[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

trauxanh

Xe lăn
Ấy vậy nên bây giờ chẳng biết tin vào đâu. Có khi có gặp cơ duyên gặp được thầy tốt cũng chả dám tin là tốt, chỉ dám hy vọng và giải quyết vấn đề tâm lý vậy.
Không tin thì mất cơ hội, mà tin bừa thì dễ bị lừa.
Đến cái lý trí của ta dùng để phân biệt, ta cũng không dám tin nốt.

Đúng là loạn thật. Há há...:)):)):))

thaison2008

Xe container
Kỳ diệu thế cơ ạ?

Khoét ô cửa mà chỉnh được cả hướng nhà?

Gớm nhỉ???:-s:-s:-s
Vâng gớm lắm,kì dieu lắm cụ ạ.em có anh bạn 81 tân dậu nhà chính tây luôn.nên đương nhiên khẩu tên vợ,khoét cửa hướng đông thế là thăng tiến vun vút nhá :-o:-o:-o

trauxanh

Xe lăn
Vâng gớm lắm,kì dieu lắm cụ ạ.em có anh bạn 81 tân dậu nhà chính tây luôn.nên đương nhiên khẩu tên vợ,khoét cửa hướng đông thế là thăng tiến vun vút nhá :-o:-o:-o
Mặt nhà hướng Tây mà cửa nhà hướng Đông là thế nào ạ?

Tức là cái miệng gắn ở lưng ấy ạ??? ~X(

longmama

Xe điện
Không tin thì mất cơ hội, mà tin bừa thì dễ bị lừa.
Đến cái lý trí của ta dùng để phân biệt, ta cũng không dám tin nốt.

Đúng là loạn thật. Há há...:)):)):))
Thời buổi loạn lạc. Dân trí thấp, khắp nơi CƯỚP, HIẾP, GIẾT... dân tình mất lòng tin. Mọi việc làm, suy nghĩ đều vì TIỀN. Nản quá!

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cam on cu nhung em tâm tư quá. Em muon vượt ra khỏi cai phong tục lỗi thoi nay thoi. Em thi định cư ở xứ nguoi roi nen gio nghe đen phong tuc la sởn da gà.
Ôi giời...

Cái này cụ hỏi em thì em biết hỏi ai?

Cá nhân em cho là việc trùng tên như vậy chả có ảnh hưởng gì sất. Ngoại trừ khi gia đình cụ có hội hè tụ tập, cụ gọi 1 tên thì 2 người cùng "Dạ" thôi. :))
m

trinhhunghb

Xe lăn
Phong là gió, thuỷ là nước. Nên hiểu phong thuỷ là vận dụng tự nhiên vào ngôi nhà theo khoa học có lợi nhất cho con người.
Như hướng nó ảnh hưởng đến gió trời thiên nhiên, rõ là đông nam mát hơn hẳn.
Có một số cái cháu thấy nhiều cụ quan niệm hơi quá như động thổ xây nhà. Rồi tuổi tác hướng nữa. Nom cái đất nghìn năm văn vật này có nơi cắm dùi là hạnh phúc lắm rồi.
Cháu thích phong thuỷ theo khoa học có dẫn chứng khoa học chứ ko phải là vài ông đến nhà chỉ trỏ đặt thế này thế kia
phong thủy ko phải là gió với nước đâu cụ ạ...phong thủy chính là khí cụ nhé

chuot08

Xe lăn
Cụ

Cụ trâu xanh oi cho em hỏi vấn đề ngoai đc ko ah? Em muon đặt ten cho con mà lai trùng voi tên chị gái nhu vay co đc ko cụ? Em ko mê tín chỉ tai ong ba ko đồng y nen hơi bi phan Vân . Chi gái e la ngừoi Đức độ va cũng tot tinh.
Em nhớ đâu đó, người ta quý ai thì đặt tên con theo. Chị gái cụ cũng xuất giá, cụ lại ở xa, mỗi lần nhắc tên con mà lại nhớ chị thì càng tốt. Các cụ mình xưa là tránh phạm huý nhưng là trg hợp quan trọng, chứ như này thì câu nệ quá! Em cũng đặt tên F1 trùng 1 bà cô, chẳng phải em quý nhất bà ý mà em thích cái tên đấy, xin phép cái cho phải đạo rồi đệm khác là xong!
Đặt tên cứ tránh tên bạn gái cũ cho lành, nhưng nếu Gấu không biết thì vô tư! :P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em thì toàn mua đất theo hướng Bác Hồ chỉ và xây nhà dưới sự chỉ đạo của ông Tiện bà Lợi. Chả bao giờ care mấy cái đó. Trước mua mảnh đất có ngõ chạy vào nhà bị chê lên chê xuống. Nhà em vẫn chả thấy sao. Sau đổi sang chỗ tốt hơn thì lại bị rèm pha là không làm ăn được nên phải bán nhà. Em toàn cười ruồi khi nghe mấy câu đó.
Đúng đó bác, cần phải hiểu cái khái niệm phong thuỷ để tránh sa đà vào mê tín hay cuồng lên để mấy thầy bà phán vớ phán vẩn mất tiền oan bác ạ. Cứ chỗ nào thấy thoải mái bình an tuức là nó tốt

trauxanh

Xe lăn
Đúng đó bác, cần phải hiểu cái khái niệm phong thuỷ để tránh sa đà vào mê tín hay cuồng lên để mấy thầy bà phán vớ phán vẩn mất tiền oan bác ạ. Cứ chỗ nào thấy thoải mái bình an tuức là nó tốt
May quá, có cụ đây rồi. Cái "khái niệm phong thuỷ" là cái lão XPQ quan tâm lắm, mà nhiều người ở đây cũng rất quan tâm.

Cụ hiểu cái đó rồi thì nhân tiện cụ giảng về nó một chút cho mọi người vỡ ra với ạ?

xuanmanhnguyen

Xe điện
Cam on cụ chia sẻ.
Em nhớ đâu đó, người ta quý ai thì đặt tên con theo. Chị gái cụ cũng xuất giá, cụ lại ở xa, mỗi lần nhắc tên con mà lại nhớ chị thì càng tốt. Các cụ mình xưa là tránh phạm huý nhưng là trg hợp quan trọng, chứ như này thì câu nệ quá! Em cũng đặt tên F1 trùng 1 bà cô, chẳng phải em quý nhất bà ý mà em thích cái tên đấy, xin phép cái cho phải đạo rồi đệm khác là xong!
Đặt tên cứ tránh tên bạn gái cũ cho lành, nhưng nếu Gấu không biết thì vô tư! :P
cu

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
May quá, có cụ đây rồi. Cái "khái niệm phong thuỷ" là cái lão XPQ quan tâm lắm, mà nhiều người ở đây cũng rất quan tâm.

Cụ hiểu cái đó rồi thì nhân tiện cụ giảng về nó một chút cho mọi người vỡ ra với ạ?
Thỉnh các cao nhân vào chém. Các cụ ở 17 trang dặt các cụ ném đá mà chưa có gì gay gắt cả, vậy các cụ cứ vào chém cho "sáng mắt sáng lòng" chi phải ngại phỏng các cụ :D

XPQ

Xe cút kít

Em đã bảophải có khái niệm cụ thể, hoặc giới hạn cụ thể theo một tiêu chuẩn nếu không thì làm sao mà bàn được.

dragon03

Xe buýt
Theo e thì quan niệm xây nhà theo mệnh chủ nhà có phần đúng bởi vì có các vấn đề sau:khi các cụ các mợ chọn gấu,sói có xem hợp tuổi hay mệnh ko ạ?Nếu hợp mệnh thì sẽ theo mệnh của chồng. Khi các cụ sinh con các cụ có chọn năm sinh để đứa con sinh ra ko khắc mệnh bố ko ạ?Nếu như mệnh chủ nhà ko khắc vợ, con không khắc cha thì vấn đề chọn nhà theo mệnh chủ nhà là ko vấn đề gì. Vấn đề cụ chủ thớt đưa ra là nếu ông con khác mệnh bố là Đông hay Tây tứ Trạch thì sẽ ko tốt cho người chủ tiếp theo cho ngôi nhà đó có phải ko ạ?Về cái này theo ngu ý của e chưa hẳn khẳng định đc bởi vì nếu ông con có phúc thì sẽ có phần và cái nữa nó phụ thuộc vào phần âm của gđ đó là chính.Và lúc thịnh lúc suy là quy luật. Vua chúa ngày xưa rất coi trọng về địa lý để xây cung điện nhưng có dòng họ nào trị vì mãi mãi đâu. Cho nên cái nhà có thể tốt với chủ này nhưng xấu với chủ khác là điều bình thường

trauxanh

Xe lăn
Theo e thì quan niệm xây nhà theo mệnh chủ nhà có phần đúng bởi vì có các vấn đề sau:khi các cụ các mợ chọn gấu,sói có xem hợp tuổi hay mệnh ko ạ?Nếu hợp mệnh thì sẽ theo mệnh của chồng. Khi các cụ sinh con các cụ có chọn năm sinh để đứa con sinh ra ko khắc mệnh bố ko ạ?Nếu như mệnh chủ nhà ko khắc vợ, con không khắc cha thì vấn đề chọn nhà theo mệnh chủ nhà là ko vấn đề gì. Vấn đề cụ chủ thớt đưa ra là nếu ông con khác mệnh bố là Đông hay Tây tứ Trạch thì sẽ ko tốt cho người chủ tiếp theo cho ngôi nhà đó có phải ko ạ?Về cái này theo ngu ý của e chưa hẳn khẳng định đc bởi vì nếu ông con có phúc thì sẽ có phần và cái nữa nó phụ thuộc vào phần âm của gđ đó là chính.Và lúc thịnh lúc suy là quy luật. Vua chúa ngày xưa rất coi trọng về địa lý để xây cung điện nhưng có dòng họ nào trị vì mãi mãi đâu. Cho nên cái nhà có thể tốt với chủ này nhưng xấu với chủ khác là điều bình thường
Ối giời ơi!
Cụ chọn tuổi vợ với tuổi sinh con được í ạ???

Còn phần cụ nói là đời sau nếu mệnh không hợp nhà của bố để lại, thì kết quả còn phụ thuộc "phúc đức", "phần âm" của nhà đó nữa...Thì em hỏi cụ rằng :Thế ông bố cần gì chọn hướng hợp với ông ấy?
Nhẽ nào ông bố không có nguồn "phúc đức", "phần âm" của dòng họ trước đó à?

Như cụ nói thì chả ai, chả đời nào phải chọn hướng cả, vì ai cũng có tổ tiên hết.
Mà ở đây đang đưa ra vấn đề là hiện nay đang có quan điểm chọn hướng theo mệnh, và chúng ta đang bàn về cái này. Chứ chờ "âm phúc" thì chọn làm quái gì???

thtvuf

Xe điện
Hướng v
Hướng Tây là hướng Phật đấy mợ, không biết thế nào nhưng em thống kê ở xóm nhà em thấy nhà hướng Tây hoặc hướng Bắc có tỷ lệ khá giả cao hơn các nhà có hướng còn lại.
Hướng về Phật thì không khá giả đâu cụ ợ...

Bomva

Xe điện
Nói cho nhanh nếu phong thủy mà chuẩn thì các thầy phong thủy toàm đại gia cả rồi. Vì các thầy biết làm sao để cuộc sống lúc nào cũng thuận.
Hòn đất mà biết nói năng thì thầy địa lý hàm răng chả còn. Các cụ ngày xưa biểu thế

Nino88

Xe container
Theo 1 nghiên cứu từ xa xưa ông bà ta có dạy,phàn mà làm nhà,xây nhà,nếu là làm ăn kinh doanh nên có 1 hướng có ghé TÂY thì sẽ thuận lợi và bốc hơn trong việc làm ăn,kể cả người đó có xung với hướng TÂY đi chăng nữa thì vẫn tốt,các hướng có thể ghé là hướng cửa sổ,ban công,nếu phạm cửa chính là hướng tây thì em không bàn đến!Mời cụ Trâu có ý kiến xem thế nào ạh?

trauxanh

Xe lăn
Nói cho nhanh nếu phong thủy mà chuẩn thì các thầy phong thủy toàm đại gia cả rồi. Vì các thầy biết làm sao để cuộc sống lúc nào cũng thuận.
Hòn đất mà biết nói năng thì thầy địa lý hàm răng chả còn. Các cụ ngày xưa biểu thế
Câu này nghe quen quá rồi, và cũng nhiều người phải giải thích lắm rồi, nhẽ cụ không cần phải nói lại.

Còn nếu cụ nói phong thuỷ chuẩn hay không chuẩn, thì cụ đưa luận điểm chứng minh của mình ra đi. Chứ không thì mọi người lại cho rằng cụ không biết nhưng cứ nói bừa mà thôi. :-w