Bàn về giá rổ của phụ tùng chính hãng Mẹc

Civic08

Xe tải
Cụ mà làm nguyên list này trong hãng chắc chỉ muốn bán mie nó xe mất. Công nhận giá hãng đắt thật nhưng chưa chắc bắt bệnh đã chuẩn, toàn thấy thay mới hết.
Cụ cho em hỏi hãng nó bắt bệnh nhầm rồi thay nhầm cái phụ tùng không cần phải thay thì hãng có bị thiệt hại gì không ạ? Chắc chả việc gì mà chỉ tăng doanh thu và lợi nhuận còn mình thì die phải ko cụ.

CDbenly125

Xe máy
Hãng không sửa mà chỉ thay trừ sơn,vỏ thôi cụ nhóe, hỏng phải thay,sắp hỏng phải thay,đến tuổi phải thay,nghi ngờ hỏng phải thay....,Con vợ em W211 có biểu hiện hơi giật khi sang số em cho vào hãng được kê cho quả đơn thuốc 221củ ,em thấy nhiều phụ tùng trong list này còn đắt hơn cả giá của...hãng. Các cụ không nên săm soi vào con vợ em làm gì mà tập trung vào rổ trên đấy xem dư lào ạ.
Hơi giật khi sang số nhiều khả năng là mạch điều khiển hộp số sắp tèo (đang chập chờn), giá ngoài toàn bộ chưa bằng 1/2 cái mục số 1 trong báo giá cụ ạ. Còn chi phí rebuild nó thì chỉ vài triệu (mất đúng 7 ngày gửi đi về, bảo hành 2 năm). Xong cụ thay dầu hộp số, lọc dầu. Hết.
W211 thì xe đã hết bảo hành, bỏ ra hơn 200 củ thế này thì thành dở hơi mất ạ...em xin lỗi cụ, em đùa tý hehehe...
Em cũng đang đi W211 ạ, chưa bao giờ thay thế, sữa chữa gì hơn 30tr / năm cả.

Civic08

Xe tải
Hơi giật khi sang số nhiều khả năng là mạch điều khiển hộp số sắp tèo (đang chập chờn), giá ngoài toàn bộ chưa bằng 1/2 cái mục số 1 trong báo giá cụ ạ. Còn chi phí rebuild nó thì chỉ vài triệu (mất đúng 7 ngày gửi đi về, bảo hành 2 năm). Xong cụ thay dầu hộp số, lọc dầu. Hết.
W211 thì xe đã hết bảo hành, bỏ ra hơn 200 củ thế này thì thành dở hơi mất ạ...em xin lỗi cụ, em đùa tý hehehe...
Em cũng đang đi W211 ạ, chưa bao giờ thay thế, sữa chữa gì hơn 30tr / năm cả.
May là em cũng ko đến nỗi dở hơi cụ ạ,ai lại đi thay mấy thứ nhi nhăng hơn 200củ trong khi giá trị cái xe khoảng 5-600,em nghĩ ở mình do nó độc quyền, hàng hiệu hóa mấy cái phụ tùng -dịch vụ này rồi thao túng bắt chẹt giá chứ ở bên Đức họ dùng E làm taxi mà thế naỳ thì chít à.

tatrung

Xe điện
Website
www.thegioixesang.vn
Cụ sưu tầm được nhiều nhỉ. Đồ chính hãng bao giờ cũng đắt hơn bên ngoài rất nhiều ( kể cả các xe Nhật, Hàn ). Nói chung để là người tiêu dùng thông thái, giảm chi phí bảo dưởng sửa chữa cho xe thì cá nhân e nghĩ: nếu xe mới còn bảo hành thì cứ vào hãng đừng chế cháo gì. Hết bảo hành thì vẫn vào hãng thăm khám, đồ giá trj thấp thì thay luôn, đồ giá trị cao thì tham khảo thêm hàng bên ngoài ( thay ở gara, tự mua hàng vào gara lắp,...). Và quan trọng là phải có chỗ uy tín ktra đúng bệnh, mua hàng đúng chỗ ( phụ tùng xe nào cũng có hàng chính hãng, hàng oem, hàng fake cả) để tiết kiệm chi phí.
cụ cho bảng báo giá cho list tương tự đi cụ

Civic08

Xe tải
Cụ phán chuẩn. Cứ mang vào hãng, check chót cẩn thận. Giá phụ tùng Hãng thì tất nhiên là cao rồi. Nhưng nếu chỉ cao hơn bên ngoài một cách hợp lý, đừng như ắc qui hơn nhau cả 5-6 lần, thì tốt nhất thay hàng chĩnh hãng. Cái nào quá bất hợp lý, mình thay ngoài. Hôm trước tôi hỏi lốp Machelin ở HBT thì 20 triệu một bộ. Hãng giờ đâu chỉ tầm 23-24 triệu. Ví dụ nếu thế mình thay hàng chính hãng, đắt hơn tí nhưng họ bảo hành 2 năm, rồi nói thật là cũng yên tâm hơn. Tóm lại, tôi nghĩ, thay phụ tùng thì mình phải đông-tây y kết hợp cụ ạ!
Riêng lốp xe nó không có quy định là phụ tùng chính hãng hay ko chính hãng cụ ạ,cụ lắp lốp hãng nào cũng đc miễn là đúng size thôi, cái này không chặt chém được.

cap_hl

Xe hơi
Hãng chứ có phải chơi đâu, nên tham khảo thêm ngoài mới là chuẩn

cap_hl

Xe hơi
Cụ cho em hỏi hãng nó bắt bệnh nhầm rồi thay nhầm cái phụ tùng không cần phải thay thì hãng có bị thiệt hại gì không ạ? Chắc chả việc gì mà chỉ tăng doanh thu và lợi nhuận còn mình thì die phải ko cụ.
Cụ biết rồi mà còn hỏi :)

_APTL_

Xe hơi
Nhìn cái list của cụ Civic mà em chóng hết cả mặt.

acad66

Xe hơi
em cũng hóng theo cụ chủ với!

Civic08

Xe tải

dongnat

Xe điện
Các cụ nên mua trực tiếp trên mạng hoặc các của hàng chuyên bán đồ...sau đó mang đến xưởng lắp là an tâm nhất.
Khi mua hàng của các cửa hàng bán đồ chuyên nghiệp, các cụ thoả thuận mua thêm thời gian bảo hành nữa là yên tâm.
Giá ở các cửa hàng này rẻ chỉ bằng 40% so với các xưởng sửa xe...

hoanh.nguyen123

Xe hơi
Các cụ nên mua trực tiếp trên mạng hoặc các của hàng chuyên bán đồ...sau đó mang đến xưởng lắp là an tâm nhất.
Khi mua hàng của các cửa hàng bán đồ chuyên nghiệp, các cụ thoả thuận mua thêm thời gian bảo hành nữa là yên tâm.
Giá ở các cửa hàng này rẻ chỉ bằng 40% so với các xưởng sửa xe...
Cụ nói chuẩn luôn, nhưng mua hàng ngoài hên xui lắm, trước e mua máy phát hàng boos xịn giá 7 củ, về lắp, chạy đc khoảng 3 tháng thì tèo, lúc tháo ra thì cái cổ góp te tua luôn, e quay lại đó bảo hành thì họ bảo là lỗi tại chỗ lắp chứ ko phải tại vật tư
E nghĩ là tại chỗ lắp thì sao mà hỏng ở trong cổ góp đc?
Sau vụ đó e vào xưởng thay đồ cho lành, tiền nào của đấy, lại bảo hành chuẩn cho yên tâm, chứ lọ mọ vừa mất thời gian, vừa hên xui, mà lúc mang vào xưởng thay mấy cậu ý ghét mình như mẻ luôn,

nguyendongkhoi

Đi bộ
Chuyên phân phối Mercedes-Benz chính hãng

dongnat

Xe điện
Cụ nói chuẩn luôn, nhưng mua hàng ngoài hên xui lắm, trước e mua máy phát hàng boos xịn giá 7 củ, về lắp, chạy đc khoảng 3 tháng thì tèo, lúc tháo ra thì cái cổ góp te tua luôn, e quay lại đó bảo hành thì họ bảo là lỗi tại chỗ lắp chứ ko phải tại vật tư
E nghĩ là tại chỗ lắp thì sao mà hỏng ở trong cổ góp đc?
Sau vụ đó e vào xưởng thay đồ cho lành, tiền nào của đấy, lại bảo hành chuẩn cho yên tâm, chứ lọ mọ vừa mất thời gian, vừa hên xui, mà lúc mang vào xưởng thay mấy cậu ý ghét mình như mẻ luôn,
Mua ở ngoài ko có nghĩa là mua hàng OM hay OME nhé cụ. Mua hàng xịn cơ.
Vấn đề là xưởng có lắp cái tử tế ko thôi, chứ hàng ngon thì ok mà. Giờ xưởng nhiều lắm...đầy chỗ lắp lấy công thoải mái mà.

Chỉnh sửa cuối:

hoanh.nguyen123

Xe hơi
Mua ở ngoài ko có nghĩa là mua hàng OM hay OME nhé cụ. Mua hàng xịn cơ.
Vấn đề là xưởng có lắp cái tử tế ko thôi, chứ hàng ngon thì ok mà. Giờ xưởng nhiều lắm...đầy chỗ lắp lấy công thoải mái mà.
Trước e cũng nghĩ y như cụ, sau vụ bị quả máy phát với nghiệm ra là mỗi người một công một việc, các bác làm xưởng kiếm tiền từ khách hàng, còn e đi làm cũng kiếm tiền từ khách hàng nên e thôi ko lọ mọ nữa, công sức đó để đi cầy tiếm tiền vui hơn

akien_do

Xe hơi
Đắt quá nhỉ ? Đây là câu trả lời vì sao mec mất giá sau 5 năm

dongnat

Xe điện
Trước e cũng nghĩ y như cụ, sau vụ bị quả máy phát với nghiệm ra là mỗi người một công một việc, các bác làm xưởng kiếm tiền từ khách hàng, còn e đi làm cũng kiếm tiền từ khách hàng nên e thôi ko lọ mọ nữa, công sức đó để đi cầy tiếm tiền vui hơn
Nếu vậy là câu chuyện khác rồi, ko đúng tiêu chí thớt...

laze_a1

Xe tăng
Nếu vậy là câu chuyện khác rồi, ko đúng tiêu chí thớt...
Em cũng nhất trí với cụ, đi dòng này hiểu biết một chút vừa thú vị vừa kinh tế.
Chủ động được phụ tùng mang ra gara trả công thợ cao cao một chút là đẹp, mà vẫn rất hợp lý, đâu có mất nhiều time lắm đâu