[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

chandai.toinack

Xe điện
Mô hình: nhà sản xuất -> nhà phân phối -> đại lý -> người tiêu dùng: Nếu tính đúng ra thì đây cũng là mô hình đa cấp đấy ạ. Chắc kg ít cụ trong này tham gia mô hình này đâu ạ :))
dạ vâng, đấy ko phải đa cấp cụ nhé, còn bán hàng trực tiếp đến tay KH là bán tại showroom

automen

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mới nói...Nói ra để toi à...
Website
www.phimcachnhiet.vn
cứ nói đến đa cấp là em sợ vì sợ phải nghe, sợ phải hẹn hò, sợ phải mua hàng, sợ phải bán lại hàng cho người quen....tóm lại là rất sợ nhưng sợ nhất người làm bán hàng đa cấp nói rất dài và dai.chỉ thương những người kém hiểu biết bị những kẻ hiểu biết mà vì lợi nhuận họ bất chấp tất...

chandai.toinack

Xe điện
He của cụ thì em chỉ biết duy nhất 1 năm 2004, hay 2005 gì đó, PG ầm ĩ trước cổng trường em, rùi cũng xài thử kdr thảo dược màu đen của He, và sau đó thì.....chưa bgio em thấy xh lại.

Coi như bài này em chừa He của cụ ra, và các cty BHDC khác, em chỉ lăn tăn thằng Amway, đứng giữa ranh giới BHDC hợp pháp và bất chính.

E Cop paste cho dễ hiểu.

Amway là một công ty của Mỹ chuyên cung cấp các mặt hàng về sức khỏe và thẩm mỹ (cosmetic), điều đặc biệt là Amway sử dụng mô hình Multi Level Marketing (MLM) – kinh doanh đa cấp hoặc tên phổ biến hơn là bán hàng đa cấp.

Đính chính là họ không mời tôi tham gia vào mạng lưới của họ (chắc do biết là có mời thì tôi cũng không tham gia ). Trong cuộc gặp gỡ họ nhờ tôi một số việc khác.

Sau buổi làm việc, trong lúc ăn trưa, tranh thủ chúng tôi bàn luận về chủ đề bán hàng đa cấp. Một số ý chính mà Amway đưa ra:

1. Sản phẩm của Amway về cơ bản là chất lượng cao – để dễ hình dung thì dòng cosmetic nằm giữa phân khúc của Loreal và Shisedo ở Việt Nam.
2.Nhờ mô hình bán hàng trực tiếp (đa cấp) mà họ đã cắt được cost để hạ giá thành sản phẩm xuống.
3. Amway đã phát triển được hơn 50 năm và hiện là một trong những công ty hàng đầu thế giới. Thương hiệu phát triển mạnh như ngày hôm nay là nhờ bán hàng đa cấp.

Cơ bản là tôi ngồi nghe, không tranh luận nhiều vì thứ nhất tôi tự nhận định mình chưa phải là người hiểu rõ tận cùng của mô hình bán hàng đa cấp (bản thân vẫn còn băn khoăn đây là một mô hình tốt hay xấu), thứ hai là hiếm có dịp gặp một chuyên gia cấp cao trong ngành này (đa số chỉ gặp mấy bạn head của network là cùng) –> tranh thủ tìm hiểu.

Với 3 ý chính bên trên, tôi hỏi lại vị chuyên gia này các ý như sau:

1. Về chất lượng sản phẩm, trừ nrc thì tôi chưa dùng các sp khác, nên không thể biết được thật sự đến đâu –> Cứ tạm chấp nhận là chất lượng sản phẩm của Amway là ngang với các hãng lớn như trên.

2. Nếu mô hình bán hàng trực tiếp là ưu việt, tại sao các hãng như Loreal, Dior… không sử dụng mà lại đổ tiền vào cách kinh doanh “truyền thống” thông qua kênh phân phối, cửa hàng, các hoạt động marketing.
–> Câu này được bạn lý giải với ý chính là do mỗi hãng có một triết lý và một phương châm kinh doanh khác hau.
3. Nếu mô hình đa cấp giúp tiết kiệm chi phí branding & marketing trong khi vẫn đạt được kết quả ngang với các hãng khác (có cùng chất lượng sản phẩm). Tại sao định giá thương hiệu của Amway không mạnh như các hãng kia.
4. Và cuối cùng là nếu Multi Level Marketing là tốt, vì sao nó lại gây ra sự thiếu thiện cảm với những người xung quanh và cả các chính phủ. Thậm chí mô hình pyramid đã bị chính phủ Úc cấm tiệt.

Câu hỏi lớn nhất vẫn là: Nếu ở góc độ là người quản lý doanh nghiệp cần chọn cho công ty mình một mô hình bán hàng hiệu quả, thì liệu bán hàng đa cấp có thật sự là một mô hình hiệu quả hay không?

Do là kinh doanh nên tạm không bàn đến yếu tố có đạo đức hay không ở đây (tất nhiên kinh doanh thì đạo đức vẫn rất quan trọng, nhưng giả sử trường hợp đây là một trùm tư bản, không quan tâm đến đạo đức – miễn sao không vi phạm pháp luật). ( Việc bóc lột sức lao động của chủ nghĩa tư bản được cho là xuất hiện một cách công khai trong mô hình tháp ảo)

chandai.toinack

Xe điện
Thời gian phát triển mạng lưới và thu hồi vốn đối với 1 công ty MLM “chân chính” sẽ rất lâu.

chandai.toinack

Xe điện
Kể ra mà, các cty này có thể làm showroom bán hàng trực tiếp thì hay biết mấy, hnhu Amway có showroom tai HN và HCM thì phải. ko biết giá rổ thế nào

chandai.toinack

Xe điện
Paste: Mình thấy về mặt chi phí thì rõ ràng là mô hình đa cấp hơn rồi, mô hình này quả thật là tinh vi vì đổ hầu như toàn bộ chi phí bán hàng sang cho người tham gia hệ thống.

Theo mình biết như trường hợp của Amway thì hầu như toàn bộ các chi phí cho việc truyền bá thông tin sản phẩm đều do người tham gia chịu bao gồm, lệ phí làm thẻ, chi phí ăn ở đi lại khi xây dựng hệ thống, chi phí thuê phòng để làm hold meeting hay các hội thảo lớn hơn, chi phí mua sách báo băng đĩa về sản phẩm hay về việc phát triển kỹ năng bán hàng,chi phí duy trì các mối quan hệ trong hệ thống để giúp đỡ các cá nhân tham gia có thể phát triển hệ thống của mình.

Ngay cả network 21 là một tổ chức giúp phát triển bản thân cũng do những cá nhân trong Amway thành lập ra để hỗ trợ cho những người mới tham gia.

Nói là tinh vi vì hầu như những người tham gia đều dễ dàng chấp nhận các chi phí này với quan điểm đầu tư cho hệ thống của chính họ (kỳ thực hệ thống đó vẫn là của công ty sản xuất sản phẩm đó thôi và họ tốn rất ít chi phí cho việc xây dựng nó). Những người chưa vào hệ thống, tức là chỉ mới đang bị dụ thôi thì không thấy chi phí này nhưng khi bạn đã tham gia vào hệ thống thì những chi phí này sẽ phát sinh theo cách này hay cách khác (ví dụ bạn không thuê phòng làm hold meeting nhưng bạn lại dùng chính nhà bạn để tổ chức buổi nói chuyện đó chẳng hạn)

Nói chung tiền không tự nhiên sinh ra, tiền chảy vô túi các thành viên trong hệ thống cũng là do công sức các bạn ấy bỏ ra cực nhiều chứ không đơn giản tí nào như ban đầu nghe quảng cáo về mô hình này, tất nhiên các bạn ý cũng thu lợi về mặt khác như phát triển các kỹ năng mềm như khả năng thuyết trình, khả năng giao tiếp, thuyết phục, tính kiên nhẫn, niềm vui được đi đây đó, được tôn vinh, được nhìn nhận…

i.m.u.s.m

Xe tăng
Hì, em nói thật, đa cấp là thứ đang chờ ngày bị sờ gáy thôi, em đã từng đc thả đi làm chân gỗ nên em chả báu bở gì :D

thongnhat

Xe buýt
http://dantri.com.vn/c76/s76-624482/muaban24-bi-chinh-quyen-huyen-than-uyen-cam-cua.htm

Muaban24 bị chính quyền huyện Than Uyên "cấm cửa"

Chính quyền huyện nghèo Than Uyên nhanh chóng nhận ra hành vi gây thiệt hại về tài chính cho cán bộ, công chức và bà con dân tộc ít người trên địa bàn nên đã ra quyết định xử phạt hành chính, đồng thời thông báo rộng rãi để mọi người không giao dịch với MB24.
Em thấy quần không vừa, hơ bị dài quá!

jenniferloan

Xe tải
Bác đứing giữa là bác Huy giám đốc. Em thấy suốt ngày đi với mấy em chân dài để phát triển hệ thống. Haizzzzz

http://dantri.com.vn/c76/s76-624482/muaban24-bi-chinh-quyen-huyen-than-uyen-cam-cua.htm

Muaban24 bị chính quyền huyện Than Uyên "cấm cửa"

Chính quyền huyện nghèo Than Uyên nhanh chóng nhận ra hành vi gây thiệt hại về tài chính cho cán bộ, công chức và bà con dân tộc ít người trên địa bàn nên đã ra quyết định xử phạt hành chính, đồng thời thông báo rộng rãi để mọi người không giao dịch với MB24.

Em cũng được mấy chú mời nhào zô. Chú thứ nhất bảo "TPCN này tốt lắm, em cũng mua cho mẹ em dùng". Em hỏi lại "tốt ở đâu, tốt cho cái gì?" Chú này đếch biết, chỉ biết "tốt". Vậy mà cũng vay tiền để mua.
Chú thứ 2 dẫn hẳn cấp trên đến nhà ba hoa cả buổi tối. Rồi bỏ ra lọ kem đánh răng để đề mô: Bôi kem đánh răng PS nên tờ họa báo rồi lấy tay kỳ, chữ trên tờ báo nhòe đi, bay mất. Rồi lại bôi kem đánh răng kia (Amway), lại kỳ. Chữ chỉ nhòe đi một tý, ko mất hẳn. Em ấy kết luận: kem đánh răng PS quá mạnh, có thể làm hỏng răng của anh. Còn kem Amway sẽ ko làm hỏng. Thấy vậy em cũng thử tý, nhỏ một giọt nước trắng lên họa báo rồi kỳ, chẳng có chữ nào bay đi. Em kết luận: theo lập luận của em, dùng nước trắng đánh răng là tốt nhất, chẳng bị mòn tý nào, tốt hơn cả kem của Amway. Vậy là đóng laptop, xin phép ra về.

4weelbike

Xe tăng

Streamline

Xe điện
Cụ kia nói đúng đó cụ ah
Bản chất khác nhau đấy cụ.
Một sản phẩm làm ra, nó phải có tác dụng sử dụng thực sự. Ví dụ cái ghế để ngồi, cái cốc để uống nước... Các đại lý bán hàng chỉ lấy lãi 1 chút so với giá trị sản phẩm.
Chứ còn mấy cái sản phẩm dùng để bán đa cấp thì em thấy chẳng có tác dụng gì mấy. Lòe nhau thổi giá vớ vấn mục đích chính là bán được hàng. Giá trị 1 đồng thổi lên thành 10 đồng. Cụ đừng tự dối lòng mình nữa. Em thật.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Ngày trước đứa bạn giới thiệu vào Sinh Lợi (Thiên Ngọc Minh Uy), vào đó nghe thuyết trình hoành tráng quá
Sau đó có đến chục đứa quây Em bảo xin thông tin rồi số ĐT, ...
E sợ gần chít với kiểu kinh doanh ấy

4weelbike

Xe tăng
Bản chất khác nhau đấy cụ.
Một sản phẩm làm ra, nó phải có tác dụng sử dụng thực sự. Ví dụ cái ghế để ngồi, cái cốc để uống nước... Các đại lý bán hàng chỉ lấy lãi 1 chút so với giá trị sản phẩm.
Chứ còn mấy cái sản phẩm dùng để bán đa cấp thì em thấy chẳng có tác dụng gì mấy. Lòe nhau thổi giá vớ vấn mục đích chính là bán được hàng. Giá trị 1 đồng thổi lên thành 10 đồng. Cụ đừng tự dối lòng mình nữa. Em thật.
Đó là ý kiến cá nhân của cụ hay cụ đã sử dụng sản phẩm của Herbalife rồi ah?

HoangBoiHuan

Xe hơi
Có mợ nào gặp thủ lĩnh tiểu nhân chưa? Thủ lĩnh mà luôn mồm nói cấp dưới là nếu nó muốn chết cho nó chết. Thông báo họp hành hôi nghị éo báo biếc gì cả. Toàn nói xấu cấp dưới thôi. Mà ko phải nói xâu 1 cấp dưới nhá. Cứ cụ/mợ nào mà léng phéng là đì cho bằng chít. Trc mặt thì giả vờ tử tế thôi rồi luôn. Xong rồi giở mọi thủ đoạn để tẩy chay nó ra chưa? Với mrss cấp trên này các mợ bẩu phải làm giề??

Chỉnh sửa cuối:

lx125_black

Xe container
Em có 2 chuyện, một chuyện là mấy bà cùng cty hồi nảo hồi nào của bu em kéo 2 mống đến nhà em chèo kéo mẹ em tham gia, mất của mẹ em cả 1 buổi chiều. May phúc em không có nhà chứ không em chửi cho vào mặt vì tội quấy rối người khác.
Chuyện nữa là 1 cậu em của đồng nghiệp em. Học chưa ra trường, nhà quê thì nghèo ngang trung bình thấp. Người ngợm lúc nào cũng ngon nghẻ, điện thoại luôn là loại xịn nhất, .... sau hơn 1 năm tham gia cái hệ thống Agel thì thành cái chức gì to lắm, thu nhập cao khủng khiếp, và ở nhà thì bố mẹ cắm sổ đỏ cho ngân hàng :))

ruou-quoc-lui

Xe tăng
nơi có rượu ngon,có bạn hiền, có xiền và có....ái
E chốt phát. Bán hàng đa cấp toàn lừa người quen.

Mệ. Chém gió thì thôi rồi...nào là thu nhập dăm ba chục củ /tháng. Thế mà trông như cô hồn.

Tóm lại là em léo tin. Gặp phải em thì đóng laptop cùi để mà lượn khẩn trương,

4weelbike

Xe tăng
E chốt phát. Bán hàng đa cấp toàn lừa người quen.

Mệ. Chém gió thì thôi rồi...nào là thu nhập dăm ba chục củ /tháng. Thế mà trông như cô hồn.

Tóm lại là em léo tin. Gặp phải em thì đóng laptop cùi để mà lượn khẩn trương,
buổi sáng làm tý cho vui nhỉ.
có thể çụ ko tin nhưng chính có những người như cụ đã làm đa cấp phát triển. :))