[Funland] Bán hàng online lên tự làm quảng cáo hay thuê ngoài

Tự mầy mò thời gian đầu cho biết tý đã ạ

Chạy ads các nền tảng thì ai cũng có thể chạy được cụ ạ, quan trọng là ai chạy được với mức giá tốt hơn và tiếp cận đúng nhóm đối tượng mục tiêu. Thuê ngoài, bây giờ các đơn vị chạy ads nhiều nhan nhản nhưng toàn đơn vị chạy mồm hiệu quả hay không thì chẳng biết được. Hiệu quả của đơn vị kinh doanh khác hoàn toàn với làm brand. Brand nhiều khi chỉ cần chỉ số tiếp cận cao là đủ còn đã kinh doanh là "chạy ads phải ra đơn".
Xây team, cái này không phù hợp với đơn vị vừa và nhỏ cụ ạ. Thường đơn vị nhỏ 1 người thường đa di năng làm đủ mọi thứ nhưng kinh nghiệm thì lại ít, mà tìm người có kinh nghiệm thực thì mức lương ko hấp dẫn sẽ không chiêu mộ được (mức trung bình em thấy ở các agency, mn digital lức khoảng 1-1,5k).
Cái quan trọng của việc chốt đơn qua ads đó là nhóm đối tượng, cụ thử bỏ thời gian nghiên cứu nhóm đối tượng mục tiêu xem. Vẽ ra xem họ ở đâu, họ là ai, họ thích gì, họ sẽ chi bao nhiêu...cái này cần làm cẩn thận, mất thời gian nhưng khi vẽ được chân dung khách hàng mục tiêu cụ sẽ tiết kiệm được nhiều chi phí ads. Chúc cụ sớm tìm được phương án phù hợp và kinh doanh phát đạt.
Ngồi vẽ thì e thấy khoai phết. E dang mon men làm dich vụ cứu hộ oto như cụ 116 ấy ạ

các cụ có biết chi phí cho marketing bao nhiêu % trên doanh thu thì hợp lý không ?
Tùy ngành nghề bác nhé, ko có mẫu chung cho vấn đề này vì nó còn phụ thuộc rất nhiều vào chiến lược kinh doanh và chính sách bán hàng.

Như em hay định mức tư vấn cho khách hàng thì ngành kinh doanh dịch vụ chi phí marketing giao động từ 25-40% doanh thu (cái này phải cân đối trên giá net)

Các ngành sản xuất, sản phẩm vật chất thì 5-10% giá sản phẩm

xedapnhathong

Xe hơi
Biết thì tự chạy còn ko tự làm đc thì thuê

xedapnhathong

Xe hơi
Chạy thì nên hoạch định ngân sách chạy chi tiết

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
cụ mà ko hiểu lại đi thuê ngoài thì kết quả cụ biết rồi đó
Như em là cứ phải học rồi mày mò dần. Thuê ngoài họ ko hiểu sản phẩm, ko hiểu thị trường chỉ đốt tiền thôi