Thảo luận Bàn về sự an toàn của xe mercedes

gnuhjp2003

Xe buýt
nhớ mãi có quả mer S đâm trạm soát vé lật ngửa lên mà ng trong xe ko sao
rồi thực tế vào hãng thay dầu e thấy vài lần có xe nát bét đầu bét mít mà ng ko sao
xe Đức nó cứng là điều cả thế giới công nhận rồi, cái đó ko phải bàn cãi. triết lý xe Nhật là tinh giản tối đa để có được sự an toàn tối thiểu, còn xe Đức thì cái họ đầu tư là an toàn và công nghệ, triết lý kinh doanh khác nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Thưa các cụ! Mình cũng tham gia diễn đàn một thời gian ngắn, cũng hay vào xem các mục bàn luận nhưng ít có mục nào bàn luận về độ an toàn của các dòng xe Mec.
Mình hay thấy các cụ cứ bàn về việc tốn xăng, thay đồ rất đắt, bán đi thi lỗ.... Chưa thấy cụ nào mua xe hỏi nó an toàn như thế nào cho mình khi gặp nguy hiểm??? Mình nghĩ các dòng xe đắt tiền và dòng xe Mec nói riêng thì phần an toàn cho tính mạng con người là đắt nhất. Chính vì câu nói này " khi bạn đối diện với sự sống và cái chết, bạn mới thấy giá trị của xe Mec" mà mình thay đổi cách suy nghĩ về xe. Có vài lời nói sai chỗ nào mong các cụ chỉ giáo.
Tiền kiếm được xông xênh, thu nhập đều và ổn định lâu dài thì dùng Mer, Bim hay thậm chí cao cấp như Benley, RR nữa thì càng tôt! Nhiều người chọn các xe bình dân khác do còn vất vả kiếm tiền hoặc mới chỉ là thu nhập tương đối ổn định và chỉ coi như là phương tiện an toàn hơn xe máy. Đổi lại, xe bình dân thì ko phải chi phí bảo dưỡng đắt đỏ, tốn công trông giữ, sửa chữa nhanh và mua bán đổi chác dễ. Đến ở Mỹ là nước thu nhập giàu có thì nhiều người vẫn phải chọn Toy hơn chọn mer! Nói chung nó như là cái bánh, muốn ngon thì ăn ít, muốn ăn nhiều thì bánh bớt được ngon! Tùy điều kiện mà chọn cho mình cái bánh như nào thôi! Đã có tiền đi ô tô thì phần lớn là đã đủ suy nghĩ chọn cái bánh nào phù hợp cho mình trừ trường hợp được bố cho tiền!

Em rât dị ứng với nhiều ông éo có xe hay tiền ít nhưng lại sĩ diện mua xe sang dòng cũ, lúc nào cũng mở mồm ra là Mer an toàn với đẳng cấp! Lúc xe phải nằm đường, vào sửa chữa thay tháo hết tiền lại về nhà vét túi vợ, vặt tiền sữa của con! Lúc ý thà cứ dùng con xe bình dân mới bon bon lại huýt sáo!
Khoảng những 2002, ông chú em có cái xe S 560 SEL là dòng thửa mua của Sứ quán còn tương đối mới, xe cực hiện đại nhưng lại kén xăng, đầy đủ tính năng an toàn và trông như xe tăng. Nhưng khi về quê ở Phủ lý, xe bị lỗi ko nổ được máy phải gọi cứu hộ từ HN về kéo lên chứ thợ gara thường thì chịu! Sau vài lần cứ thỉnh thoảng bị thế đành phải để xe đó đi gần còn chủ yếu là đi Cam 3.0, sau đó là dùng LX460L và Ranger Rover chứ ko bao giờ dùng Mer nữa!
Thế cụ đang đi xe Mer gì đấy ạ hay là sale của Mer :-w

Longmavang

Xe tải
Tiền kiếm được xông xênh, thu nhập đều và ổn định lâu dài thì dùng Mer, Bim hay thậm chí cao cấp như Benley, RR nữa thì càng tôt! Nhiều người chọn các xe bình dân khác do còn vất vả kiếm tiền hoặc mới chỉ là thu nhập tương đối ổn định và chỉ coi như là phương tiện an toàn hơn xe máy. Đổi lại, xe bình dân thì ko phải chi phí bảo dưỡng đắt đỏ, tốn công trông giữ, sửa chữa nhanh và mua bán đổi chác dễ. Đến ở Mỹ là nước thu nhập giàu có thì nhiều người vẫn phải chọn Toy hơn chọn mer! Nói chung nó như là cái bánh, muốn ngon thì ăn ít, muốn ăn nhiều thì bánh bớt được ngon! Tùy điều kiện mà chọn cho mình cái bánh như nào thôi! Đã có tiền đi ô tô thì phần lớn là đã đủ suy nghĩ chọn cái bánh nào phù hợp cho mình trừ trường hợp được bố cho tiền!

Em rât dị ứng với nhiều ông éo có xe hay tiền ít nhưng lại sĩ diện mua xe sang dòng cũ, lúc nào cũng mở mồm ra là Mer an toàn với đẳng cấp! Lúc xe phải nằm đường, vào sửa chữa thay tháo hết tiền lại về nhà vét túi vợ, vặt tiền sữa của con! Lúc ý thà cứ dùng con xe bình dân mới bon bon lại huýt sáo!
Khoảng những 2002, ông chú em có cái xe S 560 SEL là dòng thửa mua của Sứ quán còn tương đối mới, xe cực hiện đại nhưng lại kén xăng, đầy đủ tính năng an toàn và trông như xe tăng. Nhưng khi về quê ở Phủ lý, xe bị lỗi ko nổ được máy phải gọi cứu hộ từ HN về kéo lên chứ thợ gara thường thì chịu! Sau vài lần cứ thỉnh thoảng bị thế đành phải để xe đó đi gần còn chủ yếu là đi Cam 3.0, sau đó là dùng LX460L và Ranger Rover chứ ko bao giờ dùng Mer nữa!
Cụ lại hiểu sai vấn đề cụ nhé, mình sale sẽo gì, chỉ bàn về vấn đề an toàn khi gặp sự cố thì mới thấy nó giá trị chỗ nào, còn mỗi người mua xe một mục đích khác nhau, ko bàn đến vấn đề dĩ diện hay không. Mình tin phần lớn các cụ đi Mec, Bim... thì cũng đã đi qua 1 vài đời xe Nhật Hàn rồi, chỉ có phần ít các cụ thực sự đại gia mua phát là chơi xe Đức hoặc các dòng cao cấp ngay. Cụ cứ thử hỏi những người đã chuyển sang các dòng xe Đức hoặc dòng xe khác cao cấp( cho dù là xe cũ) thì họ sẽ nói cho cụ nghe ngay. Còn giá trị mình nghĩ là khi nào gặp sự cố nguy hiểm thì mới thấy nó giá trị chỗ nào.:))

Keep

Xe điện
Tây lông nó coi trọng an toàn từ việc đi bộ, đi xe đạp đến ô tô máy bay. Nên với xe Mer cũng thế, tính mạng con người đc đề cao nên chiếc xe dù có nát bét thì người ngồi trong nó vẫn đc bảo vệ, còn người thì còn của ạ.

Luu Lehong

Xe container
Ở VN nó có nhiều cái nghịch lý lắm mà nhiều khi cũng chả giải thích nổi. Em Fortuner của Toy VN là vua lật option an toàn chả có gì mà vẫn bán ầm ầm lại giá cao....
Khi nào thuế giảm, cái xe không còn là tài sản lớn thì dân ta mới coi trọng cái an toàn, còn giờ thì mua xe phần lớn đều nghĩ sau này bán lại giữ giá thế nên chỉ có Toy mới làm mưa làm bão tại VN.
Bác mới chuyển sang mer thì thấy thế chứ bọn em hơn chục năm nay thường xuyên đi công tác với các đại gia qua mọi miền tổ quốc từ lên rừng hay xuống biển, thấy ông nào cũng có mer S hay GL và các siêu xe khác đầy gara ở nhà, thế nhưng, các xe ấy thật sự chỉ dùng khi đi chơi, tiếp khách và loanh quanh từ nhà đến công ty chứ thưc tế đường trường chỉ có 1-2 lần đi X6 từ HG về HN hoặc GL550 từ HN vào Nghệ An. Còn 99 % lại dùng Futuner lay Land thậm chí dùng Hilux để công trình đi là chính, chỉ dùng Land hay mer S, Bim7 khi đưa đón ra sân bay! Các đại gia thì chắc chả quan tâm đến cái xe để bán sau này giữ giá! Chả hiểu sao :D

Cụ lại hiểu sai vấn đề cụ nhé, mình sale sẽo gì, chỉ bàn về vấn đề an toàn khi gặp sự cố thì mới thấy nó giá trị chỗ nào, còn mỗi người mua xe một mục đích khác nhau, ko bàn đến vấn đề dĩ diện hay không. Mình tin phần lớn các cụ đi Mec, Bim... thì cũng đã đi qua 1 vài đời xe Nhật Hàn rồi, chỉ có phần ít các cụ thực sự đại gia mua phát là chơi xe Đức hoặc các dòng cao cấp ngay. Cụ cứ thử hỏi những người đã chuyển sang các dòng xe Đức hoặc dòng xe khác cao cấp( cho dù là xe cũ) thì họ sẽ nói cho cụ nghe ngay. Còn giá trị mình nghĩ là khi nào gặp sự cố nguy hiểm thì mới thấy nó giá trị chỗ nào.:))
Em đi công tác hơn mười năm nay ngồi cả nghìn cái xe rồi và trải nghiệm đủ cả bác ạ! Chỉ trừ RR và MB là quả th́ật chưa biết đi ngồi trong nó thế nào!
Có cung đường 1 ngày chạy 4-5 lần bằng 3-4 xe từ Mer, Bim, Jaguar, Hilux, Santafe nên em biết cả! Nhưng em đã nói như trả lời còm trên, chả ai ko biết mer nó an toàn hơn, nhưng mua bánh nào người ta cũng tính chán rồi cụ ạ! Người ta nhiều người vẫn chọn mua Vios hay K3 mới chứ ko bỏ tiền mua 1 con Mer E 10 tuổi giá như nhau cả! Tùy lựa chọn của mỗi người thôi, mỗi cái có cái hay riêng, đừng trọng cái tiếng quá khéo bán nhà sửa xe cả ngày! Còn ai chả biết mer nó an toàn, nhưng sao ở Mỹ doanh số Toy vẫn cao hơn Mer! Có phải ai cũng chỉ ăn chơi hay có điều kiện mua Mer mới đâu!
Cá nhân em vẫn chọn Cam chứ ko mua cái mer C 250 khi mua 2 cái cùng mới và càng ko mua mer 5-6 tuổi để đi ko an tâm trong khi đó chọn Cam Toy 5-6 tuổi thì lại bình thường :D!

Chỉnh sửa cuối:

oopssvn

Xe máy

Cụ rất trải nghiệm, nhất là bệnh dị ứng của cụ cũng giống em :D. Em dị ứng nhưng vẫn tôn trọng quan điểm và sở thích của các cụ đó, miễn là các cụ ấy đừng kẻ cả dạy dỗ về an toàn và đẳng cấp.

Luu Lehong

Xe container
Cụ rất trải nghiệm, nhất là bệnh dị ứng của cụ cũng giống em :D. Em dị ứng nhưng vẫn tôn trọng quan điểm và sở thích của các cụ đó, miễn là các cụ ấy đừng kẻ cả dạy dỗ về an toàn và đẳng cấp.
Thì toàn mấy ông đang đi Uây Tàu với Ê bờ lết, ngồi nghe hóng quán nước đầu ngõ hoặc cùng lắm mới mua được con Mer cũ chạy để vênh với đời nên mới hay thở ra cái giọng giáo huấn về an toàn với đẳng cấp! Cứ kiếm được tiền để trong ví cho dày, ra salon chọn mua xe thì khắc tự biết thế nào là an toàn hay đẳng cấp ngay! Em ở cái OF này 8 năm rồi, nghe đủ các giọng em lạ chó gì! Người thực sự có tiền mua Mer thì chả phải đưa ra câu hỏi ý đâu, người ta thích mua con nào thì mua!
Toàn bàn hão [-(

LittleShrimp

Xe đạp
Không cần rủng rỉnh mà vẫn có sự an toàn, vấn đề là cách suy nghĩ thôi cụ nhé. Vd có 600 thay mua 1 con hàn xẻng mới kính cong thì e chọn mua c200 cũ, e đảm bảo sự an toàn nó cao hơn gấp bội lần. Đó là giải pháp và sự lựa chọn thôi cụ.
Nói thế vô cùng lắm ạ. Cụ thử so sánh 2 trường hợp này nhé ạ.
Cụ chỉ có đúng 600 hoặc hơn tý.

Trường hợp 1: Cụ mua 1 em Hàn Nhật. Mấy em này không có gì để hỏng, hỏng thì chi phí sửa cũng rẻ. Cụ đi được đủ 365 ngày/năm với độ an toàn là 5/10 (so với Mẹc Bỉm).

Trường hợp 2: Cụ mua 1 em Merc hoặc Bỉm. Trong 1 năm có 170 ngày cụ đi bình thường, 170 ngày nó hỏng các thứ khác nhau (xe cũ mà), cụ không có tiền sửa hoặc phải tích tiền để sửa nên nằm nhà lâu, vậy là buổi đực buổi cái cụ có 170 ngày quay về với cái xe máy với mức an toàn là 1/10.

Vậy 365 ngày an toàn 5/10 vs 170 ngày an toàn 10/10 + 170 ngày 1/10 thì cũng như nhau thôi cụ. Tất nhiên các con số là em tuyệt đối hóa cho dễ tưởng tượng. Ngay cả ở các nước thu nhập cao, giá xe rẻ thì xe bình dân Hàn Nhật vẫn được mua nhiều hơn xe Đức, vì tiền bạc còn lắm thử phải lo chứ có phải chỉ mỗi cái xe đâu. Nếu xe Đức cũ mà đã ngon, bổ, rẻ thì cả thế giới chả ai đi xe Nhật Hàn làm gì.

hoanganhdhyhp

Xe điện
Thì toàn mấy ông đang đi Uây Tàu với Ê bờ lết, ngồi nghe hóng quán nước đầu ngõ hoặc cùng lắm mới mua được con Mer cũ chạy để vênh với đời nên mới hay thở ra cái giọng giáo huấn về an toàn với đẳng cấp! Cứ kiếm được tiền để trong ví cho dày, ra salon chọn mua xe thì khắc tự biết thế nào là an toàn hay đẳng cấp ngay! Em ở cái OF này 8 năm rồi, nghe đủ các giọng em lạ chó gì! Người thực sự có tiền mua Mer thì chả phải đưa ra câu hỏi ý đâu, người ta thích mua con nào thì mua!
Toàn bàn hão [-(
Cụ này dị ứng với em hay sao mà chém kinh thế:)) Ai thích mua gì là quyền của họ, mỗi người một sở thích nhưng từ chuyện cái xe cụ này chê bai lan man sang cả cái khác nữa làm gì:))
Em là anti Toy VN, nếu có động chạm đến bát cơm nhà cụ thì sorry cụ nhé:D
Mà cái giọng điệu của cụ dè bỉu người khác nhiều quá nhưng nói phải có dẫn chứng hay cơ sở chứ đừng có nói phét kẻo thiên hạ họ cười cho đấy. Em chê xe Toy VN em đều có dẫn chứng cụ thể hay kể cả lĩnh vực khác cũng thế. Cụ chê em này nọ nhưng cụ biết gì về em mà nói.
Em đi ngày nào cũng 50-70km và toàn container bên cạnh nên em sợ chết, đó là lý do vì sao em chọn Mer. Còn em nói thật với cụ chứ cái xe chỉ là phương tiện chứ em chả khoe mẽ gì và em cũng chưa bao giờ khoe cái xe của em nên cụ thích châm chọc thì cụ xem lại đi.
Klq nhưng em còn ném đá Toy VN dài dài, sắp có xe mới ra em lại chém tiếp kaka=))=))=))

Luu Lehong

Xe container
Cụ này dị ứng với em hay sao mà chém kinh thế:)) Ai thích mua gì là quyền của họ, mỗi người một sở thích nhưng từ chuyện cái xe cụ này chê bai lan man sang cả cái khác nữa làm gì:))
Em là anti Toy VN, nếu có động chạm đến bát cơm nhà cụ thì sorry cụ nhé:D
Mà cái giọng điệu của cụ dè bỉu người khác nhiều quá nhưng nói phải có dẫn chứng hay cơ sở chứ đừng có nói phét kẻo thiên hạ họ cười cho đấy. Em chê xe Toy VN em đều có dẫn chứng cụ thể hay kể cả lĩnh vực khác cũng thế. Cụ chê em này nọ nhưng cụ biết gì về em mà nói.
Em đi ngày nào cũng 50-70km và toàn container bên cạnh nên em sợ chết, đó là lý do vì sao em chọn Mer. Còn em nói thật với cụ chứ cái xe chỉ là phương tiện chứ em chả khoe mẽ gì và em cũng chưa bao giờ khoe cái xe của em nên cụ thích châm chọc thì cụ xem lại đi.
Klq nhưng em còn ném đá Toy VN dài dài, sắp có xe mới ra em lại chém tiếp kaka=))=))=))
Ô, bác mới vào chả biết em là phải :))
Em đã chém ở đâu, với ai là em phải biết người đó tương đối rõ! Em cũng đã đọc nhiều bài viết đả phá Toy này nọ nhưng đấy là quan điểm của bác, em cũng ủng hộ những cái đúng, nhưng em ko đến nỗi quá khích như bác! Cái gì đúng thì nói, ko nên nói quá mức hoặc phiến diện!
Bác thấy em chém có quá mức ko mà chỉ là nêu quan điểm không nên thiên vị hay cường điệu quá cái gì! Đã thiên vị hoặc cường điệu thì đó là nhận thức của những người ít trải nghiệm! Thế thôi!
Em gặp cái gì ngứa tai, gai mắt là chém, chả liên quan gì đến Toy cả! Cái này nhiều cụ chém với em từ những năm 2010-2011 đều rõ! Thậm chí e cực ghét thái độ của 1 số ít sale Toy trước đây !

Longmavang

Xe tải
Ô, bác mới vào chả biết em là phải :))
Em đã chém ở đâu, với ai là em phải biết người đó tương đối rõ! Em cũng đã đọc nhiều bài viết đả phá Toy này nọ nhưng đấy là quan điểm của bác, em cũng ủng hộ những cái đúng, nhưng em ko đến nỗi quá khích như bác! Cái gì đúng thì nói, ko nên nói quá mức hoặc phiến diện!
Bác thấy em chém có quá mức ko mà chỉ là nêu quan điểm không nên thiên vị hay cường điệu quá cái gì! Đã thiên vị hoặc cường điệu thì đó là nhận thức của những người ít trải nghiệm! Thế thôi!
Em gặp cái gì ngứa tai, gai mắt là chém, chả liên quan gì đến Toy cả! Cái này nhiều cụ chém với em từ những năm 2010-2011 đều rõ! Thậm chí e cực ghét thái độ của 1 số ít sale Toy trước đây !
Mình lập topic này ra là để " bàn " mà, nếu cụ là người đã từng đi nhiều loại xe, hiểu biết rộng thì cụ phân tích cho a e hiểu thì tốt hơn, thay vì cụ chê bai. Mục đích là để a e hiểu hơn các tính năng an toàn và có sự lựa chọn tốt hơn cho xe mình sắp mua và sẽ mua.

Luu Lehong

Xe container
Mình lập topic này ra là để " bàn " mà, nếu cụ là người đã từng đi nhiều loại xe, hiểu biết rộng thì cụ phân tích cho a e hiểu thì tốt hơn, thay vì cụ chê bai. Mục đích là để a e hiểu hơn các tính năng an toàn và có sự lựa chọn tốt hơn cho xe mình sắp mua và sẽ mua.
Em chê bai gì đâu, mấy còm trên này em nói quan điểm của em hay xã hội nhìn nhận, phản biện 1 vấn đề về an toàn hay đẳng cấp cũng như cái giá của Mer thôi mà! Tóm lại, cái gì cũng có giá của nó, được an toàn thì mình phải điều kiện thế nào, phải bỏ ra cái gì, phải chịu những gì và hệ lụy ra sao. Mua xe Nhật hay Hàn thì giảm bớt sự an toàn, nhưng gía dễ chịu hơn, muốn sửa chữa bảo dưỡng cũng đơn giản, ít tốn kém hơn, muốn mua bán hay trao đổi nâng cấp cũng bị khấu hao ít hơn. Muốn bánh ngon thì ăn ít, bánh ít ngon thì ăn được nhiều..:D
Nhưng cũng đừng nghĩ 1 cái mer cũ là đẳng cấp hay an toàn hơn cái xe Nhật hay hàn mới! Hoặc đứng bên vệ đường gọi cứu hộ kéo xe mình về xưởng là đẳng cấp, an toàn hơn xe mấy ông đi xe Nhật hay Hàn :D

mevinas

Xe hơi
BMW vs. Mercedes

Đây các bác xem 1 ví dụ này nhé (bài báo link bên dưới). BMW đâm đối đầu xe Mercedes rất mạnh =>kết quả: tài xế BMW chết tại chỗ còn tài xế Mercedes chỉ bị thương

http://plo.vn/quoc-te/xe-cua-tong-thong-putin-bi-dam-tai-xe-thiet-mang-651165.html

BMW tập trung chuyên môn của họ vào cảm giác lái, còn Mercedes tập trung vào An toàn và công nghệ.

oopssvn

Xe máy
BMW vs. Mercedes

Đây các bác xem 1 ví dụ này nhé (bài báo link bên dưới). BMW đâm đối đầu xe Mercedes rất mạnh =>kết quả: tài xế BMW chết tại chỗ còn tài xế Mercedes chỉ bị thương

http://plo.vn/quoc-te/xe-cua-tong-thong-putin-bi-dam-tai-xe-thiet-mang-651165.html

BMW tập trung chuyên môn của họ vào cảm giác lái, còn Mercedes tập trung vào An toàn và công nghệ.
Đây cũng là một kiểu dễ gây dị ứng :D

4weelbike

Xe tăng
Em thấy rằng nói Merc an toàn thì đúng nhưng nói đẳng cấp thì thuộc phạm trù khác. Thế nào là đẳng cấp, xe đẳng cấp hay người đẳng cấp.
Chỉ nhìn chui từ cái xe ra mà đánh giá được sự đẳng cấp hay đua đòi thì có vẻ chủ quan. Ai đánh giá theo cách đó thì có thể đó là 1 đánh giá không đẳng cấp.

So sánh độ an toàn qua thiệt hại về người sau 1 vụ tai nạn cũng chỉ là tương đối, nó còn phụ thuộc vào sức khỏe của con người trên xe, góc tiếp giap va chạm. Nhưng em cho rằng Merc an toàn hơn những xe em đã trải qua vì thấy lái chính xác, phanh an toàn hơn vì thế khả năng xảy ra tai nạn sẽ giảm nếu cùng 1 người và cách điều khiển xe.

Cụ chủ top muốn lập topic để nói về đặc điểm an toàn của Merc vì vậy theo em chúng ta tránh đưa ra các so sánh ở khía cạnh khác để không dẫn đến các hiểu lầm.

Chỉnh sửa cuối:

giaphuc

Xe buýt
Nói thế vô cùng lắm ạ. Cụ thử so sánh 2 trường hợp này nhé ạ.
Cụ chỉ có đúng 600 hoặc hơn tý.

Trường hợp 1: Cụ mua 1 em Hàn Nhật. Mấy em này không có gì để hỏng, hỏng thì chi phí sửa cũng rẻ. Cụ đi được đủ 365 ngày/năm với độ an toàn là 5/10 (so với Mẹc Bỉm).

Trường hợp 2: Cụ mua 1 em Merc hoặc Bỉm. Trong 1 năm có 170 ngày cụ đi bình thường, 170 ngày nó hỏng các thứ khác nhau (xe cũ mà), cụ không có tiền sửa hoặc phải tích tiền để sửa nên nằm nhà lâu, vậy là buổi đực buổi cái cụ có 170 ngày quay về với cái xe máy với mức an toàn là 1/10.

Vậy 365 ngày an toàn 5/10 vs 170 ngày an toàn 10/10 + 170 ngày 1/10 thì cũng như nhau thôi cụ. Tất nhiên các con số là em tuyệt đối hóa cho dễ tưởng tượng. Ngay cả ở các nước thu nhập cao, giá xe rẻ thì xe bình dân Hàn Nhật vẫn được mua nhiều hơn xe Đức, vì tiền bạc còn lắm thử phải lo chứ có phải chỉ mỗi cái xe đâu. Nếu xe Đức cũ mà đã ngon, bổ, rẻ thì cả thế giới chả ai đi xe Nhật Hàn làm gì.
Cụ có vẻ tính hơi không chuẩn, em đi mec C280 máy V6; 3.0 đời 2005 mua từ tháng 12 năm ngoái, em đi đến hôm nay 9/9 với quãng đường đo được là 1.460 km. Đến thời điểm này em mới thay mỗi cái két sinh hàn mất 3.4tr. Xăng cộ em tính qua các lần đổ xăng thì trung bình là 10.5L/100km, còn theo đồng hồ thì lần đi thấp nhất nó báo 7.9L/100km. Lần nhiều nhất nó báo 26L/100km vì em nổ máy 40 phút đi được gần 1km. Đây là xe em các cụ đánh giá xem thế nào.

Longmavang

Xe tải
Thực ra topic này mình lập ra chỉ bàn về vấn đề an toàn của xe để các cụ có sự so sánh trước khi mua hoặc đổi xe. Nhiều cụ cứ suy diễn thế này thế kia nó không đúng quan điểm topic. Còn cụ nào biết nhiều kiến thức về sự an toàn của các dòng xe thì chia sẻ a e cùng học chứ không cần thiết vào để chê bai, chia rẽ, phân đẳng cấp làm gì. Chúc các cụ cuối tuần vui! vẻ chuẩn bị xem trận 2 Man đá với nhau.

Developer87

Xe buýt
Không cần rủng rỉnh mà vẫn có sự an toàn, vấn đề là cách suy nghĩ thôi cụ nhé. Vd có 600 thay mua 1 con hàn xẻng mới kính cong thì e chọn mua c200 cũ, e đảm bảo sự an toàn nó cao hơn gấp bội lần. Đó là giải pháp và sự lựa chọn thôi cụ.
Em thì chọn con xe Hàn cho an toàn được lâu dài ạ. Dùng con mẹc 600 củ độ đôi năm em sợ nuôi ko nổi phải bán xe mất :(

GiangNT19

Xe hơi
vừa rồi ở khu em có ông anh bán Kiamoring đi mua lại 1 em Mẹc C200 đời 2005 thì phải với giá tương đương chạy ngon lắm, đi đường trường cảm giác tự tin an toàn hơn hẳn :)