Bạn Lào - và nhiều điều thú vị!

Chaukga

Xe container
Hì, để em up ảnh lên Photobucket đã, rồi lên thớt sau cụ ạ!

Cảm ơn các cụ nhiều nhé!

Không phải đâu ạ, đúng là chiếc xe đó của công ty Cao su, bên em thuê xe đó đi cho rộng, lấy chổ mà nghỉ ngơi, mua sắm, và luôn có hai sòng trên xe để tiêu tiền Kíp nữa! Cụ ở QT à?
Ô, vậy thì em lại lấy dấu trang chờ cụ chủ post tiếp.

campha

Xe buýt
e đánh dấu thớt rồi sẽ đọc và votka cụ chủ sau nhé!!!!

namdq

Xe điện
Lại ái nữa, thấy ái là em quên hết nhiệm vụ, từ đây trở đi thì ái bắt đầu trắng hơn rồi đấy các cụ ạ!

Hình ảnh khá quen thuộc, xe không biển số, đầu trần. Ở Lào, xe công biển xanh, xe đi đăng ký nhưng nợ thuế thì biển vàng, xe đã nộp thuế thì biển trắng.

Mà oto không biển em gặp rất nhiều, nhưng hình như CSGT không thèm hỏi thăm. Họ thường làm nhiệm vụ hướng dẫn giao thông thay vì đi sách nhiễu dân chúng. ở Savannakhet, luật giao thông khá giống Tp HCM ở ta, đèn đỏ được rẽ phải:

http://s1168.photobucket.com/user/tttqtvn/media/DSC_0418_zpsec2d8a97.jpg.html
Cái đỏ đỏ của cụ sai toét tòe loe! Xe công biển xanh, Bộ đội và công an biển đỏ, Full thuế là vàng, miễn thuế là trắng, người nứoc ngoài biển trắng chữ xanh. Người lào gốc việt hoặc nước khác thì biển vàng chữ xanh. Xe em biển trắng :D công an nó thích bắt biển trắng lắm ạ :D

namdq

Xe điện
Em đi hôm mồng 5 về 9/4/14. Em qua Chalo về Cầu Treo. Em xin chia sẻ vài hình.

Hoàng hôn trên Mekong, đoạn chảy qua trước KS Mekong, Thakhet.

Đoạn này là thakek trung tâm tỉnh khammuan! nơi có rất nhiều người việt quán ăn việt :D

namdq

Xe điện
Bắt đầu vào Vientiane! bên đường là nghĩa trang quốc gia, họ không có mộ mà thay vào đó là những cái tháp!

Con nít chạy xe nè:
Lào họ hỏa táng chứ có chôn đâu mà có mộ vậy cụ !

limos.vn

Xe tải
NHÀ EM GẦN của khẩu/ cầu treo nên em chưa biêt lào như thế nào huuuuuuu

Chỉnh sửa cuối:

namdq

Xe điện
Khi tất cả ổn định, thức ăn bày ra, và tàu nhổ neo, chạy về phía thượng nguồn. Món ăn có nhiều món độc: chẳng hạn như Dế chiên giòn, nhưng kinh nhất là món tôm nhảy. Người ta bắt tôm sống vào đĩa, vắt chanh rồi úp lại, tôm nhảy tanh tách, cứ thế khi ăn thì xúc vào mồm. Món này thì em chịu, nhưng người ăn được thì bảo ngon và ngọt lắm. Một em phục vụ trên thuyền, trẻ và tròn:

Lúc đầu, bạn mời uống rượu, kèm theo đó là một cốc nước lọc, cũng được:

Sau loạt rượu chào mừng bạn thêm bia, và mỗi người có 4 cái như thế này, bia và nước hết thì có người châm:

Ăn ở đoạn này là Thangon cụ ạ! Đi về là có qua chợ đồ rừng Dongmakhai! Bán các loại từ trứng kiến kỳ đà, ba ba ( 160k kip/kg ) rắn, các đồ thú rừng, các loại cá sông.

vitara29y

Xe buýt
@cụ Namdq sao bọn GT lào lại thích bắt biển trắng vậy, xe em biển trắng VN em định sang lào chơi một chuyến.

namdq

Xe điện
Chiều xuống bắt xe đi tới cái quán ven sông Mekong, đường vào bụi bặm, nhưng quán thì khá đông khách!

Quán này ven đê, kiểu đê chắn lũ của sông Hồng, nhưng đây là Mekong, đê vừa mới đắp thêm, còn đầy bụi!

Quán cụ ngồi là Kong View. một quán khá đẹp vào buổi tối em cũng hay ngồi ở đó!

namdq

Xe điện
Cô em rót bia thiệt dễ thương, chụp lén mấy lần mà không ưa ý, cô ấy tự nguyện đứng cho mình chụp luôn, mặc dù mình đang uống bia Lào, rất vui vẻ:

Tiếc là em không đem theo máy ảnh, chụp bằng Iphone cùi bắp!
Bên đó chụp hình cụ phải xin phép! Họ bán hàng không như người việt mình. Nó bán bia khác nhưng cụ uyoong bia lào nó vẫn phục vụ ạ! Đấy là phong cách khác mình. Ở ngoài đường cụ đỗ xe trước quán nó sang quán khác ăn cũng được ạ! KHông như VN mình đuổi như đuổi tà. Đường là của chung không phải của nhà!

namdq

Xe điện
Dọc đường cả đoàn ghé mua đặc sản sông Mekong, bán ngay trên đường:
Cá nhé!

Cá tràu lóc thịt làm nem:

Còn da thì phơi khô, nhưng con này ít nhất phải 5 ký:

Cụ đi lên phía bắc lào đang đi qua đoạn bán nhiều cá của hồ Nam nguem ạ

Chaukga

Xe container
Vào hóng ảnh mới lại được cụ namdq chú thích thêm chi tiết các ảnh :41:

Rob Tran

Xe điện
Cái đỏ đỏ của cụ sai toét tòe loe! Xe công biển xanh, Bộ đội và công an biển đỏ, Full thuế là vàng, miễn thuế là trắng, người nứoc ngoài biển trắng chữ xanh. Người lào gốc việt hoặc nước khác thì biển vàng chữ xanh. Xe em biển trắng :D công an nó thích bắt biển trắng lắm ạ :D
Hôm nay không biết lỗi gì nên Muti quote không được, nên đành trả lời từ ý, các cụ thông cảm nghe.
Thực ra cái này em nghe người ta giới thiệu, chứ không rõ lắm, cụ bỏ quá cho! Mà cụ ở Lào hay sao mà rành dữ vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Một số hình ảnh thêm cho các cụ ngắm:
Đường khá vắng, nhưng đến nơi giao nhau, bạn Lào vẫn dừng lại, chờ cho các xe qua rồi mới qua đường:

Cẩn thận là thế, nhưng điều này vẫn xảy ra:

Còn cái này là "bàn thờ" của xe Túc Túc nhé, cứ tưởng là có nhiều đồng hồ lắm!

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Quán Kongview mà cụ Namdq nói đến, nhìn ngoài vào cũng khá đơn sơ, sân vẫn còn đầy bụi đất. Chưa đến tối thì quán vẫn còn thưa khách: