[VHGT] Bàn về văn hóa còi xe

sotudong88

Xe máy
Bác nói đúng,em không phản đối ,còi sinh ra là để bóp.Nhưng kiểu mà bóp nhiệt tình quá thì cũng đến khổ cho người đi đường,cậy mình "Còi to cho vượt "đây mà.Thế là không ổn.;;)

Các bác đừng quá lạm dụng chiếc còi nha!Còi dùng đúng lúc thì có ích,dùng mà bừa bãi không đúng lúc,cẩn thận gây hại cho người khác đó bác nha!Chúng ta hãy có ý thức hơn ,chung tay vì một văn hóa giao thông "bấm còi đúng lúc"!!!!!!!!!!!^:)^[-O<

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

—E†3rNaL

Xe tải
Cháu thường còi khi đi sau người khác cứ còi mà trước mắt người đấy đường thoáng rộng xem người ta khó chịu thế nào. nhưng cái đó thi thoảng cháu mới bóp thôi còn đâu là cả ngày chẳng bóp dù đường tắc hay đường đông

getzbac

Xe tăng
Em lắp 2 còi Denso cho vợ 2, em chắc nhiều cụ trên này cũng vậy. Em cũng biết lạm dụng còi là điều không nên nhưng em vẫn sử dụng thường xuyên. Nó thành thói quen rồi. Nếu xe em là xe công nông chắc em sẽ bỏ được thói quen này. Lý do bởi vì em đã bị rất nhiều cụ 2 bánh tạt đầu, rất nguy hiểm. Khác với các bác 4 bánh, thông thường các bác 2 bánh khi rẽ rất ít nhìn đằng sau. Nếu cứ đi thì húc vào bác 2 bánh, nếu mình phanh gấp thì bị xe sau húc, nếu đánh lái thì lại xảy ra va chạm với làn bên. Vì vậy khi đi ở ngoài thành phố hoặc trên đường quốc lộ cứ đến gần bất cứ bác 2 bánh nào em cũng BIM...BIM 2 tiếng. Thế là đủ để báo cho các bác đằng trước là CÓ EM Ở ĐẰNG SAU ĐẤY NHỚ

ufo7200

Xe hơi
Đi đường nhà mình nhiều lúc không còi thì cũng nguy hiểm, các bác xe đạp xe máy tạt ngang tạt ngửa bất thình lình lắm. Chỉ trách nhiều bác lạm dụng bấm còi sướng tay, đường tắc, ùn ứ cũng bấm còi lấy được

Nguoi_quen

Xe tải
Em nghĩ muôn sự cũng vì trình độ dân trí của dân mình chưa cao :(

erakenz

Xe tải
Cũng biết là hạn chế còi xe, nhưng đường Hà Nội đôi khi không còi không được nữa.

Quái xế

Xe buýt
Bí quyết để giúp tăng doanh số bán xe ở VN là gì?
Xin thưa: xe phải được lắp loại còi kêu thật to và dùng thật bền!
Không tin à? Cứ nghe mấy con xe mới ra của Honda Việt Nam thì rõ ngay, LEAD này, WAVE này...

ktdung

Đi bộ
Có thể nhiều người hiểu được hạn chế bấm còi là hạn chế ô nhiểm tiếng ồn. Nhưng với văn hóa tham gia giao thông của người dân Việt Nam hiện nay nhiều khi để đảm bảo an toàn người tham gia giao thông buộc phải dùng còi. Nếu chúng ta ai cũng nghiêm chỉnh chấp hành luật giao thông và xử phạt nghiêm minh các hành vi vi phạm giao thông thì có lẽ sẽ hạn chế được tình trạng ô nhiễm tiếng ồn. Tôi lấy ví dụ: trên đường cao tốc pháp vân - cầu giẽ làn 1: 80 - 100, làn 2: 60 - 80. Nhưng khi bạn tham gia giao thông trên cao tốc này nhiều khi vẫn không tránh khỏi bức xúc vì nhiều xe đi dưới 80 cây nhưng vẫn đi làn 1, nháy đèn, bấm còi đủ cách vẫn không nhường đường nên đành phải vượt trái. Trong khi mấy anh cảnh sát lại không xử phạt trường họp đi không đạt tốc độ quy định tối thiểu nhưng lại phạt đi quá tốc độ và vượt trái.

anhminhadv

Xe đạp
người ta sx ra còi thì không thừa tẹo nào. quan trọng mà mình còi thế nào thôi. ra đường thấy còi vô tội vạ. nhiều thằng ngu thật đèn đỏ sang xanh cũng còi, còi mà đi được luôn thì ai cũng còi. :)) muốn nhanh thì phải từ từ các bác nhề

Có còi chưa hẳn là sang
Có còi biết bóp (Có văn hóa, hợp lý) mới hàng đại gia!

Em vi phạm bản quyền của cụ anhtho tí nhé!

Giao thông trên đường ở Việt Nam mình, nếu lạm dụng còi là vô văn hóa, nhưng nhiều trường hợp không dùng còi xa thì nguy hiểm cho người điều khiển xe. Nên cá nhân em vẫn phải dùng còi để tránh nguy hiểm cho mình và cho người khác. Đôi khi phải dùng còi ở chỗ Đèn đỏ được phép rẽ phải,....

Chỉnh sửa cuối:

phamdung184

Xe hơi
Mình không thích nghe tiêng còi xe, nhưng đi đuơng vẫn phải dùng đến còi(:|

lemdao

Xe buýt
Còi nó sinh ra để bóp ... Quan trọng là cái cách bóp thôi kụ ạ ... 8-x
Cụ nói đúng ợ. Đi đường mình, nhiều khi ko còi ko đc, kiểu tham gia giao thông thích đi thế nào thì đi, cứ chỗ trống là lèn vào, thì em nghĩ vẫn phải còi.
Tuy nhiên, cách bóp còi và thời điểm bóp còi là quan trọng. Nhiều ông đường đang tắc, cứ còi inh lên, hoặc, đi đường còi liên tục và còi lâu, thì cần phải xem lại.

co-driver

Xe tải
ở HN mà không có còi thì không đi được đâu.tuy nhiên phải dùng đúng lúc

anhminhadv

Xe đạp
thì tất nhiên cần thì vẫn phải dùng, quan trọng là đúng lúc, đúng chỗ thôi. có mỗi việc ấn mà cũng không xong. chả hiểu đc nhiều ng các bác nhỉ :))

Minikey

Xe hơi
Nhấn còi cũng là một nét văn hoá đấy các cụ ợ! Có lần em đến Nagoya - Japan, em ít khi nghe thấy tiếng còi xe lắm
Không cần qua Nhật, chỉ cần qua Thái Lan là rất ít nghe còi xe.
Ở ta không còi không được, đang lái thấy phía trước có 2 mợ đi chợ vừa chạy xe máy vừa 8 thì coi chừng một mợ sắp rẻ ngang đầu xe ta.
Đôi lúc đèn đỏ còn 3" mà thằng sau đã còi inh ỏi thì đúng là khó nhịn đấm thật.