Bằng chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của Quinvaxem

thuysinh.tl

Xe container
:)) Giờ người ta cứ thấy ngược ý mình lại quy vào DLV cho nó dễ. Nên em gọi là "câu dùng trong trường hợp bí". :))
Nội dung thì chả bàn trong khi quay sang chỉ trích cá nhân nên thấy buồn cười lắm.
Sau cụ chủ thì giờ đến cụ đưa ra thông tin cấm sử dụng. Em rất mong cụ khai sáng. :))
Ngoài ra sau khi bác bỏ tiêu chuẩn của WHO thì em cũng rất mong cụ giới thiệu một tiêu chuẩn tạm thời khác để biết ợ. :))
Không phải à? Thế thì cụ nhanh quên thật, cũng phải thôi, áp lực công việc lớn thế nhớ sao nổi :))

chothuexemoi

Xe điện
Website
thanhmochuong.com.vn
Cụ có điều kiện thì chả ai cấm cụ. Nếu là em thì cũng thế. Chấp nhận thêm tiền để có ít rủi ro. Nhưng không vì thế mà bác bỏ nó, mà cho là nó độc hại. Theo em nghĩ thì quinvaxem dùng cho TCMR cũng được vì nó dùng cho đa số mà người nghèo được hưởng lợi. Còn ai có điều kiên thì tiêm dịch dịch vụ thì tiêm ở ngoài. Một phương án để giảm bớt căng thẳng do thiếu vacxin là đăng ký tiêm. Những ai có nhu cầu thì đăng ký truớc với các điểm tiêm chủng, trung tâm y tế rồi dựa trên số liệu đó mà đăng ký với các nhà cung cấp. Tuy nhiên cái này vẫn rủi ro vì khối người chả đến đăng ký hoặc bỏ dù đã đăng ký. Vậy nên tình trạng này sẽ vẫn còn.
Cái vấn đề là nó đưa quinvaxem thành lựa chọn duy nhất cụ có hiểu hok? ( Một số cụ đưa dẫn chứng nhà sản xuất 5in1 Pháp và 6in1 Bỉ hok kịp em xin cười các cụ đấy phát, tư bản nó chỉ sợ hok có cầu, còn cung thì lúc nào cũng dồi dào, chưa kể thị trường vn bé như con muỗi và ngay thằng gần bên cạnh Sing vẫn còn đầy thuốc kìa, chẳng qua là cơ chế khiến 2 loại đó hok thể nhập vào vn mà thôi, đằng sau thì có lẽ là còn nhiều chuyện hay).

Cụ phán thì lội lại page đê!

thuysinh.tl

Xe container
Dạ em lội page từ đầu rồi đấy ợ. Cụ mới phải lội lại. :))
Cái vấn đề là nó đưa quinvaxem thành lựa chọn duy nhất cụ có hiểu hok? ( Một số cụ đưa dẫn chứng nhà sản xuất 5in1 Pháp và 6in1 Bỉ hok kịp em xin cười các cụ đấy phát, tư bản nó chỉ sợ hok có cầu, còn cung thì lúc nào cũng dồi dào, chưa kể thị trường vn bé như con muỗi và ngay thằng gần bên cạnh Sing vẫn còn đầy thuốc kìa, chẳng qua là cơ chế khiến 2 loại đó hok thể nhập vào vn mà thôi, đằng sau thì có lẽ là còn nhiều chuyện hay).

Cụ phán thì lội lại page đê!

slaz8

Xe ba gác
:)) Giờ người ta cứ thấy ngược ý mình lại quy vào DLV cho nó dễ. Nên em gọi là "câu dùng trong trường hợp bí". :))
Nội dung thì chả bàn trong khi quay sang chỉ trích cá nhân nên thấy buồn cười lắm.
Sau cụ chủ thì giờ đến cụ đưa ra thông tin cấm sử dụng. Em rất mong cụ khai sáng. :))
Ngoài ra sau khi bác bỏ tiêu chuẩn của WHO thì em cũng rất mong cụ giới thiệu một tiêu chuẩn tạm thời khác để biết ợ. :))
Khồng, bí mựt cuốc da công là công thía lào? Mà thôi em xin xác nhận là cụ không phải dư lụn viên được chưa? Khả năng nhét chữ vào mồm em cũng gần bằng cụ đới;)) thế nhá em đi họp đơi:P

thuysinh.tl

Xe container
:)) :))
Thế cụ lại né ạ.
Vậy thì thôi.
Chúc cụ có đi họp vui vẻ nhé.
Em về cắp ô đi làm đây. Nghe nói đang định cắt bỏ những người cắp ô đi làm.
Nhưng em đíu sợ vì em làm cho bọn giãy chết.
Khồng, bí mựt cuốc da công là công thía lào? Mà thôi em xin xác nhận là cụ không phải dư lụn viên được chưa? Khả năng nhét chữ vào mồm em cũng gần bằng cụ đới;)) thế nhá em đi họp đơi:P

xedieu

Xe cút kít
Nhưng em đíu sợ vì em làm cho bọn giãy chết.
Nhìn nhận một cách khách quan và công tâm thì em thấy những điều cụ nói là có lý.

Quả thật nghe những thông tin về QVX em cũng thấy ái ngại, nhưng cũng vẫn đủ tỉnh táo để suy luận.

thuysinh.tl

Xe container
Cám ơn cụ
Quan điểm của em là không muốn bị dắt mũi.
Chính quyền dắt mũi cũng không được và ngược lại cũng không để chạy theo dư luận.
Cái gì cũng phải có cơ sở. Mình cứ chạy theo vòng vòng mà không suy nghĩ thì chẳng khác gì đàn bò chạy theo con đầu đàn.
Nhìn nhận một cách khách quan và công tâm thì em thấy những điều cụ nói là có lý.

Quả thật nghe những thông tin về QVX em cũng thấy ái ngại, nhưng cũng vẫn đủ tỉnh táo để suy luận.

chothuexemoi

Xe điện
Website
thanhmochuong.com.vn
Cám ơn cụ
Quan điểm của em là không muốn bị dắt mũi.
Chính quyền dắt mũi cũng không được và ngược lại cũng không để chạy theo dư luận.
Cái gì cũng phải có cơ sở. Mình cứ chạy theo vòng vòng mà không suy nghĩ thì chẳng khác gì đàn bò chạy theo con đầu đàn.
Nhà cháu hỏi thật cụ có liên quan gì đến cụ lừa hok nhỉ? Và ngày trước môn triết của cụ dc mấy điểm phỏng cụ?

Song Vịt

Xe buýt
Em giữ quan điểm trung lập vụ Quinvaxem. Tuy nhiên, em chia sẻ một vài ý kiến mang tính bình luận để mọi người tham khảo:

1. Về bằng chứng Dr Chinh đưa ra:

- Trong các nghiên cứu đánh giá tính an toàn của Q được Dr Chinh liệt kê, em chưa thấy mô tả cỡ mẫu. Quy mô cỡ mẫu cũng là một yếu tố đánh giá số liệu thống kê có tính tin cậy hay không.

- Các AEFI (phản ứng sau tiêm chủng) được ghi nhận trong thử nghiệm lâm sàng Q đưa ra là thấp. Tuy nhiên, các AEFI này chủ yếu là sốt, sưng, đau tại nơi tiêm, hiếm báo cáo tử vong.

- Để có thể đánh giá đầy đủ về tính an toàn của Q, theo em, cần phải review (đánh giá lại) toàn bộ dữ liệu trong nghiên cứu lâm sàng so sánh với dữ liệu thu được trong quá trình hậu mại; đặc biệt là tỉ lệ tử vong.

2. Về vai trò của Bộ Y tế đối với Q:

GAVI tài trợ cho VN một số tiền để mua vaccine dùng trong TCMR. Tuy nhiên, BYT VN không được tự quyết trong vấn đề mua vaccine. GAVI nhờ/yêu cầu/đặt vấn đề WHO giúp trong việc chọn vaccine để cung ứng cho các nước sử dụng tài trợ của GAVI. WHO kiểm tra, xem xét , đánh giá và chọn Q như các cụ đã biết. Tóm lại là: GAVI chi tiền, WHO chọn hàng, GAVI mua hàng, các nước được tài trợ (trong đó có VN) sử dụng.

Vậy, BYT VN chỉ có thể dùng Q hoặc không dùng Q. Nếu không dùng Q, chương trình TCMR sẽ lại phải sử dụng các mũi vaccine lẻ như trước đây; nhà nước sẽ phải dành một khoản kinh phí lớn để mua vaccine dùng cho TCMR.

3. Về vai trò của Bộ Y tế đối với vaccine dịch vụ:

Từ “dịch vụ” nói lên tất cả. Nghĩa là việc cung ứng vaccine dịch vụ sẽ phải tuân theo quy luật thị trường. Các đơn vị kinh doanh vaccine dựa trên quy luật cung cầu để kinh doanh mặt hàng này. Nếu thực sự theo cơ chế thị trường, nhà nước (BYT) không thể yêu cầu một doanh nghiệp nào đó đặt hàng mua một số lượng lớn vaccine 5 trong 1 dịch vụ chỉ dựa trên ý chí của cơ quan quản lý. Trường hợp thị trường k có nhu cầu, hàng hết hạn không bán được, khoản lỗ ai sẽ phải chịu? Đừng nói nhà nước nhé vì nhà nước k kinh doanh. Nếu các cụ là giám đốc doanh nghiệp, các cụ có dám liều đặt hàng như vậy k ?

Hiện nay, thị trường đang có nhu cầu rất lớn sử dụng vaccine dịch vụ. Các doanh nghiệp rất muốn nhập, BYT sẵn sàng cho nhập nhưng nhà sản xuất k đáp ứng cho nhu cầu VN. Bán được hàng thì nhà sx quá lợi nhưng sx vaccine nó phải có quy trình chuẩn ngặt nghèo, đâu cứ phải tăng ca, tăng giờ làm như sx ti vi hay máy giặt là được.

4. Theo em, các cụ cho con đi tiêm đúng lịch. Không nhất thiết cứ phải 5 trong 1; nếu cần có thể tiêm riêng Lao; Bạch hầu – Ho gà- Uốn ván; viêm gan B. Con em em đã làm như vậy rồi. Ngoài ra, mấy cái viêm não nhật bản, cúm kiếc thì em kiếu. Trừ vaccine 5 trong 1 khan hiếm do các cụ đổ xô đi mua, các vaccine dịch vụ khác vẫn đầy.

Các cụ chửi thì chửi nhưng không nên auto quá.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em chả suy nghĩ nhiều cho mệt đầu. Quan điểm của em là Quinvaxem là vắc xin cho chương trình TCMR, tất nhiên là không thể tốt và tỉ lệ biến chứng chắc chắn cao hơn vắc xin dịch vụ. 2 đứa nhà em đều tiêm dịch vụ, trộm vía phản ứng phụ ít, không đáng kể.
Về chuyện thiếu vắc xin dịch vụ, em không thông được. Khan hiếm vắc xin dịch vụ bắt đầu từ năm 2013 kia, chứ không phải đến giờ (Em nhớ hồi đó đưa con nhà em đi tiêm cũng phải chầu chực lâu phết). Vậy mà đến giờ là 2 năm rồi, vẫn khan hiếm đến mức không có mà tiêm, đừng nói xếp hàng

thuysinh.tl

Xe container
Em học dốt. Chả nhớ được mấy điểm.
Còn em chả biết cụ lừa là ai nhưng sợ nhất là bị lừa ạ. :)) :))
Nhà cháu hỏi thật cụ có liên quan gì đến cụ lừa hok nhỉ? Và ngày trước môn triết của cụ dc mấy điểm phỏng cụ?

chothuexemoi

Xe điện
Website
thanhmochuong.com.vn
Hiện nay, thị trường đang có nhu cầu rất lớn sử dụng vaccine dịch vụ. Các doanh nghiệp rất muốn nhập, BYT sẵn sàng cho nhập nhưng nhà sản xuất k đáp ứng cho nhu cầu VN. Bán được hàng thì nhà sx quá lợi nhưng sx vaccine nó phải có quy trình chuẩn ngặt nghèo, đâu cứ phải tăng ca, tăng giờ làm như sx ti vi hay máy giặt là được.

Ý cụ là những ông giãy chết như Nhật, Mẽo, úc hay thậm chí là thằng Sing ngay cạnh mình nó cũng éo có hàng ah cụ!

chothuexemoi

Xe điện
Website
thanhmochuong.com.vn
Em học dốt. Chả nhớ được mấy điểm.
Còn em chả biết cụ lừa là ai nhưng sợ nhất là bị lừa ạ. :)) :))
Hơi ngoài lề tý, nhà cháu có 1 lời khuyên chân thành là cụ :

1. Nên join ngay vào hội hay nhóm gì gì đó của cụ lừa!
2. Kết tình huynh đệ với cụ lừa càng sớm càng tốt!

thuysinh.tl

Xe container
Em hỏi thật là tại sao em phải vào hội của cụ ấy mà không phải là cụ?
Dựa vào đâu mà cụ kết luận vậy. Bây giờ không bàn luận về chuyện vacxin mà quay sang món đấy? Nhàm quá.
Nhân chuyện cụ bảo các nước khác nó có sẵn hàng ợ. Ý của cụ Song Vịt nó đơn giản là để sản xuất phải có lịch trình và thời gian. Vác xin không phải là thứ như các hàng hoá khác mà chất đống trong kho được. Đặt mới bao giờ cũng phải chờ. Trong khi chờ thì sẽ khan hàng ==> tăng giá. Còn như em tiêm dịch vụ nhất quyết là đến trung tâm y tế chứ không chơi tiêm tại nhà. Vácxin là thứ đòi hỏi điều kiện bảo quản nghiêm ngặt chứ không phải xách đến nhà rồi tiêm là xong. Không đúng điều kiện bảo quản thì có khi lợi bất cập hại.
Hơi ngoài lề tý, nhà cháu có 1 lời khuyên chân thành là cụ :

1. Nên join ngay vào hội hay nhóm gì gì đó của cụ lừa!
2. Kết tình huynh đệ với cụ lừa càng sớm càng tốt!

Hại Điện

Xe container
Gần đây, trên nhiều mạng xã hội (facebook, các diễn đàn) và một số trang thông tin điện tử... đang lan truyền một thông tin không có thật về vắc-xin Quinvaxem đã làm ảnh hưởng tới uy tín của ngành y tế và gây ra tâm lý hoang mang trong dư luận. Để rộng đường dư luận và nhằm giúp cộng đồng có đầy đủ thông tin về vắc-xin Quinvaxem, Diễn đàn Bác sĩ Nội trú xin giới thiệu bài viết và những dẫn chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của vắc-xin Quinvaxem
Hoan hô Chã có bài dài và kỳ công, nhưng vui lòng cho hỏi:

(1) Hàn Quốc là nước SX ra loại Vắc xin này nhưng sao họ lại không sử dụng ?

(2) Có thống kê nào cho thấy các quan chức Bộ Y tế, từ BT Tiến trở xuống, cho con cháu mình sử dụng Quinvaxem không ? Nếu có, tỉ lệ đấy là bao nhiêu phần trăm ?

Cảm ơn Chã !

chothuexemoi

Xe điện
Website
thanhmochuong.com.vn
Em hỏi thật là tại sao em phải vào hội của cụ ấy mà không phải là cụ?
Dựa vào đâu mà cụ kết luận vậy. Bây giờ không bàn luận về chuyện vacxin mà quay sang món đấy? Nhàm quá.
Nhân chuyện cụ bảo các nước khác nó có sẵn hàng ợ. Ý của cụ Song Vịt nó đơn giản là để sản xuất phải có lịch trình và thời gian. Vác xin không phải là thứ như các hàng hoá khác mà chất đống trong kho được. Đặt mới bao giờ cũng phải chờ. Trong khi chờ thì sẽ khan hàng ==> tăng giá. Còn như em tiêm dịch vụ nhất quyết là đến trung tâm y tế chứ không chơi tiêm tại nhà. Vácxin là thứ đòi hỏi điều kiện bảo quản nghiêm ngặt chứ không phải xách đến nhà rồi tiêm là xong. Không đúng điều kiện bảo quản thì có khi lợi bất cập hại.
Nếu thích em có thể quay lại tiếp chuyện cụ thoải mái!

Thứ nhất : Bắt đầu khan hàng từ 2013 - và hok có lộ trình dẫn đến tình trạng hiện nay!
Thứ hai : Thiết nghĩ vắc xin nó cũng chỉ là 1 loại thuốc ( 1 loại dược phẩm như bao loại dược phẩm khác ) đừng nâng tầm nó lên, đề ràng buộc theo các điều kiện ..... ( cái này chính cụ mới đang dắt mũi ) khó bảo quản chứ hok thể hok bảo quản cụ nhé!
Thứ 3 : Như cụ nói tiêp dịch vụ là ra trung tâm y tế, và nhất quyết hok tiêm tại nhà --> nhà cháu oki nhé, nhưng đến bên om lại để tiêm tại nhà h cũng ếu còn vắc xin mà tiêm ( giá thì như trên trời ~ 10tr còn hok có ) thì là dư nào? Khi cơ chế hok cho nhập thì cần giải quyết vấn đề về cơ chế, chứ đưa ra những "dự đoán" ở vế đằng sau để giải thích cho việc cấm nhập thì dek thể nghe nổi?

Ps:/ Con em cũng phải tiêm cái loại quinvaxem này nhưng thế hok có nghĩa là tất cả trẻ em khác cũng phải tiêm cái loại vắc xin đó, hoặc chí ít là phải để bố mẹ chúng nó dc quyền lựa chọn tiêm vắc xin gì cho con mình!

xedieu

Xe cút kít
Em giữ quan điểm trung lập vụ Quinvaxem. Tuy nhiên, em chia sẻ một vài ý kiến mang tính bình luận để mọi người tham khảo:

- Trong các nghiên cứu đánh giá tính an toàn của Q được Dr Chinh liệt kê, em chưa thấy mô tả cỡ mẫu. Quy mô cỡ mẫu cũng là một yếu tố đánh giá số liệu thống kê có tính tin cậy hay không.

- Các AEFI (phản ứng sau tiêm chủng) được ghi nhận trong thử nghiệm lâm sàng Q đưa ra là thấp. Tuy nhiên, các AEFI này chủ yếu là sốt, sưng, đau tại nơi tiêm, hiếm báo cáo tử vong.

- Để có thể đánh giá đầy đủ về tính an toàn của Q, theo em, cần phải review (đánh giá lại) toàn bộ dữ liệu trong nghiên cứu lâm sàng so sánh với dữ liệu thu được trong quá trình hậu mại; đặc biệt là tỉ lệ tử vong.

GAVI tài trợ cho VN một số tiền để mua vaccine dùng trong TCMR. Tuy nhiên, BYT VN không được tự quyết trong vấn đề mua vaccine. GAVI nhờ/yêu cầu/đặt vấn đề WHO giúp trong việc chọn vaccine để cung ứng cho các nước sử dụng tài trợ của GAVI. WHO kiểm tra, xem xét , đánh giá và chọn Q như các cụ đã biết. Tóm lại là: GAVI chi tiền, WHO chọn hàng, GAVI mua hàng, các nước được tài trợ (trong đó có VN) sử dụng.

Vậy, BYT VN chỉ có thể dùng Q hoặc không dùng Q. Nếu không dùng Q, chương trình TCMR sẽ lại phải sử dụng các mũi vaccine lẻ như trước đây; nhà nước sẽ phải dành một khoản kinh phí lớn để mua vaccine dùng cho TCMR.

Từ “dịch vụ” nói lên tất cả. Nghĩa là việc cung ứng vaccine dịch vụ sẽ phải tuân theo quy luật thị trường. Các đơn vị kinh doanh vaccine dựa trên quy luật cung cầu để kinh doanh mặt hàng này. Nếu thực sự theo cơ chế thị trường, nhà nước (BYT) không thể yêu cầu một doanh nghiệp nào đó đặt hàng mua một số lượng lớn vaccine 5 trong 1 dịch vụ chỉ dựa trên ý chí của cơ quan quản lý. Trường hợp thị trường k có nhu cầu, hàng hết hạn không bán được, khoản lỗ ai sẽ phải chịu? Đừng nói nhà nước nhé vì nhà nước k kinh doanh. Nếu các cụ là giám đốc doanh nghiệp, các cụ có dám liều đặt hàng như vậy k ?

4. Theo em, các cụ cho con đi tiêm đúng lịch. Không nhất thiết cứ phải 5 trong 1; nếu cần có thể tiêm riêng Lao; Bạch hầu – Ho gà- Uốn ván; viêm gan B. Con em em đã làm như vậy rồi. Ngoài ra, mấy cái viêm não nhật bản, cúm kiếc thì em kiếu. Trừ vaccine 5 trong 1 khan hiếm do các cụ đổ xô đi mua, các vaccine dịch vụ khác vẫn đầy.

Ý kiến rất hay.

Em thấy có vài cụ tranh luận chả có ttin mẹ gì bổ ích, giúp được ai, toàn móc mỉa cá nhân, tỏ ra nguy hiểm!

thuysinh.tl

Xe container
Ô hay! Đang thảo luận mà cụ
1, Về việc khan hàng : ==> thì lộ trình được tính theo nhu cầu. Vậy căn cứ vào đâu để tính ra được nhu cầu. Ngoài ra các doanh nghiệp nhập thuốc có thể tiến hành nhập nhưng không rõ lý do gì mà không nhập thêm. Vậy nguyên nhân là do Bộ Y Tế hạn chế hay do các doanh nghiệp rụt rè tăng lượng đặt mua. Cái này phải làm rõ nhé
2, Vácxin là một loại thuốc đòi hỏi bảo quản nghiêm ngặt nên việc bảo quản trong kho với số lượng lớn và trong thời gian dài mà không hư hỏng là khó. Nếu hư hỏng thì các doanh nghiệp sẽ thiệt hại ==> có thể là lý do các doanh nghiệp không tăng lượng đặt mua nhiều. Các loại thuốc bình thường thì việc bảo quản dễ hơn rất nhiều.
3, Việc hết hàng có thể do các doanh nghiệp đã đặt mua nhưng chưa về do các đơn vị cung cấp đang phải đáp ứng cho các đơn hàng mà các quốc gia khác đã đặt trước đó. Mình không thể chen ngang hay nhà cung cấp không thể sản xuất gấp rút cho nhu cầu đột biến mà không chú ý đến vấn đề chất lượng. Bên châu Âu mà chỉ dính đến vấn đề sức khoẻ là nó đóng cửa ngay nên nhà cung cấp nó chả dại gì mà vì cái lợi trước mắt đó mà bỏ qua quyền lợi sống còn của nó. Vácxin muốn có ngay và luôn thì phải nhập lại qua bên thứ 3. Vậy bên thứ 3 có ok cho xuất với số lượng lớn hay không lại là một vấn đề riêng.

Nếu thích em có thể quay lại tiếp chuyện cụ thoải mái!
Thứ nhất : Bắt đầu khan hàng từ 2013 - và hok có lộ trình dẫn đến tình trạng hiện nay!
Thứ hai : Thiết nghĩ vắc xin nó cũng chỉ là 1 loại thuốc ( 1 loại dược phẩm như bao loại dược phẩm khác ) đừng nâng tầm nó lên, đề ràng buộc theo các điều kiện ..... ( cái này chính cụ mới đang dắt mũi ) khó bảo quản chứ hok thể hok bảo quản cụ nhé!
Thứ 3 : Như cụ nói tiêp dịch vụ là ra trung tâm y tế, và nhất quyết hok tiêm tại nhà --> nhà cháu oki nhé, nhưng đến bên om lại để tiêm tại nhà h cũng ếu còn vắc xin mà tiêm ( giá thì như trên trời ~ 10tr còn hok có ) thì là dư nào? Khi cơ chế hok cho nhập thì cần giải quyết vấn đề về cơ chế, chứ đưa ra những "dự đoán" ở vế đằng sau để giải thích cho việc cấm nhập thì dek thể nghe nổi?

Ps:/ Con em cũng phải tiêm cái loại quinvaxem này nhưng thế hok có nghĩa là tất cả trẻ em khác cũng phải tiêm cái loại vắc xin đó, hoặc chí ít là phải để bố mẹ chúng nó dc quyền lựa chọn tiêm vắc xin gì cho con mình!

Dê!

Xe tăng

Mục 3 cụ lại không hiểu rõ rồi. Sẽ không có chuyện cung vươt quá cầu. Cơ quản quản lý nhà nước từ cấp cơ sở là trạm y tế phường luôn cập nhật số lượng trẻ mới sinh và đang trong bụng mẹ, có đăng ký tiêm ở phường hay tiêm dịch vụ chỗ khác họ đều nắm được tương đối chính xác vì vậy BYT chỉ cần áp hạn nghạch nhập khẩu, nghành này đâu có chuyện được nhập khẩu bừa bãi

Dê!

Xe tăng
Nếu muốn nhập vắc-xin tốt về thì xin mời chi tiền ra, rất rất rất nhiều tiền cụ nhé. Có báo nói là 38 triệu đô tiền tài trợ lúc này chỉ là con muỗi thôi, em dự VN phải bỏ ra tới 38 tỷ đô mỗi năm cơ đấy vì không được dùng miễn phí hoặc trợ giá theo chương trình của WHO nữa. Chính vì lý do này mà BYT vẫn để ngỏ hai lựa chọn là miễn phí và dịch vụ. Mà dị vụ thì có hạn, không phải cứ thích nhập về bao nhiêu là được.

Đọc cả thớt toàn thấy thánh chém
Miệng quan trôn trẻ, cho dân miễn phí được một loại hình dịch vụ nhưng xẻ thịt hút máu bằng các loại hình khác. Cụ nên bỏ cái luận điệu ban phát miễn phí cho dân đi. Cụ cũng đang hưởng lương từ tiền đóng thuế của bọn em đấy. GAVI nó tài trợ vắc xin miễn phí thì phải bơm máu trả nó bằng các hình thức khác thôi.

Cứ giảm bớt gánh nặng thuế phí trên các loại hàng hóa, giá cả tiêu dùng dễ thở thì người dân chả cần ăn cái bánh vẽ "miễn phí" mà cụ rao giảng rồi lại cầy quốc như trâu để các đầy tớ hút máu