải chi tiền đi ăn, đi chơi, mua quà nhẫn dây chuyền, iphone, du lịch các kiểu, không chi thì chia tay để anh khác chi, hợ, thế thì còn tởm lợm hơn nhiều, trong khi các em baby thì nói rõ em chỉ cần tiền em sẽ cho mấy chú bác có tiền thứ họ cần, chứ em không lươn lẹo lừa đảo ai cả. Em thấy mấy em sugar baby còn có ích cho xã hội, và đáng tôn trọng hơn mấy em đào mỏ đại gia thông qua yêu đương và kết hôn nhiều.
Cuộc đời chỉ có mấy chục năm tuổi trẻ, hơi đâu mà bán mình làm nô lệ cho tư bản, rồi nghe lời hứa hão huyền về lộ trình thăng tiến trong công ty. Lời khuyên cho các cháu là gặp mấy anh chủ tịch với giám đốc họ Hứa thì nên tránh càng xa càng tốt, cái lốt ngon không dành cho các em đâu mà cho con ông cháu cha và bọn có tiền mua lốt hết rồi, mà về bản chất vẫn là thằng làm thuê thôi. Cứ tự khởi nghiệp làm ăn lỗ chịu cho nó hoành tráng, thua thì xách xe đi chạy grab tích lũy lại từ đầu.
Em từ lúc ra trường tự làm tự ăn bao nhiêu lần cuối cùng vẫn lẹt đẹt, thua xa những người công việc ổn định. Khởi nghiệp thật không dễ chút nào.

PDlong

Xe điện
Em từ lúc ra trường tự làm tự ăn bao nhiêu lần cuối cùng vẫn lẹt đẹt, thua xa những người công việc ổn định. Khởi nghiệp thật không dễ chút nào.
Cụ có tiền để khởi nghiệp thì hơn đứt bọn em trên răng dưới các tút rồi

KeanuR

Xe tăng
Nhiều ng làm thuê thì còn có nhà có xe, csong ổn định, chứ mà cứ nghe theo khẩu hiệu mãi mãi tinh thần khởi nghiệp thì có khi chả còn nhà còn xe mà đi cụ ah
Bời vì đâu phải ai cũng có khả năng và tư duy kinh doanh đâu, học giỏi thông minh k có nghĩa là kdoanh làm gì cũng thành công, nếu ai học giỏi thông minh cũng thành công kdoanh thì tỷ phú nhân loại chắc toàn GS Havard Oxford hết rồi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cũng có một bạn em phụ trách trực tiếp là Gen Z, 19 tuổi. Bạn đang làm sinh viên nên làm part time tuần 2 buổi. Em cũng vừa chân ướt chân ráo lên làm quản lý, kinh nghiệm quản lý nhân sự gần như bằng 0. Em cũng chỉ phụ trách 1 bạn Gen Z nên cũng ko đưa ra được đánh giá chung về cấp dưới Gen Z. Tuy nhiên em từng làm với 4 bạn Gen Z nữa ở các văn phòng khác thì thấy các bạn học việc rất nhanh, khả năng làm việc độc lập rất tốt. Về giao tiếp với đồng nghiệp, cấp trên, mà các cụ gọi là EQ các bạn có thể chưa được nhanh nhạy nhưng em nghĩ đây là kỹ năng mềm các bạn có thể học dần, nhất là khi thực sự hòa nhập với nơi làm việc, có cảm giác được thuộc về thì các bạn ấy sẽ thoải mái hơn. Cá nhân em thấy làm việc với Gen Z mình phải tập trung thay đổi mình hơn là thay đổi Gen Z vì các bạn có khái niệm về fairness, bình đẳng và cùng làm việc mạnh mẽ hơn so với khái niệm cấp trên cấp dưới, người mới người cũ như 7x, 8x. Khi mình nêu gương tốt, làm việc hiệu quả, tôn trọng, thẳng thắn, quan tâm và nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm thì các bạn ấy sẽ phát triển rất tốt. Còn giữ kẽ và chấp nhặt sẽ chỉ làm sâu thêm khác biệt giữa hai thế hệ trong khi cái mình cần tập trung là hiệu quả công việc và đào tạo quản lý cho tương lai về sau.
Gen Z ở Úc chỗ mợ khác Gen Z ở VN mợ ạ.

PDlong

Xe điện
Nhiều ng làm thuê thì còn có nhà có xe, csong ổn định, chứ mà cứ nghe theo khẩu hiệu mãi mãi tinh thần khởi nghiệp thì có khi chả còn nhà còn xe mà đi cụ ah
Bời vì đâu phải ai cũng có khả năng và tư duy kinh doanh đâu, học giỏi thông minh k có nghĩa là kdoanh làm gì cũng thành công, nếu ai học giỏi thông minh cũng thành công kdoanh thì tỷ phú nhân loại chắc toàn GS Havard Oxford hết rồi
Chuẩn quá cụ ạ, cho Giáo sư kinh tế ra trường đi kinh doanh có khi còn chưa chắc đã thành công , họ chỉ giỏi về học thuật
Kinh doanh ngoài xã hội là 1 môi trường khốc liệt

Ute

Xe hơi
Gen Z ở Úc chỗ mợ khác Gen Z ở VN mợ ạ.
Em chưa tiếp xúc nhiều với Gen Z ở mình nên ko rõ. Gen Z chỗ em thì em thấy tiếp xúc ban đầu các bạn thường tỏ ra chững chạc hơn so với tuổi. Tuổi như em và già hơn thì lại có xu hướng sồn sồn hóa chứ ko chững chạc như Gen Z. Em có mỗi một vấn đề với Gen Z là các bạn toàn kém em gần 20 tuổi làm em rén ngang vì em thấy em già quá mợ ạ huhu. Thời thanh xuân sôi nổi của em đâu zồi!!!

koala2023

Xe tải
Các cháu giờ giỏi hơn xưa nhiều hoạt động ngoại khóa, thể chất, ngoại ngữ. Những thứ chúng học dễ dàng từ sự mở cửa với thế giới, internet và sự đầu tư lớn hơn từ phụ huynh. Tuy nhiên các môn chính thống của trường học như toán học, khoa học, văn học đều không tiến bộ hoặc giảm sút. Toán và Văn vẫn đc phụ huynh đầu tư ngoài, nhưng thiên về văn mẫu, tóan mẫu, lên cấp 3 các bài thi và kiểm tra thiên về trắc nghiệm, nên chất lượng đang đi xuống rõ rệt ở bậc THPT.
Thời xưa thì ko văn mẫu toán mẫu hả cụ? Em thấy giờ văn vẻ chúng nó còn khá khẩm hơn xưa nhiều. Toán cũng áp dụng bài toán thực tế chuws ko chỉ kiểu "giải phương trình" như xưa.
Thi trắc nghiệm mới kiểm tra toàn diện học sinh được, vì thi trắc nghiệm mới có thể cho 100 câu hỏi, trong khi thi đại học trước kia 3 tiếng mà có 5 bài toán, mỗi bài max 3 câu hỏi nhỏ thì ko thể bao quát toàn bộ kiến thức được. Với 1 câu hỏi 4 đáp án, chỉ 1 đáp án đúng thì đoán mò không bao giờ đạt được.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em chưa tiếp xúc nhiều với Gen Z ở mình nên ko rõ. Gen Z chỗ em thì em thấy tiếp xúc ban đầu các bạn thường tỏ ra chững chạc hơn so với tuổi. Tuổi như em và già hơn thì lại có xu hướng sồn sồn hóa chứ ko chững chạc như Gen Z. Em có mỗi một vấn đề với Gen Z là các bạn toàn kém em gần 20 tuổi làm em rén ngang vì em thấy em già quá mợ ạ huhu. Thời thanh xuân sôi nổi của em đâu zồi!!!
Em thấy Tây thường chững chạc hơn so với tuổi bất kể gen nào (cái này do giáo dục tính độc lập từ nhỏ). Còn gen Z ở VN sinh ra trong thời kỳ mở cửa kinh tế, bố mẹ ít nhiều trải qua thời kỳ bao cấp nên có tâm lý muốn bù đắp cho con. Nhiều gia đình bù đắp cho con theo kiểu cả thế giới cứ để bố mẹ lo, con là cái rốn của vũ trụ.

Ute

Xe hơi
Em thấy Tây thường chững chạc hơn so với tuổi bất kể gen nào (cái này do giáo dục tính độc lập từ nhỏ). Còn gen Z ở VN sinh ra trong thời kỳ mở cửa kinh tế, bố mẹ ít nhiều trải qua thời kỳ bao cấp nên có tâm lý muốn bù đắp cho con. Nhiều gia đình bù đắp cho con theo kiểu cả thế giới cứ để bố mẹ lo, con là cái rốn của vũ trụ.
Em thấy là nhiều người lớn bên này nói chuyện với trẻ con theo cách bình đẳng, tôn trọng và lắng nghe. Ko khó gặp cảnh người lớn khuỵ gối xuống cho cao bằng trẻ khi nói chuyện. Nếu con thấy ý kiến của mình được người lớn lắng nghe một cách nghiêm túc con cũng tự tin hơn. Ngoài việc tôn trọng ý kiến của con, em thấy bố mẹ cũng cần dạy con độc lập, để con tự chịu trách nhiệm với những việc mình làm thì con mới trưởng thành được. Coi con là cái rốn của vũ trụ, bao bọc thái quá cũng ko nên.

blablo

Xe tải
Em ủng hộ các cháu GenZ không làm việc nếu thấy mức lương không tương xứng. Thất nghiệp không còn đường lùi thì mình đi khởi nghiệp, tìm kiếm nhu cầu của xã hội mà đáp ứng. Zack Ma thì cũng từ đấy mà ra chứ đâu. Riêng các cháu nữ nhanh nhạy internet thì làm sugar baby, kiếm vốn để sau này khởi nghiệp em thấy cũng oke.
Xã hội bây giờ nhiều con đàn bà tởm bỏ mẹ, mồm thì chửi sugar baby chỉ biết tiền trong khi mình thì bắt người yêu phải chi tiền đi ăn, đi chơi, mua quà nhẫn dây chuyền, iphone, du lịch các kiểu, không chi thì chia tay để anh khác chi, hợ, thế thì còn tởm lợm hơn nhiều, trong khi các em baby thì nói rõ em chỉ cần tiền em sẽ cho mấy chú bác có tiền thứ họ cần, chứ em không lươn lẹo lừa đảo ai cả. Em thấy mấy em sugar baby còn có ích cho xã hội, và đáng tôn trọng hơn mấy em đào mỏ đại gia thông qua yêu đương và kết hôn nhiều.
Cuộc đời chỉ có mấy chục năm tuổi trẻ, hơi đâu mà bán mình làm nô lệ cho tư bản, rồi nghe lời hứa hão huyền về lộ trình thăng tiến trong công ty. Lời khuyên cho các cháu là gặp mấy anh chủ tịch với giám đốc họ Hứa thì nên tránh càng xa càng tốt, cái lốt ngon không dành cho các em đâu mà cho con ông cháu cha và bọn có tiền mua lốt hết rồi, mà về bản chất vẫn là thằng làm thuê thôi. Cứ tự khởi nghiệp làm ăn lỗ chịu cho nó hoành tráng, thua thì xách xe đi chạy grab tích lũy lại từ đầu.
muốn khởi nghiệp phải đi làm lấy kinh nghiệm, quan hệ, kiến thức thị trường đã chứ bác, có phải cứ xem tiktok rồi khởi nghiệp là khởi nghiệp đâu. Quan trọng ở chỗ đó đó

G.O.D Pro

Xe tải
Vừa phỏng vấn 1 bạn mới ra trường, bạn ấy ofer lương 15 củ , thấp hơn thì từ chối. ^^

rgbhis

Xe tăng
Vừa phỏng vấn 1 bạn mới ra trường, bạn ấy ofer lương 15 củ , thấp hơn thì từ chối. ^^
Bạn ấy thẳng thắn và dũng cảm đấy chứ cụ. Nếu cụ thấy bạn ấy chưa xứng đáng thì nên có vài lời chia sẻ vs bạn ấy và nói chi tiết mô tê hơn ở đây. Cá nhân e thì thấy hiện tại mức lương 15M cho sv vừa ra trường cũng phổ biến mà.

phihanhgia

Xe container
Thời xưa thì ko văn mẫu toán mẫu hả cụ? Em thấy giờ văn vẻ chúng nó còn khá khẩm hơn xưa nhiều. Toán cũng áp dụng bài toán thực tế chuws ko chỉ kiểu "giải phương trình" như xưa.
Thi trắc nghiệm mới kiểm tra toàn diện học sinh được, vì thi trắc nghiệm mới có thể cho 100 câu hỏi, trong khi thi đại học trước kia 3 tiếng mà có 5 bài toán, mỗi bài max 3 câu hỏi nhỏ thì ko thể bao quát toàn bộ kiến thức được. Với 1 câu hỏi 4 đáp án, chỉ 1 đáp án đúng thì đoán mò không bao giờ đạt được.
Xưa cũng có văn mẫu nhưng ở cấp độ bằng 1/50 của bây giờ. Toán xưa cũng có toán mẫu nhưng chỉ bằng 1/10 của bây giờ. Số lượng sách mẫu giờ nhiều gấp 50 lần thời 1970-1990.
Toán trắc nghiệm có ưu điểm: kiểm tra được nhiều học sinh với giá rẻ, kiểm tra được nhiều kiến thức trong thời gian ngắn, nhưng chỉ kiểm tra được hai tầng thấp nhất trong tháp tri thức. Với kiểu trắc nghiệm 1/4 thì chọn ngẫu nhiên các câu trả lời cũng có kỳ vọng đạt trung bình 2.5 điểm. Tuy nhiên, học sinh chỉ đánh trả lời ngẫu nhiên các câu khó, các câu dễ thì dễ chọn đúng rồi, nên thực ra dễ đạt 7-8 điểm.
Đề thi toán tốt nghiệp: 7/10 là phần dành cho xét tốt nghiệp gồm những câu hỏi dễ học sinh TB làm được, 3/10 còn lại khó hơn dành cho học sinh khá/giỏi. Học sinh TB chọn ngẫu nhiên câu trả lời có thể kiếm thêm được trung bình 0.75 điểm nữa. Tức là học sinh TB có thể đạt TB 7.75 điểm Toán. Như thế một bộ phận đáng kể học sinh đạt điểm giỏi 8 điểm toán tốt nghiệp chỉ là học sinh Trung Bình.

Ngày nay rất nhiều học sinh đoán chọn được đúng câu trả lời và cũng chỉ dừng ở mức đoán đúng. Học sinh không được luyện tập đã giảm khả năng dẫn suy luận logic chặt chẽ. Điều này được phản ảnh rất rõ trong các bài kiểm tra đánh giá nghiêm túc ở những năm đầu đại học. 9-10 điểm toán phổ thông trắc nghiệm, dễ dàng rớt xuống mức dưới 4 điểm.

blablo

Xe tải
Bạn ấy thẳng thắn và dũng cảm đấy chứ cụ. Nếu cụ thấy bạn ấy chưa xứng đáng thì nên có vài lời chia sẻ vs bạn ấy và nói chi tiết mô tê hơn ở đây. Cá nhân e thì thấy hiện tại mức lương 15M cho sv vừa ra trường cũng phổ biến mà.
Bác nói lương fresher 15m phổ biến ở đâu và nói ngành nghề nào, tiện đây e muốn làm review xem lương cty e có thấp k

+ vừa gặp 1 tốp kĩ sư XD của cty Hàn Quốc sn 93-92 lương 15 củ, bảo vs e lương Vin 18 củ tưởng ngon nhưng KPI với phạt nhiều

(E k nói lậu nhé vì lậu là do từng người kp ai cũng nhanh nhạy đc khoản đó

+ các tin tuyển kỹ sư cơ điện đều dao động loanh quanh 15m có KN

+ Mua hàng 5 năm trong nghề đi làm lương cứng fix 12M không hoa hồng

+ 1 số ng quen sn 90-87 là SUP/Manager,... tạm là sếp của FMCG hàng đầu rồi lương 2-2.5k (5-60 củ)- KN 15 năm trong nghề và lên sếp r

+ Banker tầm 97-95 (kinh nghiệm 6-8 năm trong nghề) lương 1x cứng+1-2x kinh doanh (nhưng làm vắt kiệt sức đi sớm về khuya, toàn 8h mới về, ép KPI bảo hiểm, tiết kiệm... k đủ chỉ tiêu mất lương KD)

+ lương cứng logistic chung chung là 7-10m. Nếu làm logistic của Hàn thì lương cứng 9M thưởng tết 4 tháng lương (kinh nghiệm 2 năm+ 2 ngoại ngữ)

+ về IT, Ex của e là CTO 1 cty nhỏ, lương 2000, bảo bọn coder cty a lương chỉ tầm 15-25 và có thể sẽ k tăng nếu k update kiến thức dậm chân tại chỗ

+ trường hợp làm big4 kiểm toán, tư vấn, ... thì e k rõ, có bb trong ngành nhưng e k hỏi bao giờ. Nhưng các bạn đc vào đó thuộc dạng % năng lực rất cao rồi, không phải ai cũng đc nhận. Với lại e có xem review thu nhập thì nó không như những gì chúng e nghĩ đơn giản là fresher lương 3k đâu

hay do e ở đáy xã hội quá r nên người quen e toàn lương phế k rõ

Đây là e đang trăn trở thật, vì e bó tay với các Genz ở cty e bh, nếu lương e trả thấp thật thì e sẽ nghiêm túc xem lại bản thân

bomon

Xe tăng
Cũng tùy ra trường loại nào, loại 3-6 tháng chưa làm được việc có ích, chỉ có thể giao việc đồ chơi, tốn thêm 1 người hướng dẫn thì trả 10M có khi còn chưa đáng. Nhưng cũng có loại thực tập từ năm 3, thậm chí không lương hoặc bèo bọt nửa đến cả năm trời, thì ra trường trả nó 15M lại ít, và loại này chắc chắn không phổ biến.

rangerlott

Xe tải
Website
dogoo.vn
Em thấy lứa genz này thông minh, nhanh nhẹn hơn thế hệ trước (ở cùng độ tuổi) nhưng mà thiếu tự giác và kỷ luật, thiếu kiên trì.

Ngày xưa 9x cũg một thời bị chửi vì ảo tưởng, cũng như genz bây giờ nhưng 9x vẫn có kỷ luật, kiên trì hơn.
Còn một khi đúng đam mê thì cháu nào cũng máu chiến thôi. Lứa genz giờ thị trường lao động bão hoà, nhiều cháu đúng là bỏ thì thương mà vương thì tội.

PDlong

Xe điện
Gen z chỗ e sếp đang trả cho intern là 4-5 củ/ tháng

poiuy

Xe ba gác
Các cháu giờ giỏi hơn xưa nhiều hoạt động ngoại khóa, thể chất, ngoại ngữ. Những thứ chúng học dễ dàng từ sự mở cửa với thế giới, internet và sự đầu tư lớn hơn từ phụ huynh. Tuy nhiên các môn chính thống của trường học như toán học, khoa học, văn học đều không tiến bộ hoặc giảm sút. Toán và Văn vẫn đc phụ huynh đầu tư ngoài, nhưng thiên về văn mẫu, tóan mẫu, lên cấp 3 các bài thi và kiểm tra thiên về trắc nghiệm, nên chất lượng đang đi xuống rõ rệt ở bậc THPT.
Nhiều cụ cứ chê văn mẫu, toán mẫu. Thực tế khi làm việc: soạn CV, làm HĐ, viết QT, viết dự án... toàn văn mẫu cả. Sáng tác văn có mấy ông nghệ sĩ thôi. Vậy lúc đi học, học văn mẫu là thực dụng, là hiệu quả hơn.

G.O.D Pro

Xe tải
Cũng không tiện cụ ạ, vì mình góp ý thì chúng nó cá tính mạnh lại tưởng mình chê bai. (cái này em gặp nhiều rồi)

PV thì ngoài kiến thức ở trường ra thì không có nhiều thực chiến.

Và kiểu offer lương như vậy em gặp khá nhiều.