[Funland] Bán nhà rồi còn giữ được hộ khẩu không các cụ mợ nhỉ?

tomhd

Xe buýt
May ở chỗ là
May ở chỗ nào cụ?
May ở chỗ là lâu nay chưa biết hỏi ai, và cứ lo lắng không biết có chuyện gì không. Giờ thì kệ mẹ nó, để hộ khẩu ở nhà cũ cũng được

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
Như tiêu đề, nhà cháu định bán cái nhà còi ở Ba Đình, có hộ khẩu cùng địa chỉ, vậy nhà bán rồi thì còn giữ được hộ khẩu ở đấy không các cụ mợ nhỉ?
Cụ mợ nào biết, hoặc đã và đang như thế, tư véo hộ cái.
Xin mời rượu các cụ mợ.
Vấn đề là nhà thì đã bán, cụ còn muốn giữ hộ khẩu ở đó làm gì?
Mà chỗ các cụ khác ko biết thế nào, chứ nhà cũ của em ko bán (vẫn để đó cho thuê 1 phần, để không 1 phần, hộ khẩu vẫn để đó), còn cả nhà e đều ở nhà khác, rất ít khi lượn về nhà cũ, cũng không hề thông báo với ai, vậy mà tổ trưởng, CA hộ tịch đều biết hết và hỏi địa chỉ mới của e để nhập thông tin vào hồ sơ của e.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Vậy nên mới thấy cái Hộ khẩu của Việt Nam rõ là nhiêu khê mà đếch quản lý được gì
Em biết nhiều gia đình bán nhà chuyển đi cả chục năm rồi vẫn giữ hộ khẩu cũ, xin xác nhận gì vẫn lên phường.
Thậm chi em đi xác minh kết nạp Đảng cho 1 thằng ku ở cơ quan, mà vẫn phải mò lên tận cái chỗ nó ở cách đây hơn chục năm, trong khi nhà nó chuyển đi lâu rồi nhưng vẫn giữ hộ khẩu ở đó.
Lên đấy thì ông bí thư tổ dân phố xác nhận chung chung vài câu theo mẫu, rồi lên phường vẫn đóng dấu cho mang về

Nhiều cái hình thức bỏ mẹ đi mà vẫn cứ giữ. Điển hình như cái trò xin việc hay gì vào nhà nước phải có Sơ yếu lý lịch, mà mẫu SYLL thì khai từ tận thời âm ti thổ địa nào đó như: Trước cách mạng T8 làm gì ở đâu, sau cách mạng làm gì ở đâu, thành phần này nọ, xong lại còn mang ra phường đóng dấu. Nó auto đóng dấu cũng chả cần biết ông có khai thật ko nữa

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như tiêu đề, nhà cháu định bán cái nhà còi ở Ba Đình, có hộ khẩu cùng địa chỉ, vậy nhà bán rồi thì còn giữ được hộ khẩu ở đấy không các cụ mợ nhỉ?

Xin mời rượu các cụ mợ.
Theo luật 60 ngày phải cắt

otothanglong

Xe điện
Luật cư trú có điều khoản quy định về xoá/ chuyển đăng ký thường trú (điều 22, 23).
TH bán nhà như này ko thuộc diện bị xoá hộ khẩu (điều 22) mà thuộc diện chuyển hộ khẩu (điều 23). Tuy nhiên điều 23 lại chỉ quy định thời hạn phải chuyển đk thường trú đến nơi ở hợp pháp mới nếu nơi ở mới đủ đk đk thường trú.
Luật việt mình viết kiểu thằng dân mà hiểu được, lần sau tao dỗi không viết nữa cụ nhỉ. Lắm điều, lắm khoản lằng nhằng.

Jetu

Xe điện
Vấn đề là nhà thì đã bán, cụ còn muốn giữ hộ khẩu ở đó làm gì?
Mà chỗ các cụ khác ko biết thế nào, chứ nhà cũ của em ko bán (vẫn để đó cho thuê 1 phần, để không 1 phần, hộ khẩu vẫn để đó), còn cả nhà e đều ở nhà khác, rất ít khi lượn về nhà cũ, cũng không hề thông báo với ai, vậy mà tổ trưởng, CA hộ tịch đều biết hết và hỏi địa chỉ mới của e để nhập thông tin vào hồ sơ của e.
Muốn giữ, là vì cái thủ tục nó nhiêu khê: đổi hộ khẩu > đổi cmt (mà lại đổi sang căn cước, phải đổi số) > các loại giấy tờ khác, cả gia đình luôn.

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
Vậy nên mới thấy cái Hộ khẩu của Việt Nam rõ là nhiêu khê mà đếch quản lý được gì
Em biết nhiều gia đình bán nhà chuyển đi cả chục năm rồi vẫn giữ hộ khẩu cũ, xin xác nhận gì vẫn lên phường.
Thậm chi em đi xác minh kết nạp Đảng cho 1 thằng ku ở cơ quan, mà vẫn phải mò lên tận cái chỗ nó ở cách đây hơn chục năm, trong khi nhà nó chuyển đi lâu rồi nhưng vẫn giữ hộ khẩu ở đó.
Lên đấy thì ông bí thư tổ dân phố xác nhận chung chung vài câu theo mẫu, rồi lên phường vẫn đóng dấu cho mang về

Nhiều cái hình thức bỏ mẹ đi mà vẫn cứ giữ. Điển hình như cái trò xin việc hay gì vào nhà nước phải có Sơ yếu lý lịch, mà mẫu SYLL thì khai từ tận thời âm ti thổ địa nào đó như: Trước cách mạng T8 làm gì ở đâu, sau cách mạng làm gì ở đâu, thành phần này nọ, xong lại còn mang ra phường đóng dấu. Nó auto đóng dấu cũng chả cần biết ông có khai thật ko nữa
Cụ Ủn ở Bắc Triều mà vẫn thắc mắc "cơ chê" của "ta" à? :D
Thực ra cái trò điền đơn xin cấp nọ kia/lý lịch, đánh r.. một cái cũng phải lên xxx phường ký đóng dấu 1 cái là rất ngu, chỉ "quản" vs hành được người lương thiện thôi.
Các cụ hay phải điền application xin visa Mẽo đều biết dù đơn điền online hay trên giấy thì chỉ cần mỗi dòng cam đoạn khai đúng sự thật rồi ký tên cá nhân vào là xong (ko cần ghi rõ họ tên như đông lào), đến lúc phỏng vấn trực tiếp thì mang nhõn cuốn hộ chiếu, chấm hết.

Như thế thứ 1 là người ký tên phải tự chịu trách nhiệm về thông tin trung thực của mình, sau này lòi cái khai man ra thì đương sự ráng chịu 1 mình, chứ ko lẽ đi kiện ông CA phường chứng thực sai? Mà đã có CMT/hộ chiếu dấu má đàng hoàng rồi sao phải cần thêm cái chữ ký+dấu của CA phường, thế ko có dấu CAP coi như cái CMT của Cục cấp là vô giá trị à?
Thứ 2 là công việc xác minh nhân thân là do nơi tiếp nhận đơn (có thu phí cao) phải có trách nhiệm xác minh nếu họ cần chứ ko phải đổ lên đầu người dân (đã đóng phí) hay cq khác.

Cái trò mèo hành dân xin giấy chứng nhận này cho giấy chứng nhận khác của chứng nhận kia....đúng là ngu xuẩn hết chỗ nói!

Tempo

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài về xin xác nhận ở địa phương cư trú, còn phái trực tiếp về đúng nguyên quán xa lắc xa lơ của cu kia để lấy xác nhận nữa, cụ ko p đi à? :D

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Trước giờ em cũng ko để ý chuyện này, giờ có thớt này mới thấy Luật của mình vẫn còn nhiều chỗ chưa chặt chẽ, chả thấy có quy định nào về việc chuyển nhà (bán nhà) bắt buộc phải cắt khẩu.
Như em còn mấy cái chứng minh thư, mất bằng xe máy gần 15 năm nay cũng vẫn đi trong nội thành, đi tỉnh vô tư,...Luật mình lỏng lẻo thật.

Website
dochoiotogiare.com
Xin mời rượu các cụ mợ.
Sao cụ k chuyển hộ khẩu sang nhà mới hả cụ? để đấy nhiều lúc đi làm giấy tờ gì có phải bất tiện k ạ

Taihoatu

Xe lăn
Thực ra mua ở đâu thì nên chuyển đến đó, bình thường thì cũng chẳng sao, nhưng có vấn đề gì liên quan đến chánh quyền ở đó sẽ lại oằng tà là vằng cho các anh xác nhận kiếm chác

Website
dochoiotogiare.com
Chuyển khẩu, lại phải chuyển đủ thứ giấy tờ khác kèm theo.
Tổ sư các loại quy định như ccc.
Thì còn sớm thì chuyển luôn đi cụ, sợ đến lúc cần tới lại bị hành tốn time chờ đợi các thủ tục!

manh2810

Xe tăng
Lúc cà phê cà pháo e cũng đã bàn với a e bạn bè về vụ hộ khẩu này (trước khi e đọc bài này). Theo e là yêu cầu chủ nhà bán nhà cho mình phải cắt khẩu trên nhà đã bán cho mình, thường nhiều người không quan tâm vấn đề này do đa phần đã có hộ khẩu ở nhà cha mẹ, anh em..... Như bản thân e ra riêng cả 6 năm chứ hộ khẩu e ở nhà bố mẹ e, vợ e ở nhà bố mẹ hắn. Nhà đang ở thì chả khẩu gì; 2con thì cho theo mẹ, khi nào gần học cấp 2 e lại tính xem học trường khu vực nào ok thì sẽ chuyển khẩu cho cháu về chỗ hợp lý.
Nhưng vấn đề sẽ khó cho một số hộ ở chung cư vì nhân khẩu tính theo diện tích, khi nhập vào phát sẽ lòi ra dư người vì người chủ cũ họ chưa cắt. Mà có nhà thường hay nhập cho cháu rồi họ hàng...(để đi gọc cho thuận tiện - nhất là các phường trung tâm)

Jetu

Xe điện
Lúc cà phê cà pháo e cũng đã bàn với a e bạn bè về vụ hộ khẩu này (trước khi e đọc bài này). Theo e là yêu cầu chủ nhà bán nhà cho mình phải cắt khẩu trên nhà đã bán cho mình, thường nhiều người không quan tâm vấn đề này do đa phần đã có hộ khẩu ở nhà cha mẹ, anh em..... Như bản thân e ra riêng cả 6 năm chứ hộ khẩu e ở nhà bố mẹ e, vợ e ở nhà bố mẹ hắn. Nhà đang ở thì chả khẩu gì; 2con thì cho theo mẹ, khi nào gần học cấp 2 e lại tính xem học trường khu vực nào ok thì sẽ chuyển khẩu cho cháu về chỗ hợp lý.
Nhưng vấn đề sẽ khó cho một số hộ ở chung cư vì nhân khẩu tính theo diện tích, khi nhập vào phát sẽ lòi ra dư người vì người chủ cũ họ chưa cắt. Mà có nhà thường hay nhập cho cháu rồi họ hàng...(để đi gọc cho thuận tiện - nhất là các phường trung tâm)
Ác thế :)

Tinhgia6688

Xe hơi
Về nguyên tắc phải chuyển khẩu đi, nhưng nếu không chuyển đi thì chưa có qui chế bắt buộc

co canh

Xe tăng
Không cắt cho đến khi con em Cụ học hết phổ thông cũng chửng sao.

hai.tranhr

Xe container
Được bác ạ, nhưng bất tiện lắm. Nên phải cập nhật các trang sau của sổ hộ khẩu đấy.