[Funland] Bàn thờ gỗ sồi Nga ?

Dan du an

Xe ba gác

sắt con

Xe điện
gỗ này các cụ cứ chê ko bằng gỗ nọ gỗ kia, chứ em thấy thà mua gỗ này qua tẩm sấy xử lý công nghiệp, tránh đc các rủi ro cong vênh, nứt...chi phí vừa phải hơn là gỗ thịt theo gu truyền thống nhà ta.

xưa hình như các cụ chuộng gỗ mít thì phải.... ????

New car 2023

Xe container
chung cư nhà cháu cũng vừa làm bộ như này cho phù hợp vì ko có diện tích nhiều, cơ bản thành tâm chứ đồ xịn ai cũng thích nhưng ko có điều kiện ạ
Thành tâm là dành cho người đã mất.
Còn gỗ này nọ, là dành cho người đang sống, bác ạ.

Thanhdream

Xe hơi
Bàn thờ bé bé cho chung cư dạng như này bằng gỗ sồi nga. So với các loại gỗ khác thì chất lượng như nào các cụ. Em cảm ơn
Bàn thờ em thấy các cụ hay dùng gỗ mít. Sồi Nga thì ko có đâu, sồi mỹ thì có. Trước em làm tủ bếp đi tìm sồi nga, xuống làng nghề thợ bảo làm gì có. Bảo sồi nga là lùa gà, tần bì thôi

honda_cub79

Xe lăn
gỗ này các cụ cứ chê ko bằng gỗ nọ gỗ kia, chứ em thấy thà mua gỗ này qua tẩm sấy xử lý công nghiệp, tránh đc các rủi ro cong vênh, nứt...chi phí vừa phải hơn là gỗ thịt theo gu truyền thống nhà ta.

Đúng đấy cụ, nhà cháu thấy chỗ làng Võ Lăng Thanh Oai người ta vẫn đóng bằng gỗ mít.

bau67

Xe container
giờ gỗ gụ cũng ít, e thấy làng nghề ở đỗ xá - phú xuyên HN hay dùng gỗ nhập Nam Phi; cách đây hơn 10 năm e cũng đặt tủ thờ dưới đấy, giá 8tr
Vạn Điểm, làng nghề mới quy hoạch sát đường ra bờ sông chỗ bến phà Văn Nhân Cụ ạ !
Những kiểu Ban thờ này giờ họ sản xuất hàng loạt nên giá khá rẻ. Quan trọng sơn phun mấy lớp.
Nhà Cháu mua loại nhỏ để đóng thùng mang đi xa mà lúc giở ra vẫn chắc nình nịch. Các Cụ ra Đê La Thành mua giá còn rẻ hơn mua trên mạng.

namson229

Xe điện
Vạn Điểm, làng nghề mới quy hoạch sát đường ra bờ sông chỗ bến phà Văn Nhân Cụ ạ !
Những kiểu Ban thờ này giờ họ sản xuất hàng loạt nên giá khá rẻ. Quan trọng sơn phun mấy lớp.
Nhà Cháu mua loại nhỏ để đóng thùng mang đi xa mà lúc giở ra vẫn chắc nình nịch. Các Cụ ra Đê La Thành mua giá còn rẻ hơn mua trên mạng.
đồ gỗ e toàn đánh veni thôi cụ ơi, ko phun sơn; e làm dưới đấy 14 năm; sau mới chuyển về HN; trong làng vẫn hoạt động, còn ngoài chỗ làng nghề thì trưng bầy là chính; còn minh đặt, nhiều yêu cầu thì giá đắt hơn; bàn thờ thì đặt theo cung, cũng ít háng sẵn lắm, làm sẵn thì bàn, ghê nhiều hơn

namson229

Xe điện

giờ quê e vẫn thích làm đồ thờ bằng gỗ mít cụ ạ! chắc nó thơm

Supercub_90

Xe điện
Bàn thờ bé bé cho chung cư dạng như này bằng gỗ sồi nga. So với các loại gỗ khác thì chất lượng như nào các cụ. Em cảm ơn
Chung cư thì mua gỗ này hợp lý, giá rẻ lại bền, nhìn cũng chắc chắn và thẩm mỹ. Sau này chuyển hoặc thay cũng đỡ phí. Em mua bộ ghế ngồi và bàn ăn gỗ này dùng chục năm vẫn rất tốt.

namson229

Xe điện
em nghĩ chắc ko phải do thơm mà xưa gỗ mít phổ biến, dễ trồng, nhà nào cũng 1- vài cây chẳng hạn, 🙂.
Nhà nghiên cứu văn hóa dân gian Lê Quang Khang cho biết: Các đồ thờ xưa thường được làm bằng gỗ mít vì gỗ mít không mọt, có mùi thơm, cây mít lại là biểu tượng của nhà giàu (nhà ngói cây mít). Ngoài ra, cây mít cũng tượng trưng cho sự sinh sôi phát triển dồi dào.

https://www.google.com/url?esrc=s&q=&rct=j&sa=U&url=https://dothohaiphong.com/y-nghia-do-tho-lam-bang-go-mit-post250.html&ved=2ahUKEwi6i6y5kvaGAxVns1YBHWzgCv0QFnoECAAQAw&usg=AOvVaw0fxKnTLTVvmkDRpPr0LWYD

Root Sudo

Xe tải
Đồ thờ bây giờ em thấy phổ biến là gỗ Hương Đá hoặc Gõ Đỏ

coolpix8700

Xe ngựa
Cây mít to bây giờ rất khó tìm. Thời xưa thì mọc thành rừng trong Nghệ An.
Gỗ mít người ta chuộng vì thuộc loại gỗ dẻo, dễ chế tác, thường được sử dụng để làm trống, khắc tượng.
Nhà em cách đây chục năm cũng đặt 1 cái bàn thờ bằng gỗ gụ. Bàn thờ gỗ gụ bán nhều ở đê La thành thường bằng gỗ giác, để ý sẽ thấy rất nhiều lỗ "mọt nước", giá sẽ khá rẻ, nhưng nếu là gỗ lõi sẽ không bị như vậy!

Sau mua thêm cái bộ này nữa (lúc vẫn đặt dưới cái đôn, chưa đưa lên bàn thờ)

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Cụ chủ cũng có ý quan tâm tới bàn thờ nghĩa là cũng quan tâm việc thờ cúng thần đất, tổ tiên,..rồi.
Nếu đã quan tâm thì nên sử dụng mấy loại gỗ sau để làm bàn thờ: Mít, gụ, hương là vài loại gỗ truyền thống các cụ hay làm bàn thờ, còn vì sao ...nếu mình ko biết thì nên bỏ qua ko quan tâm vì sao làm gì.
Nếu muốn đặt đóng được đúng gỗ thì cũng không khó khăn gì; tìm xưởng mộc ở các vùng ngoại thành thuê đóng là được và giá cũng không quá cao đâu (bàn thờ treo thì vài triệu, bàn thờ nhỏ thì hơn chục củ thôi).
Bàn thờ thì nên sử dụng gỗ tốt tương đối vì không mấy khi tháo bỏ thay bàn thờ khác. Không nên dùng mấy loại gỗ kiểu như gỗ sồi chỉ vì cái tiện của mình.
Chúc cụ sớm kiếm được cái bàn thờ ưng ý để làm ăn được thuận lợi.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gỗ mít người ta chuộng vì thuộc loại gỗ dẻo, dễ chế tác, thường được sử dụng để làm trống, khắc tượng.
Nhà em cách đây chục năm cũng đặt 1 cái bàn thờ bằng gỗ gụ. Bàn thờ gỗ gụ bán nhều ở đê La thành thường bằng gỗ giác, để ý sẽ thấy rất nhiều lỗ "mọt nước", giá sẽ khá rẻ, nhưng nếu là gỗ lõi sẽ không bị như vậy!

Em cảm ơn thông tin của Cụ/bác.

Kiabuoisang

Xe container

Gỗ mít ta thiếu gì đâu cụ, tỉnh lẻ bán đầy với giá gỗ tròn nguyên cây tầm hơn 20tr/m3. Nhược điểm là gỗ ko được to như ngày xưa thôi.
Bộ bàn thờ này em đặt đóng gỗ mít ta hịn hết gần 20tr. Gỗ mít ko hiếm đâu ạ (có điều ko gặp thợ quen thân thì dễ ăn hàng đểu ạ)
Gỗ mít thì ko có chuyện dẻo đâu ạ. Đặc điểm gỗ nhẹ, đồng chất, lục lạc và dễ chế tác, đục đẽo, không cong vênh, không mối mọt và có thể nổi dưới nước khi khô kiệt …

Chỉnh sửa cuối: