Bẩn sensor hay bẩn lens ạ?

khoaviet

Xe tăng
Tình hình là nhà cháu có con 30 dê với cái ống fix 50 1.8.Cháu chụp bằng av ở f là 22 thì nó hiện lên vết bửn bửn đốm đốm trên ảnh nhưng khi mở ra đến 1.8 thì lại ko thấy nên cháu có hỏi ông anh cháu thì dc trả lời là do sensor dính bửn.Cháu phân vân quá ko biết tại lens hay tại sensor vì cái lens bửn thì cháu nhìn thấy vết bụi rồi,nhưng mà sensor thì cháu chịu chẳng biết lôi ra săm soi xem bửn ở đâu.vậy cụ nào có chuyên môn giải thích cho cháu là sensor bửn hay tại lens bửn ko ạ?Cháu có cái ảnh ví dụ đây ạ

quangtayho

Xe container
Bác để tốc độ thật chậm. tháo lens ra, bấm chụp rồi nhìn vào senso thì thấy ngay.
Cách hiệu quả nhất: Bác mang xuống bác Giang Duy Đạt (là 1 ofer) bác ấy lau cho, mấy phút thôi

Cavali

Xe điện
:77::77::77::77::)):)):)):)):))
Bác quang soi sensor trong 30 giây ah :))
30D có chế độ Sensor cleaning mà cụ , cụ để chế độ M , rồi vào menu là có chế độ đấy , nhớ là pin còn nhiều nhé , mở ra và thổi hoặc soi xem có bụi ko , vấn đề này đơn giản thôi
Bụi bẩn trên sensor chỉ xuất hiện khi F>9

xmen

Xe buýt
Của bác bị bẩn sensor rồi, bác mua cái bóng hơi mà thổi, hoặc nếu bác run tay thì bác mang qua mấy nơi dịch vụ người ta làm cho

non_tay

Xe hơi
Chính xác là bửn sensor cụ ạ. Các vết bẩn sensor sẽ hiện lên khi cụ chụp phong cảnh, vì lúc đó thường tiêu cự nằm ở vô cùng và khẩu khép nhỏ nên vết bẩn hiện lên rất rõ.

Cụ thử làm thế này: kiếm một mảng tường màu sáng, trắng thì càng tốt, có thể đặt máy vững cách tường khoảng 50cm sao cho toàn bộ khung ngắm tràn ngập 1 màu tường thôi. Sau đó cụ để chế độ MF, vặn ra vô cùng, khép khẩu nhỏ vào, khép hết cũng được, để ISO nhỏ thôi. Rồi chụp lấy vài ảnh, chắc chắn là sẽ phải phơi sáng lâu vài hoặc vài chục giây, vì ISO nhỏ và khẩu nhỏ, thế nên mới cần đặt máy vững.
Chụp xong cụ sẽ có một "bản đồ" các vết bẩn trên sensor của cụ, tha hồ mà... làm gì thì làm nhé.

Kính cụ!(c)

khoaviet

Xe tăng
Của bác bị bẩn sensor rồi, bác mua cái bóng hơi mà thổi, hoặc nếu bác run tay thì bác mang qua mấy nơi dịch vụ người ta làm cho
Ở Hn bác có biết chỗ nào lau sensor uy tín và hiệu quả ko ạ?Cháu hơi run khoản tự lau này:102::102:

xmen

Xe buýt
Ở Hn bác có biết chỗ nào lau sensor uy tín và hiệu quả ko ạ?Cháu hơi run khoản tự lau này:102::102:
Đầu tiên em cũng run như bác nhưng sau thấy cũng không có gì khó cả, bác kiếm 1 tờ giấy trắng, khép khẩu thật sâu (16,22,23), để ISO thấp, để thời gian chụp từ 2 - 5s bác sẽ định vị được vết bẩn.

Sau đó bác mua cái bóng hơi thổi bụi về, mở chế độ khóa gương, bắn 1 phát rồi mở cáp máy ra, sau đó dùng bóng hơi thổi bụi vào sensor, bác lưu ý khi thổi cố gắng để máy ở vị trí úp xuống để bụi nó rơi ra khỏi sensor và body, sau đó bác test lại như trên, nếu hết thì ok, còn nếu không hết thì tùy vào bác có đủ tự tin hay không để lau sensor, cách lau cũng khá là đơn giản, bác dùng đũa ăn cơm, quấn bông gòn nhiều nhiều cho nó thật bết lại, sau đó bác lấy đá tủ lạnh cho vào cốc, chờ nó toát hơi ra thành cốc, bác thấm nhẹ vào bông và chùi thật nhẹ qua sensor là được. Chúc bác thành công

PS: Nếu bác không tự tin lau thì có thể mang qua 15 Phùng Khắc Khoan hoặc các địa chỉ của bác GDD hoặc Vú Nhật (b)

palm

Xe đạp
đúng như cụ xmen nói, máy bị bẩn sensor thôi cụ ạ, chữa trị không khó đâu. Cụ tự làm sạch sensor là được.
Canon thì đại loại thế, còn Nikon nhà em thì em làm thế này:
bác chuẩn bị cái bóng hơi thế này

cái đèn bàn học sinh:

1. Sạc đầy pin cho máy
2. Vào Menu -> Mirror Lock-up -> OK.
3. Tháo lens ra.
4. Bấm nút chụp, tấm gương sẽ lật lên để lộ sensor phía trong.
5. Để úp máy ảnh, soi đèn vào rồi nhìn vào sensor xem bụi chỗ nào.
Bác chú ý là, do ảnh qua gương lật sẽ bị ngược, nên chỗ bị bám bụi trên ảnh sẽ ở phía ngược lại trên sensor.
6. Lấy bóng hơi, bóp hơi cho bay hết bụi bám vào.
7. Bỏ bóng hơi ra, tắt máy ảnh.
8. Lắp lens vào test thử thành quả.
9. Trường hợp bụi chưa bay hết, bác phải dùng đến phương pháp nặng tay hơn là lấy bông ngoáy tai chùi nhẹ nhàng tình cảm. Cái này thì bác phải vững tay, đừng run là được.

Các bước nói ra thì dài nhưng thực sự là bác chỉ cần làm trong khoảng 3 phút là xong.

nnhtelecom

Xe hơi
mấy cái vụ bẩn sensor thuê lau cho lành bác a`, họ làm hỏng còn bắt đền chứ tự lau hỏng biết bắt đền ai. Mà lau sensor hết có xx k thôi

em lại cứ tưởng cái màn LCD của em nó bẩn lau mãi vẫn không sạch :21::21::21::21:

quangdzung

Xe điện
:77::77::77::77::)):)):)):)):))
Bác quang soi sensor trong 30 giây ah :))
30D có chế độ Sensor cleaning mà cụ , cụ để chế độ M , rồi vào menu là có chế độ đấy , nhớ là pin còn nhiều nhé , mở ra và thổi hoặc soi xem có bụi ko , vấn đề này đơn giản thôi
Bụi bẩn trên sensor chỉ xuất hiện khi F>9
Ăn thua gì cái chế độ cleaning ấy. Nhiều khi bẩn quá còn phải gỡ cả sensor ra mà lau ấy chứ

Tom Tit-Tot

Xe tăng
Ăn thua gì cái chế độ cleaning ấy. Nhiều khi bẩn quá còn phải gỡ cả sensor ra mà lau ấy chứ
Hôm nọ em dùng xà phòng và bàn chải đánh cũng ko sạch, chắc sensor dính nhựa đường :^)

Raptor90SE

Xe tải
Hình mẫu của bác này là khu Cột 3 à ?