[Luật] Bắn tốc độ 71/50 phạt 5tr

quanghuymang

Đi bộ
Mời anh em bình luận mình mới bị bắn tốc độ 71/50 vi phạm trên 20km - 35km phạt 5tr giam bằng 30 ngày

Kara_men

Xe buýt
Bình luật gì nữa hả cụ, có gì lạ đâu?

Thuy_CK

Xe điện
Mời anh em bình luận mình mới bị bắn tốc độ 71/50 vi phạm trên 20km - 35km phạt 5tr giam bằng 30 ngày
Chắc bây giờ đã có quyết định xử phạt và cụ có thể khiếu nại !
Nếu số đo hiển thị trên súng là 71km thì cụ làm đơn khiếu nại yêu cầu trừ sai số theo kiểm định của súng.
Sau khi trừ sai số sẽ có số hợp lệ để làm căn cứ sử phạt. Nếu trừ 2km thì cụ sẽ chị bị phạt 2tr5 và không treo bằng do đó quyết định phải bị huỷ bỏ !

CLCN

Xe hơi
chuẩn mà ,lỗi nặng nhất là qua tốc độ chia buồn cụ

CLCN

Xe hơi
h luật mới các cụ chú ý. đoạn có dải phân cach thi là 60 nhưng ko có dải phân cách thì chỉ có 50 thôi nhé

Matizcoi

Xe cút kít
Nếu số đo hiển thị trên súng là 71km thì cụ làm đơn khiếu nại yêu cầu trừ sai số theo kiểm định của súng.
Sau khi trừ sai số sẽ có số hợp lệ để làm căn cứ sử phạt. Nếu trừ 2km thì cụ sẽ chị bị phạt 2tr5 và không treo bằng do đó quyết định phải bị huỷ bỏ !
Ơ em tưởng súng bắn đã trừ sai số 4km/h nên mới có chuyện phạt từ quá 5km/h trở lên rồi chứ cụ?
Hôm lâu lâu em đi uây Tàu bị bắn tốc độ, xxx mang máy về tem nhãn đủ cả, ảnh có nốt đỏ oánh dấu xe em 45km/h, nghĩa là vượt 5km/h so với quy định, em ko có tiền nên phải về kho bạc ốp nộp 150k theo quy định, như vậy nếu em gặp cụ sớm là khiếu nại đc ạ?

NNS

Xe ngựa
có gì mà bình? hôm nào đến nộp phạt lấy ảnh về ép plastic dán lên kính lái cho nhớ, 5 củ học phí thế là cũng khá chát nhỉ

NNS

Xe ngựa
thế sai số súng nó + lên thì cod cộng vào tăng tiền phạt ko cụ?
căn cứ nào cụ bẩu đc trừ hao cái sai số đó? sai số là "sai số cho phép" máy sai trong phạm vi đó là đc sử dụng, vượt thì ko đc xài, chứ ko ai trừ sai số khi bắn à nha, ảnh nó có in luôn cả tốc độ, cứ thế nó áp khung

Thuy_CK

Xe điện
Ơ em tưởng súng bắn đã trừ sai số 4km/h nên mới có chuyện phạt từ quá 5km/h trở lên rồi chứ cụ?
Hôm lâu lâu em đi uây Tàu bị bắn tốc độ, xxx mang máy về tem nhãn đủ cả, ảnh có nốt đỏ oánh dấu xe em 45km/h, nghĩa là vượt 5km/h so với quy định, em ko có tiền nên phải về kho bạc ốp nộp 150k theo quy định, như vậy nếu em gặp cụ sớm là khiếu nại đc ạ?
Mức 5km-10km là quy định mức phạt của luật không liên quan tới sai số của máy đo
Sai số của máy đo sẽ ảnh hưởng kết quả đo .

VD1: Xe tăng tốc quá lên 123km/h tại đường cho phép chạy 120kmh mà do sai số hay do độ trễ nên chỉ hiển thị trên đồng hồ xe là 120km.
Máy bắn có sai số + thêm 2km và cho kết quả đo hiển thị 125km dẫn tới lái xe bị phạt. Như vậy là bị phạt oan !
VD2 (giống trường hợp chủ thớt) : Xe chạy 139km trên đường quy định 120km tức là vượt quá tốc độ 19km nhưng máy bắn sai số +2 nên đo thành 141km tức là vượt quá tốc độ 21km. Lái xe đang từ mức phạt 2tr5 không thu bằng thành bị phạt 5tr thu bằng 1 tháng. Như vậy là bị phạt oan !

Để tránh mọi trường hợp phạt oan chỉ được lấy kết quả thấp nhất trong khoảng sai số của máy đo. (cái này có quy định rồi)
VD: Máy đo hiển thị 140km với sai số ± 2km thì khoảng kết quả thự sẽ trong phạm vi 138km-142km và theo quy định chỉ lấy kết quả thấp nhất là 138km làm căn cứ sử phạt !

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Mức sai số 5km dành cho các sai số của xe, của người lái ...
Sai số của máy đo sẽ tính vào kết quả đo .

VD1: Xe tăng tốc quá lên 123km/h tại đường cho phép chạy 120kmh mà do sai số hay do độ trễ nên chỉ hiển thị trên đồng hồ xe là 120km.
Máy bắn có sai số + thêm 2km và cho kết quả đo hiển thị 125km dẫn tới lái xe bị phạt. Như vậy là bị phạt oan !

VD2 (giống trường hợp chủ thớt) : Xe chạy 139km trên đường quy định 120km tức là vượt quá tốc độ 19km nhưng máy bắn sai số +2 nên đo thành 141km tức là vượt quá tốc độ 21km. Lái xe đang từ mức phạt 2tr5 không thu bằng thành bị phạt 5tr thu bằng 1 tháng. Như vậy là bị phạt oan !

Để tránh mọi trường hợp phạt oan chỉ được lấy kết quả thấp nhất trong khoảng sai số của máy đo. (cái này có quy định rồi)
VD: Máy đo hiển thị 140km với sai số ± 2km thì khoảng kết quả thự sẽ trong phạm vi 138km-142km và theo quy định chỉ lấy kết quả thấp nhất là 138km làm căn cứ sử phạt !
Cái này hay nha, giờ em mới tỏ, lâu nay u mê bị xxx thịt hộp kiểu ốp luôn mà ko biết, tuy nhiên cụ có văn bản nào ko ạ, chứ cãi chay thế xxx họ ko phục :(

Thuy_CK

Xe điện
Cái này hay nha, giờ em mới tỏ, lâu nay u mê bị xxx thịt hộp kiểu ốp luôn mà ko biết, tuy nhiên cụ có văn bản nào ko ạ, chứ cãi chay thế xxx họ ko phục :(
Cách hiểu 5km cho lỗi vd 105/100km là bù sai máy bắn 5km là cách hiểu không đúng !
Nếu hiểu theo cách đó thì lỗi quá tốc độ trên 20km vd 71/50km phải được bù sai thành 76/50 ;))

Du_don

Xe điện
:)) Hôm trước em 101/80 đưa 2t cầm luôn mà!

Thuy_CK

Xe điện
thế sai số súng nó + lên thì cod cộng vào tăng tiền phạt ko cụ?
căn cứ nào cụ bẩu đc trừ hao cái sai số đó? sai số là "sai số cho phép" máy sai trong phạm vi đó là đc sử dụng, vượt thì ko đc xài, chứ ko ai trừ sai số khi bắn à nha, ảnh nó có in luôn cả tốc độ, cứ thế nó áp khung
- Cụ chủ có quyền khẳng định mình chỉ đi ở mức tốc độc thấp nhất trong dải kết quả của máy đo sau khi cộng trừ sai số của máy. Cụ thể nếu máy đo có sai số ± 2km mà cho kết quả là 71km thì cụ chủ có quyền khẳng định mình chỉ đi với tốc độ 69km.

- Việc chứng mình sai số của máy không làm tăng thêm kết quả đo từ 69km thành 71km trong trường hợp của cụ chủ là nghĩa vụ của cơ quan xử phạt !

LUẬT - Xử lý vi phạm hành chính
Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
- Cụ chủ có quyền khẳng định mình chỉ đi ở mức tốc độc thấp nhất trong dải kết quả của máy đo sau khi cộng trừ sai số của máy. Cụ thể nếu máy đo có sai số ± 2km mà cho kết quả là 71km thì cụ chủ có quyền khẳng định mình chỉ đi với tốc độ 69km.

- Việc chứng mình sai số của máy không làm tăng thêm kết quả đo từ 69km thành 71km trong trường hợp của cụ chủ là nghĩa vụ của cơ quan xử phạt !

LUẬT - Xử lý vi phạm hành chính
Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính.
Cụ ơi ảnh chụp có nổi rõ số 45km/h là bằng chứng của cơ quan xử phạt, chứ cái sai số lên xuống 2km/h của máy bọn em đâu có biết, theo cụ thì phải vượt từ 7km/h mới đủ cơ sở để phạt đúng ko?
Còn việc đi quá tốc độ trong trường hợp 21km/h thì có thể cãi cho xuống thấp 2km/h còn 19km/h nhằm giảm thiệt hại cũng tốt.

Thuy_CK

Xe điện
Cụ ơi ảnh chụp có nổi rõ số 45km/h là bằng chứng của cơ quan xử phạt, chứ cái sai số lên xuống 2km/h của máy bọn em đâu có biết, theo cụ thì phải vượt từ 7km/h mới đủ cơ sở để phạt đúng ko?
Còn việc đi quá tốc độ trong trường hợp 21km/h thì có thể cãi cho xuống thấp 2km/h còn 19km/h nhằm giảm thiệt hại cũng tốt.
Đây chính là cái mà nhiều người không chú ý ;))
Theo Viện Đo lường Quốc gia, tem kiểm định của MĐTĐ dán ở vị trí dễ quan sát trên thân máy. Trên đó ghi hạn kiểm định (một năm) do Viện Đo lường Quốc gia cấp. Hiện tại ở Việt Nam có hai loại MĐTĐ: Dùng tia laze và dùng sóng rada, phạm vi áp dụng từ 8 – 320km/h, sai số 2km/h.
Vậy : Người tham gia giao thông nghi ngờ quyền lợi bị ảnh hưởng bởi sai số của thiết bị là có cơ sở pháp lý !

- Quy định mức phạt của LUẬT là con sô chính xác.
- Kết quả đo của súng là con số có thể sai so với thực tế làm ảnh hưởng tới quyền lợi của người tham gia giao thông
- Chứng minh và đảm bảo quyền lợi của người tham gia giao thông không bị ảnh hưởng bởi sai số của thiết bị là nghĩa vụ và trách nhiệm của cơ quan xử phạt

Chỉnh sửa cuối:

quanghuymang

Đi bộ

Đã có quyết định xử phạt khiếu nai ai bây giờ các đồng chí

Muon_biet

Xe cút kít

Quyết định xử phạt thường được đóng thành quyển và mỗi QĐXP có 3 niên, QĐ này không nằm trong quyển nào cả (không có số quyển) và từng niên in rời nên có thể khác nhau. Về mẫu mã cụ có thể hỏi lại nơi ra QĐXP (thanh tra CA tỉnh) xem họ trả lời bằng văn bản như thế nào. Còn việc khiếu nại QĐXP cụ có thể nộp phạt xong vẫn khiếu nại được với các cơ quan ra QĐXP và các cơ quan có thẩm quyền, trong trường hợp ra QĐXP không đúng thì họ phải có biện pháp khắc phục và bồi thường thiệt hại do họ ra QĐ chưa chuẩn xác.

Thuy_CK

Xe điện

Điều 7. Trình tự khiếu nại

1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.

quanghuymang

Đi bộ
Vấn đề tôi đưa ra ở đây 71/50 có nên khiếu nại không.