[Funland] Bán hàng kiểu khốn nạn.

BMW X10

Xe điện
E có quát đâu, chính cụ ấy bảo rất nhiều bv mà đau bụng nhưng bs lại chỉ định chụp Xquang chân, bản thân em ko fai bs và em ko bênh bs nhưng cta cần lên án những việc làm ko đúng chuẩn quy tắc đạo đức, nếu có những bs đúng như vậy, mà bệnh nhân ko kèm theo bất kì 1 triệu chứng hay bệnh tình gì về khớp, về chân, thì để em thay các cụ tố cáo bs ấy ạ.
Bên cạnh lên án thì cũng cần fai biểu dương và có tấm lòng biết ơn đến các bs có tâm khác trong XH, ko nên đánh đồng và vơ đũa tất cả. Bv công hành, rồi thủ tục thế này thế kia, đến khi nào cta thực sự là bs hoặc có ng nhà làm bs sẽ thấm dc hết những vde của ngành y, làm bs áp lực lắm ạ
Thì tui bẩu mợ đừng bẻ chữ mà.

Làm bác sĩ là 1 nghề áp lực, phải rồi.
Học làm bác sĩ đã áp lực lắm rồi, chứ chưa phải lúc hành nghề.
Dù sao, cái đó, ở các Bệnh viện tuyến TW hoặc đầu ngành và số ít cấp tỉnh thôi.
Ví dụ, đa khoa Nghệ An, khi chưa có cái Bệnh viện khu vực ở Thái Hòa, là khá áp lực; anh kia ra đời là dịu ngay.

Trong khi, vài bệnh viện tỉnh mà tôi không tiện nêu tên, đội ngũ y tế chơi nhiều, vì ít bệnh nhân vô khám. Họ chỉ mong một ít "áp lực", để được làm việc, được chữa bệnh, được hành nghề, được học hỏi, và tất nhiên, được có cái mà ăn nói chém gió với các nhà tài trợ.

vdt

Xe máy
Hôm trc em đọc đâu chủ quán có giải thích rồi. Khách tố láo thôi

Dream22015

Xe buýt
Cụ có thể chỉ đích danh tên BV, thậm chí tên bs giúp em ko ạ? Bs nào mà đau bụng cho bn đi xquang chân ấy ạ
Ý mợ như nào ạ! Mình đang Fun có logic và e dùng từ "kiểu như" mà mợ. Ý e là 100% các bệnh viện e trải qua đều vậy mợ ạ (cả bv công, tư, quốc tế). Nếu mợđax từng đi khám/ đã đưa người đi khám và có chút hiểu biết về y khoa chắc chắn mợ sẽ cảm nhận được điều đó.
Còn trường hợp mình ko quan tâm, cứ cái j tốt nhất bác sĩ làm giúp, .....thì chắc sẽ ko bao giờ quan tâm điều này mợ ạ!
Ví dụ: Khi đưa con đi khám vì sốt, nếu 1 bác sĩ có chuyên môn, có kinh nghiệm có thể khám họng, nghe tim phổi nọ kia và phán ngay trường hợp con bị viêm họng,... nhưng thực tế sẽ vẫn phải chụp phổi xem đã viêm phổi chưa, xét nghiệm máu xem có gì bất thường không,...
Thực trạng việc yêu cầu bệnh nhân chiếu chụp xét nghiệm bây giờ đó mợ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ý mợ như nào ạ! Mình đang Fun có logic và e dùng từ "kiểu như" mà mợ. Ý e là 100% các bệnh viện e trải qua đều vậy mợ ạ (cả bv công, tư, quốc tế). Nếu mợđax từng đi khám/ đã đưa người đi khám và có chút hiểu biết về y khoa chắc chắn mợ sẽ cảm nhận được điều đó.
Còn trường hợp mình ko quan tâm, cứ cái j tốt nhất bác sĩ làm giúp, .....thì chắc sẽ ko bao giờ quan tâm điều này mợ ạ!
Ví dụ: Khi đưa con đi khám vì sốt, nếu 1 bác sĩ có chuyên môn, có kinh nghiệm có thể khám họng, nghe tim phổi nọ kia và phán ngay trường hợp con bị viêm họng,... nhưng thực tế sẽ vẫn phải chụp phổi xem đã viêm phổi chưa, xét nghiệm máu xem có gì bất thường không,...
Tại vì cụ khẳng định chắc nịch là nhiều bs nhiều bv mà bn đau bụng cho đi chụp xquang chân nên e mới hỏi lại thôi ạ.
Em đồng ý rằng có 1 số bs ko có tâm lắm, nhưng số ấy có nhiều hay ko, trong cs này nhiều dịch vụ lắm, kể cả việc đi mua 1 món hàng, nhiều khi cta vẫn bị ng bán hàng gạ mua cái nọ cái kia, rồi gạ ng già, ng kém hiểu biết mua những thứ ko thật sự cần thiết. Nên bên cạnh bs thì bản thân cta cố gắng trở thành ng tiêu dùng thông thái hơn thôi cụ.
Cta có quyền hỏi bs là tại sao tôi đau bụng mà bs chỉ định cho tôi qxuang chân để lgi? Mỗi bv đều có các đường dây nóng phản ánh các vde khi đi khám chữa bệnh, bản thân mỗi cta cũng cần fai tố cáo các bs như thế để làm trong sạch hơn XH hiện nay.
Còn việc đi khám phổi, ng chỉ nghe tim phổi, ng chỉ định thêm xquang, ng cho thêm xn máu hoặc test cúm này kia... Việc này rất khó nói đối với các trường hợp khác nhau vì: thứ nhất có bệnh nhân mỗi nghe tim phổi và triệu chứng bên ngoài là biết chưa viêm phổi, nhưng có bn bs nghe và họ ko chắc về quyết định của họ, cũng có thể bs đó chưa thật sự giỏi hoặc có thể tình trạng bệnh nhân đó nặng hơn thật. Cùng 1 bs, vẫn là có BN họ cho đi chụp xquang, có BN họ ko chụp, có bs thì họ bảo rằng: khả năng cao là cúm hoặc sốt virus, nhưng có test cúm thì cũng ko có thuốc dtri đặc hiệu, nên chẳng test để làm gì, nhưng có bs thì yêu cầu test, vì thật ra test là đúng quy trình hoặc có bn triệu chứng rầm rộ quá, họ cần fai test để theo dõi đặc biệt hơn. Nói thêm về việc các bn có triệu chứng viêm đường hô hấp, xét nghiệm máu để lgi, khả năng là xn công thức máu để xem bạch cầu có tăng ko, chỉ số viêm có cao ko, tức là khẳng định chắc chắn xem bệnh nhân có dấu hiệu nhiễm khuẩn hay ko để dùng kháng sinh, nó cũng ko hẳn là thừa đâu ạ. Nhưng có 1 số bs kinh nghiệm hơn thì họ nhìn là biết bn nhiễm vi khuẩn hay virus rồi mà thôi cụ. Ko căn cứ dc những điều này để đánh giá là bs ko có tâm ạ.
Em vẫn nói là e ko fai bs và em ko bênh ai cả, em đi khám viện công ở HN cũng khá nhiều, đôi khi mặc dù có quen biết nhưng em vẫn cứ đến và mua phiếu rồi xếp hàng, cẩn thận xem xét các giấy tờ, chỉ định của bs, hỏi bs làm xn này xn kia để làm gì, thì bs cũng vui vẻ trả lời. Nên đa số đi khám e cũng thấy vui vẻ ạ

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Trường hợp cụ ví dụ trên thì xét nghiệm là đúng. Không xét nghiệm mà bỏ sót bệnh thì cụ lại bức xúc ngay.

Dream22015

Xe buýt
E
E có quát đâu, chính cụ ấy bảo rất nhiều bv mà đau bụng nhưng bs lại chỉ định chụp Xquang chân, bản thân em ko fai bs và em ko bênh bs nhưng cta cần lên án những việc làm ko đúng chuẩn quy tắc đạo đức, nếu có những bs đúng như vậy, mà bệnh nhân ko kèm theo bất kì 1 triệu chứng hay bệnh tình gì về khớp, về chân, thì để em thay các cụ tố cáo bs ấy ạ.
Bên cạnh lên án thì cũng cần fai biểu dương và có tấm lòng biết ơn đến các bs có tâm khác trong XH, ko nên đánh đồng và vơ đũa tất cả. Bv công hành, rồi thủ tục thế này thế kia, đến khi nào cta thực sự là bs hoặc có ng nhà làm bs sẽ thấm dc hết những vde của ngành y, làm bs áp lực lắm ạ
E trả lời com kia của mợ e mới đọc đến comment này. Và e có nói e hiểu ai cũng có mục tiêu mục đích, KPI, áp lực,... và vẫn luôn biết ơn các bác sĩ vì thực sự minh có chuyên môn đâu? Mẹ hiền dù mắng sai mắng đúng mình vẫn phảo theo và chắc chắn e vẫn biết ơn vì như có 1 cụ đã nói đó ạ. Xác xuất 1/ 1 triệu vẫn cần phải xét nghiệm chụp chiếu và về lý thuyết cũng hỉ tốn kém chút tiền bạc, thời gian công sức của bn và ng nhà thôi mợ ạ! Vậy nên vẫn biết ơn bác sĩ mợ nhé!

NguyenAnhPhan

Xe container
Dẫy bán cơm này nó có bọn chống lưng mới dám làm như thế. Lấn cả ra đường mà có ai dám làm gì.
Tất cả những kẻ làm ăn phi pháp đều có "ô che" cả cụ ạ. Chứ bth - dù cụ ở trong xóm kẹp mông, nghèo rếch thì cụ xây cái chuồng gà đểu đểu chính quyền cũng nắm rõ hết.
Huống gì giữa Thổ Đu, nơi mỗi ngày cả vạn người ra vào. Bao người biết chuyện đó cơ mà.

Quiet Storm

Xe buýt
Hôm trc em đọc đâu chủ quán có giải thích rồi. Khách tố láo thôi
Chủ quán nói khách tố láo thù quả thực lý do đấy khắm lằm lặm!
Quê em đây, ngay trưa nay quá nóng em lười nấu cơm, con cái đá xuống bà ăn chực, 2 vợ chồng em mỗi thằng 1 hộp như này, 30k/hộp.

Đấy là em còn gặm mất 1 góc cơm với chân giò luộc rồi nhé.

Giangkpi

Xe buýt
Chủ quán nói khách tố láo thù quả thực lý do đấy khắm lằm lặm!
Quê em đây, ngay trưa nay quá nóng em lười nấu cơm, con cái đá xuống bà ăn chực, 2 vợ chồng em mỗi thằng 1 hộp như này, 30k/hộp.

Đấy là em còn gặm mất 1 góc cơm với chân giò luộc rồi nhé.
Người nhà quán vào cmt mà cụ, bỏ qua mấy thứ này đi

khongbietgi456

Xe máy
"Quán này cũng từng bị phản ánh "chặt chém" khách hồi năm 2019. Chúng tôi đang giao Công an phường xác minh làm rõ, nếu sai phạm sẽ xử lý nghiêm theo quy định”
Thật sự là khốn nạn.

Quan-com-gan-cong-BV-Bach-Mai-bi-to-2-1688647069-432-width1080height1440.jpg
Bán đắt quá, sao ko ăn cơm căn tin bv nhỉ