Bằng chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của Quinvaxem

alexandra

Xe điện
????cụ có nhầm không, em và đại gia đình em chưa phát quin nào cả, cụ chúc em tiêm mấy cái của nợ theo chương trình quốc gia ở phường thì em xin nhận
Vậy là đội nhi đồng nhà cụ tiêm phát một đúng không ạ?
Cụ cho em hỏi cái loại "phát một" ấy có xuất xứ từ đâu và các phòng tiêm dịch vụ luôn có sẵn không ạ? Có lẽ cũng nên học theo cụ chứ em sợ cái Quinvaxem này quá rồi!

AZUMIDIEP

Xe điện
B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]
...

GS-TS Nguyễn Trần Hiển- Viện trưởng Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương- từng thừa nhận không có vắcxin nào an toàn tuyệt đối và tỉ lệ phản ứng sau tiêm vắcxinQuinvaxemthống kê ở Việt Nam là 0,69/1 triệu liều (tỉ lệ nặng) và 0,17/1 triệu liều (tỉ lệ tử vong).

Nhưng trong mấy tháng qua, có 7 trẻ tử vong, giới chuyên môn vẫn khẳng định một cách khó hiểu “tỉ lệ tai biến nằm trong ngưỡng cho phép là 1/1 triệu mũi tiêm”. Tức là, với tổng số 4,5 triệu liều vắcxin/năm chỉ được phép có tối đa 1 bé tử vong và tối đa là 4 ca nặng. Vậy với số trẻ tử vong đang cao gấp nhiều lần như thế này, vẫn có thể coi là tỉ lệ tai biến được chấp nhận sao?

http://laodong.com.vn/y-te/vi-385-trieu-usd-tinh-mang-cua-con-tre-chiu-rui-ro-108135.bld
Tỷ lệ 0,17/ 1triệu tức là 10 triệu liều mới được phép có ~02 ca tử vong. Sao vẫn khẳng định trong ngưỡng cho phép là thế nào cụ thớt ơi?

AZUMIDIEP

Xe điện
Cam queo gì anh ơi!
em đang kiếm 1 mũi nữa thôi :D
Bé đã tiêm được 2 mũi rồi à?
Trước nhà anh tiêm cho bé con cứ...nhát một.Ngày nào đến lịch tiêm mà ốm hay sốt thì nghỉ tháng sau tiêm tiếp.
May mà qua giai đoạn đó rồi.:)

BangFiesta

Xe điện
Bé đã tiêm được 2 mũi rồi à?
Trước nhà anh tiêm cho bé con cứ...nhát một.Ngày nào đến lịch tiêm mà ốm hay sốt thì nghỉ tháng sau tiêm tiếp.
May mà qua giai đoạn đó rồi.:)
Vầng ạ!
1 mũi 6 in 1, 1 mũi 5 in 1 rồi bác ạ!

:( nhóc nó bé quá, mà đọc báo cái món quin queo sợ quá bác ơi

munn

Xe buýt
Cụ chém hơi mạnh hoặc em cụ bs gọi đi tiêm ko biết
cho tới giờ là 2 tháng chưa chích choác phát nào
trong khi con nhà em thì nứt mắt ra chích luôn 2 phát
nó có nói trẻ con đẻ ra có sổ khám định kỳ chư ko nói tiêm chích định kỳ

AZUMIDIEP

Xe điện

keeponlylove

Xe điện
Tỷ lệ 0,17/ 1triệu tức là 10 triệu liều mới được phép có ~02 ca tử vong. Sao vẫn khẳng định trong ngưỡng cho phép là thế nào cụ thớt ơi?
Ngưỡng của mình thay đổi theo..cụ thể mà cụ, thực tế thế nào, cộng thêm 1 tý thành ngưỡng. trước thì nợ công 50% là ngưỡng, h lên 65%, vài năm nữa là 80% +))

Sakai Việt Nam

Xe điện
Vậy là đội nhi đồng nhà cụ tiêm phát một đúng không ạ?
Cụ cho em hỏi cái loại "phát một" ấy có xuất xứ từ đâu và các phòng tiêm dịch vụ luôn có sẵn không ạ? Có lẽ cũng nên học theo cụ chứ em sợ cái Quinvaxem này quá rồi!
vụ đầy gấu em phụ trách nên em không tường tận loại thuốc, em chỉ làm xe ôm, lịch liếch đánh dấu treo tường, ở phường phát giấy và sổ đến tận nhà, cứ theo lịch là ra phường, em ở tân mai, cứ phát một mà chơi, chỉ có điều đa số lần nào về cũng sốt tý ty (hơn 38 độ một chút) và hơi quấy, 1-2 hôm là ổn, cứ đến đợt tiêm là em thu xếp chia nhau ra ơ nhà với con không cho đi trẻ. Mấy ông anh và chị toàn đi tây đi tàu vì làm bộ nọ bộ kia, có 2 bà còn là bác sỹ ở gia liễu và việt đức, tiền đầy mình cũng toàn vậy, em không nhiều tiền nhưng cũng đủ lo cho vợ con, dưng thấy mấy chi em trong nhà toàn rỉ tai nhau ra phường và chộm vía mấy đứa nào cũng khoẻ, ngịch như giặc, ăn uông như hùm (nói thì bảo nói điêu, 2 đứa nhà em em toàn phải hãm ăn), hay gen nhà em nó vậy, nhà em xuất phát thuần nông nên đi đâu cũng vác con, bố đá bóng ---> con chạy đường biên, mẹ gym thì con lắc vòng nên các cháu nó thương ít ốm đâu ạh. bọn giặc nhà em đây

Khongdanhvong

Xe điện
vâng, e hi vọng thế, nhưng rõ ràng là chả nước nào thấy thiếu vắc xin này mà mỗi vn thiếu, mà VN sẵng sàng bỏ gía gấp đôi, gấp 3. Khinh VN quá.
Thì đó là do BYT không dự đoán được. Trước đây Quinvaxem vẫn được dùng bình thường, và nhu cầu rất lớn vì nó đưa vào CT mở rộng, và nhu cầu tiêm dịch vụ chỉ một số thôi. Vì nhu cầu vaccin dịch vụ (pentaxim và infanrix) thấp nên nhà sản xuất họ cũng chỉ sx một lượng nhỏ cho thị trường VN thôi. Đột nhiên liên tiếp có các vụ Quinvaxem gây tử vong trẻ, người dân chuyển sang tiêm dịch vụ nhiều, nhu cầu tăng đột biến, nhà sản xuất họ không thể dự trù kịp được -> thiếu hàng, chưa kể BYT áp dụng quy trình cấp giấy phép lưu hành khắt khe và lâu hơn, do đó có một quãng thời gian vaccin hết số mà chưa được cấp lại -> càng khan hiếm.

ngu ngơ

Xe điện
=))=))=)) Các cụ cho em cười tí :((:((:(( Bằng chứng khoa học của cụ chủ thớt chắc là khi nghiên cứu trên động vật, bằng chứng thuyết phục nhất là quá trình tiêm cho trẻ em thì ngược lại. Em kiến nghị dùng thuốc tiêm chủng cho động vật để khẳng định các nghiên cứu là đúng.

Bài báo viết 3.2013
"Vào cuối năm 2012, khi phát hiện một số trẻ tử vong sau khi tiêm vắcxin Quinvaxem, Bộ Y tế đã vào cuộc điều tra và khẳng định vắcxin này an toàn, những trường hợp tử vong chỉ là nhỏ lẻ và tỉ lệ tử vong vẫn nằm dưới ngưỡng cho phép của nhà sản xuất!
Rồi sau đó, Bộ Y tế chỉ ra rằng “không tìm thấy có bằng chứng liên quan đến vắcxin” bởi quy trình tiêm đúng, chất lượng vắcxin đạt chuẩn, bảo quản vận chuyển đúng quy định…".
Vậy hóa ra trẻ tử vong sau khi tiêm vắcxin là do lỗi tại đứa trẻ đó, nói một cách chuyên môn hơn là do trẻ có cơ địa quá nhạy cảm nên ráng chịu (?!).
Đến nay, sau hàng loạt ca tai biến nghiêm trọng xảy ra, mới hay đằng sau đó là một vấn đề “tế nhị”. Ông Nguyễn Văn Bình- Cục trưởng Cục Y tế dự phòng (Bộ Y tế)- cho biết, vắcxin “5 trong 1” Quinvaxem được đưa vào chương trình quốc gia tiêm chủng mở rộng từ tháng 6.2010, tiêm cho trẻ 2-3 và 4 tháng tuổi.

Vắcxin này do Liên minh Toàn cầu về vắcxin và tiêm chủng (GAVI) tài trợ cho Việt Nam đến hết năm 2015, trị giá 38,5 triệu USD.

Để phân trần cho việc “phải” dùng loại vắcxin giá rẻ (gần 100.000đ/mũi) này, đại diện Bộ Y tế nói, vắcxin Quinvaxem được Tổ chức Y tế thế giới khuyến cáo sử dụng và hiện đang sử dụng phòng bệnh cho trẻ ở 90 quốc gia.

Tuy nhiên, Hàn Quốc là nước sản xuất Quinvaxem đã không sử dụng vắcxin này vì các chuyên gia cho rằng nó có chứa thành phần ho gà vắcxin toàn tế bào, dễ gây phản ứng cho cơ địa trẻ. Bản thân nhà sản xuất vắcxin này cũng cảnh báo phải cân nhắc hết sức cẩn thận bởi có rất nhiều tác dụng phụ sau tiêm như: Sốt 40 độ C; đột quỵ hoặc sốc; khóc thét kéo dài hơn 3 giờ; co giật…

Cũng theo WHO thông báo, vắcxin Quinvaxem được phân phối tại Ấn Độ đã gây tử vong cho ít nhất 5 trẻ tại Sri Lanka, 8 trẻ tại Bhutan và ít nhất 3 trẻ tại Pakistan. Chính quyền Sri Lanka đã thu hồi lô vắcxin vào năm 2008 sau khi ghi nhận 25 trường hợp có phản ứng phụ gây hại nghiêm trọng, trong đó có 5 ca tử vong và Bhutan đã ngừng việc sử dụng loại vắcxin này sau 2 tháng đưa vào sử dụng trong tháng 7.2009- sau khi xảy ra 8 ca tử vong”."

Thuốc

Xe buýt

ngu ngơ

Xe điện
Vậy là cái anh sản xuất ra thuốc này cũng ko dám sử dụng cho đồng bào của mình. Một trong các quy định để thuốc được lưu hành tại Việt Nam đó là thuốc đó phải có FSC xác nhận phải được lưu hành tại nước sở tại . .. vậy tại sao ko lưu hành ở HQ lại được lưu hành ở VN ?
http://m.dantri.com.vn/suc-khoe/vi-385-trieu-usd-tinh-mang-cua-con-tre-chiu-rui-ro-1365042358.htm
Chị Lùi cũng như anh Thăng đang tiết kiệm cho nhà nước cả nghìn tỷ đấy cụ :D
Chương trình vắc xin toàn cầu quỹ từ thiện nhà Bill Gates dạo này xuất hiện nhiều trên thông tin đại chúng về các nguy cơ tiềm ẩn gây ra khi các virus biến thể. Nó được coi là thất bại lớn nhất đối với Bill Gates.

Goal

Xe tăng
Em cũng đang lo đây!
Vaccin Quinvaxem về bản chất bao gồm giải độc tố vi khuẩn bạch hầu, uốn ván, vi khuẩn ho gà bất hoạt, kháng nguyên vi rút viêm gan B và kháng nguyên vi khuẩn Haemophilus influenzae type b (Hib) - Vì là dạng protein nên nó cũng có thể bị biến chất nếu không được bảo quản ở nhiệt độ quy định.
Ở Hà nội thì chắc ổn hơn, nhưng em khá là e ngại cho quy trình bảo quản vaccin ở các địa phương. Nhất là điều kiện mùa hè nóng nực, vận chuyển bằng thùng bảo ôn bé tí thì không biết thế nào?!