Bản sao Hợp đồng ủy quyền có hợp lệ không?

trongtuan

Xe tăng
E thấy một vài chủ đề trong diễn đàn có nói đến bản sao của HĐ Ủy quyền công chứng.
Xin ý kiến các chuyên gia về vấn đề này. Theo tìm hiểu của em thì nó dư này:
Điều 6. Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao

1. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính không được yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu. Trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh.

2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao không có chứng thực có quyền yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu. Người đối chiếu phải ký xác nhận vào bản sao và chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao so với bản chính.

Các cụ cùng bàn luận cho vui vì trường hợp bị mất laọi giấy tờ này rất nhiều.
Mong cụ nào có kinh nghiệm rồi thì phổ biến, loại bản sao nào là hợp lệ và xxx có làm khó việc nay như nào, luật lá ra răng.

trongtuan

Xe tăng
Chán nhì chẳng thấy kụ nào vào để bóng bàn tý đi ngủ cho ngon.

v_t

Xe buýt
done roài

Chỉnh sửa cuối:

trongtuan

Xe tăng
Em cũng đang dính trường hợp này, mấy cụ cò bảo em là cứ sang tên cho vợ cả đi, cái đấy ko quan trọng lắm, nhưng em chưa dám làm vì 1 khi sang hợp đồng mua bán rồi, đóng thuế trước bạ rồi mà nó không chấp nhận bản uqcc sao thì lúc đấy dở hơi, lại phải chạy theo xin này nọ thì quá tội tiền. 2 là các bác cò nộp xong hồ sơ cho mình cầm tiền xong, mình cầm giấy hẹn cũng chưa chắc chắn, lại gọi lên đòi giấy gốc thì củ chuối lắm

Em được tư vấn 1 cách làm khác sang tên chính chủ mình luôn ko cần vợ, tuy tốn kém hơn một chút nhưng chắc và hìnhnhuw trái luật:|
Mạnh dạn làm đi cụ. E làm tuần trước em làm rồi chẳng sao cả vì em có bản sao tại pòng CC đó luôn, còn những bản sao ở xã, phường chứng thực thì e cũng không biết nữa.

v_t

Xe buýt
Mạnh dạn làm đi cụ. E làm tuần trước em làm rồi chẳng sao cả vì em có bản sao tại pòng CC đó luôn, còn những bản sao ở xã, phường chứng thực thì e cũng không biết nữa.
không bị hạnh họe gì hả cụ, ngại nhất là khoản nộp xong cầm giấy hẹn rồi, sau đó lại gọi lên đòi bản gốc thì mệt lắm

xuân hòa

Xe tải
E thấy một vài chủ đề trong diễn đàn có nói đến bản sao của HĐ Ủy quyền công chứng.
Xin ý kiến các chuyên gia về vấn đề này. Theo tìm hiểu của em thì nó dư này:
Điều 6. Trách nhiệm của cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao

1. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính không được yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu. Trường hợp có dấu hiệu nghi ngờ bản sao là giả mạo thì có quyền xác minh.

2. Cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao không có chứng thực có quyền yêu cầu xuất trình bản chính để đối chiếu. Người đối chiếu phải ký xác nhận vào bản sao và chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản sao so với bản chính.

Các cụ cùng bàn luận cho vui vì trường hợp bị mất laọi giấy tờ này rất nhiều.
Mong cụ nào có kinh nghiệm rồi thì phổ biến, loại bản sao nào là hợp lệ và xxx có làm khó việc nay như nào, luật lá ra răng.
Bác đến tổ chức hành nghề CC nơi làm HĐUQ để sao từ hồ sơ gốc là OK nhé....

tungmanh

Đi bộ
Hợp lệ hết , mình làm tại số 2 Nguyễn Khuyến, chỉ có UQCC bản sao (do phòng công chứng trước đây làm UQCC sao y) + HD mua bán cônng chứng tại phòng CC số 2 Vĩnh phúc + tờ khai + hóa đơn nộp thuế trước bạ + đăng ký gốc, không bị hoạnh họe gì cả. hôm nay vừa lấy biển xong và có giấy hẹn 2 ngày sau đến nhận đăng ký mới
* các bác luu ý là nếu có HĐMB thi không cần xác nhận của công an phường nhé.

Chỉnh sửa cuối:

tungmanh

Đi bộ
Tôi dùng CCUQ bản sao y + hợp đồng mua bán công chứng không bi hoạnh họe gì cả. hôm nay vừa bấm biển và có giấy hen 2 ngày sau đến lấy đăng ký mới.

trongtuan

Xe tăng
Chiều nay em cũng bấm rồi, bản sao HĐCC chẳng sao cả trôi hết, cụ nào mà bị chẹt thì cứ bảo là cho xin mấy chữ xác nhận vào đó để đi hỏi cấp trên là em Hoa hết hỏi luôn.

lynnhung11

Xe tải
Tôi dùng CCUQ bản sao y + hợp đồng mua bán công chứng không bi hoạnh họe gì cả. hôm nay vừa bấm biển và có giấy hen 2 ngày sau đến lấy đăng ký mới.
Cụ ở quận nào vậy? Em ở Hoàng Mai hôm trước làm sang tên cái biển xe SH cũ còn bị bọn nó xin xỏ tiền và gây khó dễ bao nhiêu lâu, may mà có người quen nhờ nên sau cũng xong, sư chúng nó

lynnhung11

Xe tải
Chiều nay em cũng bấm rồi, bản sao HĐCC chẳng sao cả trôi hết, cụ nào mà bị chẹt thì cứ bảo là cho xin mấy chữ xác nhận vào đó để đi hỏi cấp trên là em Hoa hết hỏi luôn.
E chắc lần sau phải làm như cụ mới được