[Funland] Bận rộn, áp lực công việc nhiều khi quên mất cha mẹ mình đã già!

Dangminhquan

Xe điện
Lắm lúc mong bme em ra ở cùng,nhưng bme e không chịu.Còn các cháu ở nhà nữa.

Zerodaide

Xe buýt
Em chào cccm!
Đêm khuya em nằm mà suy nghĩ quá ạ! Phải chăng mình đã quá hăng say chuyện cơm áo gạo tiền, theo đuổi những thứ gọi là danh lợi mà quên mất cha, mẹ mình đã già và họ cần được quan tâm.
Tiện đây em chia sẻ luôn chuyện nhà em, mẹ em bị đái tháo đường cũng tầm 15 năm rồi. Hiện tại bà đã nghỉ hưu và ở với vợ chồng em và trông con cho hai vc đi làm. Mọi chuyện diễn ra bình thường cho tới hôm nay lúc em xuống nhà uống nước và thấy bà ngồi ôm đầu khóc. Em hoảng quá gặng hỏi bà thì bà nói là đau răng rồi buốt lên đầu, soi đèn thì thấy răng hàm bà hỏng hết cả, nhìn mà xót xa lắm. Bà đau lâu rồi nhưng thương vc em đi làm vất vả nên cố chịu không nói!
Em tìm hiểu thì bệnh đái tháo đường sẽ khiến răng bị như thế, có lẽ em đã quá vô tâm!!!!!!!
Tiện đây em cũng xin cccm nào có chuyên môn về răng cho em lời khuyên để em có hướng điều trị cho mẹ em ạ.
Trân thành cảm ơn cccm!
Nếu ngại đưa vào viện phải chờ lâu thì cụ đưa bà ra phòng khám răng nào mà có bs trực tiếp khám và điều trị ấy. Răng bà cụ bị như thế thì chắc phải diệt tủy rồi, sau đó tùy tình hình bs sẽ tứ vấn làm răng sứ cố định hay răng tháo lắp. Nếu làm răng sứ cố định thì với người già thì chỉ quan trọng vấn đề ăn nhai tốt nên cụ đừng nghe pk tư vấn mấy cái răng sứ đắt tiền làm gì cứ làm loại rẻ tiền là được rồi.

dvietlapFO

Xe hơi
Em chào cccm!
Đêm khuya em nằm mà suy nghĩ quá ạ! Phải chăng mình đã quá hăng say chuyện cơm áo gạo tiền, theo đuổi những thứ gọi là danh lợi mà quên mất cha, mẹ mình đã già và họ cần được quan tâm.
Tiện đây em chia sẻ luôn chuyện nhà em, mẹ em bị đái tháo đường cũng tầm 15 năm rồi. Hiện tại bà đã nghỉ hưu và ở với vợ chồng em và trông con cho hai vc đi làm. Mọi chuyện diễn ra bình thường cho tới hôm nay lúc em xuống nhà uống nước và thấy bà ngồi ôm đầu khóc. Em hoảng quá gặng hỏi bà thì bà nói là đau răng rồi buốt lên đầu, soi đèn thì thấy răng hàm bà hỏng hết cả, nhìn mà xót xa lắm. Bà đau lâu rồi nhưng thương vc em đi làm vất vả nên cố chịu không nói!
Em tìm hiểu thì bệnh đái tháo đường sẽ khiến răng bị như thế, có lẽ em đã quá vô tâm!!!!!!!
Tiện đây em cũng xin cccm nào có chuyên môn về răng cho em lời khuyên để em có hướng điều trị cho mẹ em ạ.
Trân thành cảm ơn cccm!
Cám ơn cụ đã có bài viết thức tỉnh nhiều người!
Mẹ cụ bị tiểu đường từng ấy năm, chắc cũng tuân thủ nghiêm ngặt chế độ ăn uống rồi. Ngoài tiểu đường, răng miệng ra, cụ phải theo dõi huyết áp thường xuyên nữa nhé! Tiểu đường & huyết áp rất hay song hành. Và rất quan trọng nữa, là những lời hỏi han, động viên của cụ và vợ cụ. Chỉ là "mẹ có đỡ đau không?", "hnay mẹ muốn ăn gì?",....

Napolong

Xe điện
Cảm ơn cụ chủ topic đã nhắc nhở. Em biết vấn đề này, và bao nhiều lần nhắc vẫn không thừa.

hotbac6666

Xe máy
đồng cảm với chủ thớt. thì thoảng về nhà thấy các cụ già đi nhiều mà xót quá ạ

trunghd_08

Xe tải
Em chào cccm!
Trân thành cảm ơn cccm!
Đưa ngay bà đi khám chuyên khoa để xử lý chứ. Hic khổ thân bà, chỉ lo nghĩ cho con cho cháu

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Em chào cccm!
Trân thành cảm ơn cccm!
Mời cụ nghe ca khúc đầy cảm xúc này. Thỉnh thoảng em vẫn mở nghe lại.

supersonic

Xe tải
Đồng cảm với các cụ.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đúng là khi có con với hiểu lòng cha mẹ.
Em cảm ơn cụ,

nam_hoai

Xe tăng
Cụ nghĩ đc như vậy là quý rồi,còn quý hơn nếu cụ thực hiện đc những điều đó. như e giờ chỉ ước đc chăm sóc các cụ mà ko còn cơ hội đây.
Ps: răng miệng ko chủ quan đc đâu,cụ cứ đưa bà khám hẳn viện đầu ngành tuyến đầu chứ đừng khám mấy phòng khám tư nhân,kiểm tra chéo mấy nơi vào. mẹ e đầu năm cũng về với tổ tiên vì mấy ae e chủ quan khám linh đến khi quá muộn ko cứu đc.đến giờ e vấn thấy vô cùng ân hận

mattroihong

Xe tải
Mình càng già càng nghĩ thương cha mẹ, trẻ tuổi thì nông nổi cãi nhem nhẻm, ra trường lập gia đình lại cắm mặt lo cơm áo. Cảm ơn cụ đã nhắc nhở, đúng là chữ Hiếu trả bao nhiêu cũng ko đủ

Leanh65

Xe container
Mong mẹ cụ chóng khoẻ ạ. Thương bác chịu đau cả một thời gian dài vì nghĩ cho con cháu. Em thì đi làm xa nhà 700km. Lễ, Tết luôn về quê, 2/3 số ngày phép là book để về quê mà không bao giờ thấy đủ. Tính ra từ lúc đi học đại học xa nhà tới lúc đi làm, một năm 365 ngày ở nhà với bố mẹ có được bao nhiêu đâu!
Cụ cho em hỏi cụ có gấu chưa ? Có rồi thì có cách gì hay mà về quê thế mà gđ vẫn yên ấm ạ.

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có tâm như vậy là rất tốt. Hiện nay phong trào làm từ thiện rầm rộ nhưng mọi người ko biết rằng phước điền lớn nhất chính là phụng dưỡng cha mẹ. Ấn Quang Đại Sư, tổ 13 của Tịnh Độ Tông nói rằng công đức cúng dường cha mẹ ngang công đức cúng dường Nhất sinh Bổ Xứ Bồ Tát ( Bồ Tát một đời nữa là thành Phật). Kinh Thiện Ác Nhân Quả có nói 3 loại phước lớn nhất là Cúng dường Chư Phật, cúng dường cha mẹ và bố thí cho người bệnh. Kinh nghiệp báo sai biệt có nói tới một trong những nhân duyên sinh vào nhà tôn quý ( đại gia, trưởng giả, quan chức lớn) là khéo cung kính cha mẹ, một trong những nhân quả có tài sản lớn là phụng dưỡng cung cấp đồ dùng nuôi cha mẹ. Như vậy cung kính phụng dưỡng cha mẹ là nhân quả để giàu có, công danh sự nghiệp phát triển. Thực tế quán sát những người ở cùng cha mẹ mà cung cấp tài vật chi phí sinh hoạt hàng ngày cho cha mẹ công danh, tài lộc rất phát triển, ko bao giờ thiếu thốn. Và muốn công danh tài lộc phát triển thì nên khéo phụng dưỡng cha mẹ.

binhsu7273

Xe cút kít
Em cũng có hướng ra răng hàm mặt tw nhưng vẫn muốn cccm giới thiệu cho em phòng khám nha khoa nào uy tín để chỗ nào nhanh em điều trị cho bà, sốt ruột lắm ạ ( em rất sợ bv công thủ tục lâu ạ)
Người già Răng lợi rất nguy hiểm, Cụ tốt nhất nên đến viện Công. Hơi lâu và chầu chực chờ đợi thật, Cụ nên "Nhanh Trí" và làm bên Dịch Vụ tự nguyện.

binhsu7273

Xe cút kít

cherrychi

Xe hơi
Cụ cho em hỏi cụ có gấu chưa ? Có rồi thì có cách gì hay mà về quê thế mà gđ vẫn yên ấm ạ.
Hiện tại thì không cụ ạ. Có thì tỷ lệ chia đều 50/50. Ngoài lễ và Tết hoặc nghỉ phép dài ngày thì em hay xin nghỉ 1-2 ngày đầu hoặc cuối tuần, rồi book vé bay đêm để tiết kiệm thời gian, thế là em có ít nhất 3 ngày 2 đêm chơi ở nhà rồi.

ubisapro

Xe trâu
Bố e năm nay tròn 80. Thỉnh thoảng ngồi nghĩ ko biết cụ còn ở với mình được bao lâu :(

mb.vaynganhang

Xe tăng
Nói ra các bác đừng cười chê: e vẫn mong mỗi đêm đi ngủ thì mơ được gặp ông nội về!!! Ngày ông mất, cũng là ngày 27 bên em đổ lương, thấy nhói vì mình đánh đổi nhiều thứ quý giá quá

ATXN

[Tịch thu bằng lái]
Hiếu dưỡng cha mẹ là phước căn bản để thay đổi vận mệnh