Bàn về việc HS cấp 3 đi xe máy.

shadowy

Xe tải
thời xưa trường cách nhà e hơn chục cây số , e hết xe buýt rồi đi xe đạp , sau gần hết lớp 12 mới đi xe máy do nhà bố mẹ mua đủ 3 cái.
H con e gái e học lớp 10, trường cách có ~3 cây , mà cũng đòi đi xe máy theo các bạn.
Tương lai tổ quốc thời nay hình như hơi yếu nhỉ .

Chỉnh sửa cuối:

Phạm Anh Khôi

Xe buýt
Học sinh đi xe máy bố láo lắm. Nếu chúng nó chấp hành luật GT thì còn chấp nhận dc, đằng này thích thể hiện với bạn bè nên phạm đủ các loại luât : ko mũ, ko gương, trở 3,4 người, đi tốc độ cao, lạng lách đánh võng tạt đầu xe ô tô là chuyện như cơm bữa.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Theo luật thì người từ 16 đến 18 tuổi đc phép đi xe có dung tích 50cc trở xuống
tức là vẫn có thể đi xe gắn máy đc các cụ ạ
tuy nhiên phải có giấy chứng nhận đã tham giai học luật GT - không phải bằng nhá
em chỉ băn khoăn là xin cái chứng chỉ đó ở đâu thôi ạ
Các cụ cứ ý kiến này nọ là trẻ con nó đi bố láo nên cấm nhưng mà những đứa bố láo thì đến đi bộ nó cũng đi bố láo chứ đừng nói đến xe máy
Có nhiều cụ thì ý kiến ngày xưa em đi bộ , đi xe đạp có sao đâu . XIn thưa là đừng mang chuyện ngày xưa ra làm gì cả
XH tiến lên , cs con người thay đổi , ngày xưa trẻ con chuổng cời , vứt lăn lóc cả ngày có ốm đâu
giờ em đố cụ nào dám làm thế với con mình đấy .

shadowy

Xe tải
cụ Tố nói cũng hơi chuẩn nhỉ ,
hay có khi mình nên cho hs cấp 3 đi 4b cho nó phù hợp thời đại, mà còn theo kịp các bạn ở bển nữa ?

xetaybac

Xe tăng
keke,vẫn nóng nhỉ các cụ.
nhà cháu cứ ngồi đây hóng xem các cụ bàn thế nào?:))
nhà cháu thì lớp 12 đã biết đi xe máy,nhưng học gần trường nên lúc nào cũng đi xe đạp thôi.mà ở tỉnh đấy nhá.các bạn ở TP bây giờ toàn có đk đc bố mẹ chu cấp cho nhiều khoản nên khá hơn tụi cháu ở quê nhiều.căn bản 1 phần là do các bạn ở TP học gì lắm thế?mà học nhiều theo kiểu phong trào cứ có thấy hiệu quả mấy đâu.bọn cháu ở quê chỉ học ctr phổ thông,đi học phụ đạo buổi chiều trường tổ chức,mà vẫn thi đỗ cao đẳng đại học như thường mà.:D

otocu.vn

Xe tải
Em chỉ nhận xét thế này ạ. Ông phụ huynh 6x này thuộc diện ngờ u .Ngờ u toàn tập ! Khi đặt phép so sánh là cô giáo nhẹ cân hơn học sinh, thấp hơn học sinh thì được đi xe máy còn học sinh thì không. Cũng như là phụ huynh bé hơn học sinh mà vẫn phải đèo con đi học.
Em chỉ ví dụ thế này.
Có mấy em người mẫu tuổi 12,13 trông có khi còn phổng phao hơn mấy chị mấy cô 20,30. Thế tại sao xxx thì bị đi tù?
Cái xã hội này nó đẻ ra một số lượng người (em nghĩ là hơi bị nhiều) kiếm được tiền nó hơi dễ nên nó nghĩ hơi nông cạn. Chiều con một cách thái quá. Em nghĩ khoảng cách từ nhà đền trường học của bọn học sinh cấp 3 ở Hà nội cao thủ nhất là khoảng 10km. Tại sao không bắt chúng nó dậy sớm đạp xe đi học?
Mie cả đêm chat chit trai gái đú đởn sáng dậy muộn mới cuống cuồng phóng xe đến trường. Cái xã hội này giờ xuống cấp nghiêm trọng. Đã nghèo rồi nhưng toàn thích đú. Muốn cho con đi xe máy tới trường cho đỡ vất vả sao không mua cái xe đạp điện? Hay vĩ sĩ diện?

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
cụ Tố nói cũng hơi chuẩn nhỉ ,
hay có khi mình nên cho hs cấp 3 đi 4b cho nó phù hợp thời đại, mà còn theo kịp các bạn ở bển nữa ?
Cụ nên xem lại vấn đề đọc hiểu của mình thì hơn
ở đây e đang nói đến vấn đề ' đc phép '
Luật quy định là người từ 16 đến dưới 18 tuổi được phép đi xe gắn máy dung tích 50cc trở xuống .
Còn vấn đề e đang phản biện là 1 số cụ nói cấm tiệt .

khanht

Xe điện
Có bằng thì lái xe, không có bằng thì kông được lái xe. Cứ đúng luật mà làm, tranh cãi cái gì ...

search

Xe điện
Em chỉ nhận xét thế này ạ. Ông phụ huynh 6x này thuộc diện ngờ u .Ngờ u toàn tập ! Khi đặt phép so sánh là cô giáo nhẹ cân hơn học sinh, thấp hơn học sinh thì được đi xe máy còn học sinh thì không. Cũng như là phụ huynh bé hơn học sinh mà vẫn phải đèo con đi học.
Em chỉ ví dụ thế này.
Có mấy em người mẫu tuổi 12,13 trông có khi còn phổng phao hơn mấy chị mấy cô 20,30. Thế tại sao xxx thì bị đi tù?
Cái xã hội này nó đẻ ra một số lượng người (em nghĩ là hơi bị nhiều) kiếm được tiền nó hơi dễ nên nó nghĩ hơi nông cạn. Chiều con một cách thái quá. Em nghĩ khoảng cách từ nhà đền trường học của bọn học sinh cấp 3 ở Hà nội cao thủ nhất là khoảng 10km. Tại sao không bắt chúng nó dậy sớm đạp xe đi học?
Mie cả đêm chat chit trai gái đú đởn sáng dậy muộn mới cuống cuồng phóng xe đến trường. Cái xã hội này giờ xuống cấp nghiêm trọng. Đã nghèo rồi nhưng toàn thích đú. Muốn cho con đi xe máy tới trường cho đỡ vất vả sao không mua cái xe đạp điện? Hay vĩ sĩ diện?
Kụ nói chuẩn luôn ợ, nếu nói là đủ lớn để đi xe thì mấy em cấp 3 <18 cũng đủ lớn để xxx. Ông phụ huynh này thử xxx rồi gào lên là bọn nó lớn rồi có bị sao đâu xem sao. Luật là luật, ko phải tự nhiên đến 18 tuổi mới đc cấp CMND, mới có đủ nhận thức để chịu trách nhiệm trước pháp luật. Ông bà nào đồng ý, mấy hôm nữa bọn trẻ nó đòi chia tài sản, chia nhà cửa để vác tiền đi chơi, ai bảo dưới 18 ko cầm tiền đi tiêu được ạ... nếu lý luận kiểu ông phụ huynh này thì sinh ra luật làm gì, nhà nào cho cái gì là hợp lý thì làm thế cho xong. Ný với cả nuận.

auto_eng

Xe hơi
12-18 được đi xe dưới 50cc nhé
trên 18 thì khỏi nói rồi
ngày vài vụ đua thì cứ bắt nhốt lại
còn cả vạn đứa tử tế cần thời gian để đi học và về nhà ăn cơm cho kịp
Em tưởng 16-18 đc đi xe dưới 50cc chứ.
Ngày học cấp 3 có thằng bạn chuyên bốc đầu bằng xe 82-50cc.
Ngồi sau xe nó cũng phê lắm!:-ss

Truongvk

Xe tải
Em cũng chả hiểu tại sao phải ra thêm cái qui định cấm HS đi xe máy, rồi mất công bàn luận với tranh cãi.

Luật đã qui định dưới 18t không được đi xe trên 50cm3, cú thế áp dụng là được rồi. Con cái kiểu lý luận to lớn, với cả luật lạc hậu phải xem lại ... theo em là lý sự cùn, Cái đột tuổi trưởng thành về mặt sinh học, về mặt nhận thức đã được nghiên cứu rồi mới áp dụng vào Luật, không chỉ ở riêng VN mà ở đa số các nước khác trên TG.

CSGT cứ đúng luật mà xử, dưới 18t mà đi xe máy thì giữ xe, phạt nặng (không được phạt xong lại cho đi tiếp, hay 50 - 50 thì mất nghiêm). Thượng tôn pháp luật mà xử, không phải tranh luận gì cả!

CAP_bl

Xe điện
Theo em: cứ đúng luật mà thực hiện. Vị phụ huynh kia chỉ bao biện thôi, với tư duy ấy, xã hội không loạn mới là lạ :(

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Vụ rượu bia thì em ủng hộ :) nhưng đang bàn về cấm đi xe máy/ô-tô mà cụ. Ở bển cấp 3 đc thi bằng ô-tô rồi mà :)
Vấn đề là dân trí, nói thì bảo xem thường dân mình nhưng bọn Tây cấp III cả thể lực lẫn trí lực nó hơn hết nhà mình. Ý thức chấp hành luật pháp cũng hơn, trẻ con mình ra đường đến phép tắc chào hỏi cũng kô biết nói gì đến Luật GT

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Theo E nên nghĩ cách quan lý chứ không nên cấm. Ví dụ như: tổ chức cho các cháu học luật, cấp bằng và để các cháu đi, trong bằng đưa vào tên trường học (Phụ huynh) và loại bằng riêng cho học sinh, sau khi tốt nghiệp thì đổi. Học sinh bây giờ thể lực và kể tâm sinh lý tốt hơn cách đây 20 năm nhiều.
Sau đó để các cháu đi, giải quyết được nhiều sự phụ thuộc vào phụ huynh và sự tiện lợi.
Như nước nước ngoài E xem phim Trạng vạng thấy học sinh cấp 3 đi ô tô ầm ầm , kể cả bán tải.
Theo như các cụ nói thì có nên kiến nghị luật giám tuổi đk kết hôn xuống khoảng 15 tuổi ko ạ, mà cái cách cấp bằng của cụ mà đi vào thực tế chắc cũng nhiêu khê lắm. Tâm sinh lý của lứa tuổi nào cũng đc nghiên cứu rất kĩ mới đưa ra kết luận thế. Theo e thì chẳng cần phải tranh cãi, những ng đưa ra luật cũng phải có căn cứ của nó, mà cái căn cứ đấy e nghĩ là hợp lý. Tâm lý của độ tuổi đó là ko muốn kém bạn bè chứ thực ra vất vả đã đáng gì, mà chính vì cái tâm lý đó nên rất dễ bị kích động. Mà e thấy cực khổ cũng là 1 cách giáo dục nhân văn!

Chỉnh sửa cuối:

Sokineo

Xe hơi
Em thì tuyệt đối phản đối.HS mới bé tý đi xe không những nguy hiểm cho chính bản thân người lái mà còn cho người khác nữa.các cụ đừng có lấy lý do đi học này nọ.Hằng bao nhiêu thế hệ vẫn học hành tốt đó có sao ?Ngày trước đi học còn vất vả hơn nhiều.Nếu giờ có điều kiện thì mua xe điện cho các em.Như em thấy nhiều em Nguyễn Bỉnh Khiêm hay Phan Đình Phùng vẫn đi,vừa tiện lại vừa đẹp.

xe365vn

Xe container
e cho đi xe đạp điện mà này điện đang giá cao các cụ nhể cũng chết, khó nghĩ lắm biết học hành vất vả nhưng e thì ko thích hs đi xe máy vì ko thể tránh khỏi tai nạn giao thông vì nhiều cái các cụ hiểu tuổi tre...... mà khi tai nạn thì mình khổ ,con khổ.... mất hết:-ss .các cụ ko biết được con e mình văn cao thế nào đâu về nhà ,.. rất ngoan hiền nhưng khi ra ngoài ..... no như kiểu hs đi nhà nghỉ .Lường hết mọi khả năng hứng chịu cũng như thuân lợi thì tùy từng gia đình duyệt còn đâu đừng đổ tại hết cho hs ,....tiên trách kỉ hậu trách nhân

patuana76

Xe container
Đã là luật thì không cần phân biệt học sinh hay thất học.
Cứ 16 - 18t chỉ được đi xe dưới 50cc, các vị phụ huynh cứ mua xe cỡ này cho các cháu.
Cháu nào đúp vài năm, trên 18t mới đang học cấp 3, cứ thi được bằng thì được đi xe phân khối lớn hơn.
Em hết ạ.

f1_hn

Xe container
Các cụ ra đường thử xem...tỉ lệ học sinh đi xe máy ko tuân theo luật là bn %, toàn ko mũ rồi kẹp 3, không mũ BH chạy như rắn ngoài đường nhìn mà khiếp hồn. Khi luật lệ còn cấm thì chính các vị phụ huynh kiểu này khuyến khích con mình vi phạm pháp luật. Từ những cái bé đã vậy thì bảo tại sao bây h tỉ lệ phạm pháp ngày càng gia tăng.
Có khi VN mình bỏ độ tuổi đc quan hệ XXX xuống 14-15 nhỉ, vì bây h các cháu 14-15 mà cứ như 18-19 ý...
@ các cụ nào bảo ở bển cấp 3 đc đi ô tô, hình như chỉ 1 số nước thôi còn lại đều pải trên 18 nhé

TÔN

Xe container
em nghĩ nên cho bọn học sinh đi xe máy :6:
vì em cũng trải qua 1 thời như chúng nó.ngày lớp 10 cũng nằng nặc dọa bỏ học :D nhưng mà em đi xe chả tai nạn bao giờ

bibeo

Xe buýt
theo e nghĩ cái này tùy vào điều kiện gia đình và tính cách của con cái họ nữa.Không phải nhà ai cũng gần trường và không phải ai cũng chỉ học đúng 1 ca ở trên lớp mà ko đi học thêm cũng như gia đình có thời gian đưa đi đón về.

Như nhà e cách trường 7km đi từ 6h30 và về vào lúc 12h30. Chiều thường bắt đầu đi học thêm từ 2h đến 8h tối mới về đến nhà, sáng đi xe đạp với bạn cho vui, chiều tối nếu ko rủ đc ai đi cùng thì e đi xe máy, mình cứ đi bình thường, mũ bảo hiểm đàng hoàng từ ngày e biết đi xe chưa bao giờ phải gặp các chú CS 1 lần, mọi ng nên nghĩ thoáng ra 1 chút ạ :). Cũng đừng so sánh với thế hệ ngày xưa hay là với ở nông thôn miền núi, mỗi ng hoàn cảnh sống từ bé khác nhau sao mà có thể so sánh được.