[Funland] Ban PHHS và các loại Quỹ lớp

TONGIA

Xe lừa

junkim12

Xe buýt
Một là BPH lớp cụ láo , hai là cụ chém gió. Em đi họp lần nào đều được phát 1 tờ giấy ghi rõ thu chi từng khoản. Mọi hoạt động đều ghi trong buổi họp đầu năm. Phát sinh thêm đều có ý kiến trên nhóm PH. Còn BPH nào mà kêu bí mật , ảnh hưởng gì cụ cứ chửi thẳng mẹt. Vì các khoản chi này đều là hoạt động lớp chả liên quan đến trường
Em nghĩ cụ chủ theard nói đúng đấy. Như mọi năm em đi họp cho nhóc nhà em thì tổng kết thu/chi đều kê khai nhưng riêng đầu năm nay em đi họp lớp 3 cho nhóc nhà em thì BPH chỉ đọc và nói ko chiếu lên màn hình và phát giấy các khoản thu/chi. Yêu cầu mọi người không đưa lên mạng. Ai thắc mắc thì gặp riêng. Em nghe thì thấy có khoản ủng hộ nhà trường 3tr. Còn quỹ lớp kỳ I tạm thu mỗi cháu 700k.

gocart

Xe cút kít
Cái vụ thu 10 triệu 1 học sinh anh em SG nói lại thế này :
Đây là nguyên một lớp trái tuyến nên cơ sở vật chất hầu như không có gì nên BPH thu 10 triệu đầu tư cho 5 năm, bình quân 2 triệu/ năm.
Nhất trí xong, thu xong thì 1 phụ huynh bẻ kèo.
Chứ học trái tuyến mà đòi sẵn CSVC như đúng tuyến là hơi bị khó rồi.

xe lôi

Xe tăng
Cái vụ thu 10 triệu 1 học sinh anh em SG nói lại thế này :
Đây là nguyên một lớp trái tuyến nên cơ sở vật chất hầu như không có gì nên BPH thu 10 triệu đầu tư cho 5 năm, bình quân 2 triệu/ năm.
Nhất trí xong, thu xong thì 1 phụ huynh bẻ kèo.
Chứ học trái tuyến mà đòi sẵn CSVC như đúng tuyến là hơi bị khó rồi.
Gì chứ trái tuyến xin xỏ vào xong lại kiện vụ sửa phòng cho 5 năm thì khổ cho các cháu còn lại.

35N1169

Xe điện
Em làm BPH cho f1, cuối năm tổng kết báo cáo chi tiêu quỹ, cũng chỉ là chi mấy thứ lặt vặt trên lớp, cộng với thi thoảng đi thăm hỏi động viên. những việc này đều do em và 2 PH nữa trong ban đại diện quyết, PH họ thấy hợp lý nên không ý kiến ý cò gì. Năm trước chi hết có mấy triệu, còn thừa hơn nửa năm nay em thông báo PH không phải đóng quỹ.

Ga_son

Xe điện
Em cũng BPH 2 F1, đứa bé thì trưởng ban, đứa lớn thì thành viên BPH. 2 trường đều là trường tư, thu chi đều công khai, làm BPH là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng chứ báu j. Các bố mẹ khác toàn chối. Cứ mỗi lần có công có việc là mất thời gian với cả lao động công ích, cơ mà làm vì con em mình cả.

Grandtouring

Xe điện
Em cũng BPH 2 F1, đứa bé thì trưởng ban, đứa lớn thì thành viên BPH. 2 trường đều là trường tư, thu chi đều công khai, làm BPH là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng chứ báu j. Các bố mẹ khác toàn chối. Cứ mỗi lần có công có việc là mất thời gian với cả lao động công ích, cơ mà làm vì con em mình cả.
Trường tư, thì BPH nhàn hơn là đúng rồi. Con em trước học trường tư, họ còn cấm GV nhận phong bì. Cơ bản là học phí cao rồi, thì những thứ khác nhẹ nhàng, thoải mái hơn.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đứa lớp 7 nhà em đóng 2 triệu quỹ PH một học kỳ. Chi tiêu minh bạch, Excel rõ ràng trên nhóm. Ngoài quà cáp lễ tết thì khoản chủ yếu chi cho các con thôi:
- Sinh nhật tháng.
- Phần thưởng cho các cháu học tốt
- Photo tài liệu
- Mỗi HK dã ngoại khoảng 2 lần.

Có vẻ nhà em ở hiền gặp lành. Năm nay 1 phụ huynh yêu cầu đập toàn bộ nhà vệ sinh của trường đi làm lại, bác ấy tài trợ toàn bộ nhưng ẩn danh.
Lớp con em thì sơn và trang trí hơi cũ, bác hội trưởng làm nghề nội thất xây dựng cũng nhận cho người lên làm lại miễn phí :D

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy nên bỏ thu quỹ. Cụ nào có điều kiện nhất và có tinh thần thì mời làm trưởng ban. Có việc gì cần chi thông báo zalo, ai ủng hộ bao nhiêu thì ủng hộ. Nhận được post lên nhóm zalo chung. Thiếu thì trưởng ban bù. Thừa để lại cuối năm liên hoan. Đừng thu cả cục và bắt mọi người đóng thế nó không hay. Ai không đóng thì thôi. Cũng không nên vẽ thêm ra như kiểu thăm quan với sinh nhật hàng tháng. Em thấy có lần nhìn các cháu sinh nhật mà tổ chức ăn buffer ở nhà hàng rõ xịn thì trong lớp cháu nào cũng thế e rằng bố mẹ cũng gẫy răng.

STElectrics

Xe lăn
Cái trò trích quỹ phụ huynh thưởng cho các cháu đạt thành tích trong học tập là vớ vẩn nhất. Năm thằng cò nhà em học lớp 2 em đã phản đối cái này và ơn giời thành công. Thưởng cái này thì một số cháu tháng nào cũng có quà và nhiều cháu sẽ thèm thuồng hết năm này qua tháng nọ thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
F1 nhà e học trường công nên chắc có nhiều khác biệt với tư, nghe nói tư đóng góp nhiều hơn nhưng sẽ nhẹ đầu các thứ khác :)
F1 em mới vào L1 , đóng có mấy trăm quỹ lớp thôi

lamthanhngoc

Xe tải
F1 nhà e học trường công nên chắc có nhiều khác biệt với tư, nghe nói tư đóng góp nhiều hơn nhưng sẽ nhẹ đầu các thứ khác :)
Cũng không nhẹ hơn đâu
2 con tôi học 2 trường tư khác nhau, cháu lớn quỹ lớp hk 1 thu 2.5tr, lớp 30 cháu là 75tr
Đứa kia thì thu 2tr lớp 31 cháu. Thế mà vừa mới trung thu là bph lại kêu sắp hết tiền bảo các phụ huynh góp đồ trung thu riêng cho các cháu.
Tôi nghĩ mãi không hiểu chi gì lắm thế.

khanhnguyen09

Xe container
Chủ thớt đứa cái tên trường lên đây xem thế nào? gió tầng nào thì gặp mây tầng đó thôi, chứ làm gì có trường lớp nào ngu mà đi bắt đóng tiền quas mặt bằng chung.

Civic TN

Xe lăn
E TB PH lớp và trường THCS của 2 F1 7 năm, TB lớp THPT của F1.1 3 năm, giờ lại TB của F1.2 vào lớp 10.
Chỉ tổ tốn tiền và tốn thời gian, đc tiếp xúc với nhiều PH củ chuối.
Khổ cái là toàn do quen HT hoặc GVCN nên bị nhờ làm :((