[Funland] Bạn em nó trade oil các bác ợ

tienaka

Xe điện
Khác gì mất sàn buôn vàng thời vàng xuống. Rồi lại lên báo sớm ấy mà

IP man

Xe lăn
cụ phân tích hay quá. Em hiểu tại sao tư bản nó để cho bọn B>Y tồn tại. Một phần làm trễ khủng hoảng, giảm thiệt hại, đổ vỡ cho bọn khai thác. Bọn này chết thì khó kiểm soát hơn.
Vâng cụ, thực ra có bọn trading B->Y là rất cần thiết để huy động nguồn lực. Em lấy ví dụ như này:
Thằng A khai thác nó rao bán 100 triệu thùng dầu, giao trong tháng 6.
B là 1 công ty trading khủng long rồi, nó sẽ vào bid ngay 100 triệu thùng này. Thế nhưng chẳng nhẽ B ngồi chơi từ bây giờ đến tháng 6 mới nhận hàng? Nó phải nghĩ cách để tiền luôn quay vòng, thế nên nó sẽ xé cái hợp đồng này thành 100 hợp đồng, mỗi hợp đồng 1 triệu thùng và nó ném lên sàn giao dịch.
Trên sàn giao dịch thì có các thằng từ C1 đến C100 lại nhao vào mua lại 100 cái hợp đồng này. Đến lượt bọn C nó lại xé các hợp đồng này thành các hợp đồng nhỏ hơn như 10 nghìn thùng chẳng hạn, rồi bán lại cho bọn D,E,F v.v...
Vòng quay nó cứ tiếp diễn như vậy thế là có hàng nghìn hợp đồng, hàng nghìn thằng D,E,F... mua bán với nhau, và trong quá trình mua bán sẽ phát sinh các công cụ như kiểu mua suất, bán giấy v.v... các cụ trading đang nói đến cái này, nó chỉ là 1 công cụ trong 1 phần của chuỗi mua bán thôi.
Xét về bản chất thì vẫn phải là 1 chuỗi thông suốt từ A khai thác đến Z lọc dầu. Với tình hình hiện tại khi A đã bán hàng, B đã bán hợp đồng, C cũng đã chia nhỏ và bán hợp đồng ... nhưng cuối cùng Z sẽ không mua hàng, thì chắc chắn sẽ có nhiều thằng trong đám D,E,F... ôm bom.
Túm lại là A đã thu tiền, B đã thu tiền, C đã thu tiền... nhưng Z không bỏ tiền cuối cùng thì D,E,F.... sẽ mất tiền thôi :D

khanhtx8

Xe tăng
Phái sinh thì có loại giao hàng, có loại chỉ là danh nghĩa mượn biến động giá một loại tài sản (chỉ số) nào đó làm tham chiếu. Ví dụ các cụ mượn 2 số cuối giải đặc biệt xổ số miền Bắc là tham chiếu đánh đề thì cũng là hình thức rất gần phái sinh.

Nghiệp chết đơ... à quên trader :)) nay khoe lãi khẳm mai có thể phá sản ngay í chứ .
Em đồng ý với cụ, có ăn có học đoàng hoàng, kinh nghiệm cả chục đôi chục niên còn toang bỏ mẹ ra chứ ngồi đấy mà khoe lãi.

Sau thớt này lại có thêm vài liệt sĩ hi sinh.

Em vừa già vừa ngu vừa chậm nên cuối năm ngoái em làm cái tạ 10kg, đợt rồi bán đi lãi được hơn 1 củ. Sau thấy tiền bán tạ để không, lại không có công cụ tập luyện hàng ngày thế nên lại bảo chúng nó đúc cho cái tạ 20kg về tập. Tháng 9 mà được giá là em cũng bán. Đấy, các cụ thấy khoe lãi thế được không =))

kyrros

Xe tải
Oil đang ở giá thấp, mua 20 giữ dài hạn cũng ok :)) và mình cũng có thể bán khống (ví dụ 2014 nó lên 140usd thì bán khống toẹt bô luôn)
chủ yếu chọn sàn trading uy tín + rút nạp tiền chắc cú, món này mà ở tây chơi cũng an toàn đó
ví dụ: Sàn CBOE của Mẽo

Nó nạp tiền bằng Neteller và giao dịch trên sàn vantage FX, có cụ nào có kinh nghiệm với cái sàn này k, e sợ nạp vào k rút ra được

em thưa cụ là không ngon đâu nhé
nếu hợp đồng tương lai phí một lần còn chịu được
chứ phí qua đêm hàng ngày là hợp đồng vĩnh viễn không chịu nổi đâu ạ
với lại cơ chế của các sàn là thuận lợi cho các cụ đánh bạc tức là trader liên tục chứ không thuân lợi cho đầu tư

TNLak

Xe điện
sao lại đỏ đen cụ, giá dầu thô 20usd tức trung bình thấp hơn cả giá khai thác thì chỉ duy trì mức 20usd trong 1 thời gian được thôi
cụ đầu tư dài hạn giá dầu 20usd thì 2 năm nữa chả x2 tài khoản
(tất nhiên cụ muốn trading món này cụ phải tìm sàn uy tín và tin tưởng được, nạp vào mà có lãi rút ra được)
(giá xăng vn mới giảm về 12,000 mà dân xúm đen mang phuy đi múc)
Giá 20 hôm nào vậy cụ uôi

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác
Chết toi...à quên...trade oil là cái gì mà hấp dẫn vậy các cụ? :-??

Nhìn ham như hồi xem xóc đĩa sân làng vậy.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em hiểu nôm na là trò chơi đánh cược vào khả năng giá lên hay xuống của một loại hàng hóa nào đó. Tất cả mọi hàng hóa đều ảo nhưng được mất tiền là thật. Có đúng không ạ?

tomtomchát

Xe container
E hóng các xác tanh khởi nghiệp vào phưn tích ;))

meotamthe

Xe cút kít
Mấy cái này dễ ra đi lém, sáng đọc cụ gì mở thớt kể vợ lấy tiết kiệm đánh chứng, vay nợ nữa.

phuongmit

Xe cút kít
Em hóng đọc kinh nghiệm môn phái sinh thôi chứ đầu tư kiểu này k khác sàn vàng với đánh bit hay forex là mấy nên có đầu tư thì em nhờ cô lô chú đề cho nó xanh chín lại còn thanh khoản nhanh :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vâng cụ, thực ra có bọn trading B->Y là rất cần thiết để huy động nguồn lực. Em lấy ví dụ như này:
Thằng A khai thác nó rao bán 100 triệu thùng dầu, giao trong tháng 6.
B là 1 công ty trading khủng long rồi, nó sẽ vào bid ngay 100 triệu thùng này. Thế nhưng chẳng nhẽ B ngồi chơi từ bây giờ đến tháng 6 mới nhận hàng? Nó phải nghĩ cách để tiền luôn quay vòng, thế nên nó sẽ xé cái hợp đồng này thành 100 hợp đồng, mỗi hợp đồng 1 triệu thùng và nó ném lên sàn giao dịch.
Trên sàn giao dịch thì có các thằng từ C1 đến C100 lại nhao vào mua lại 100 cái hợp đồng này. Đến lượt bọn C nó lại xé các hợp đồng này thành các hợp đồng nhỏ hơn như 10 nghìn thùng chẳng hạn, rồi bán lại cho bọn D,E,F v.v...
Vòng quay nó cứ tiếp diễn như vậy thế là có hàng nghìn hợp đồng, hàng nghìn thằng D,E,F... mua bán với nhau, và trong quá trình mua bán sẽ phát sinh các công cụ như kiểu mua suất, bán giấy v.v... các cụ trading đang nói đến cái này, nó chỉ là 1 công cụ trong 1 phần của chuỗi mua bán thôi.
Xét về bản chất thì vẫn phải là 1 chuỗi thông suốt từ A khai thác đến Z lọc dầu. Với tình hình hiện tại khi A đã bán hàng, B đã bán hợp đồng, C cũng đã chia nhỏ và bán hợp đồng ... nhưng cuối cùng Z sẽ không mua hàng, thì chắc chắn sẽ có nhiều thằng trong đám D,E,F... ôm bom.
Túm lại là A đã thu tiền, B đã thu tiền, C đã thu tiền... nhưng Z không bỏ tiền cuối cùng thì D,E,F.... sẽ mất tiền thôi :D
1. Z không mua hàng thì giá phải tụt đến mức có Z" chấp nhận mua hàng.
2. Cú "sập giá" đó sẽ làm một loạt phái sinh trung gian D, E, F ... mất tiền.

Dark_Man

Xe buýt
Liều ăn nhiều cụ eiii :))))

IP man

Xe lăn
Cháu ơi, không phải cái gì cháu cũng biết và giỏi đâu. Cháu biết tank top là cái gì không? Cả làng tank top thì chẳng có Z phẩy mới cả Z pheo gì đâu.

Mr. Toàn

Xe điện
Tình hình này có z''''''' nó cũng chẳng mua. Kho nó còn đầy bỏ mẹ. Em chơi commodities mãi rồi. Có thời điểm vấn đề không nằm ở giá

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu ơi, không phải cái gì cháu cũng biết và giỏi đâu. Cháu biết tank top là cái gì không? Cả làng tank top thì chẳng có Z phẩy mới cả Z pheo gì đâu.
Trung tâm dự trữ Cushing, Okla (Mỹ), họ luôn để lại 10% sức chứa dự trữ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tình hình này có z''''''' nó cũng chẳng mua. Kho nó còn đầy bỏ mẹ. Em chơi commodities mãi rồi. Có thời điểm vấn đề không nằm ở giá
Lúc nào cũng còn 10% sức chứa dự trữ ở Cushing, Okla bác ạ.

IP man

Xe lăn
Cụ chẳng cần giải thích làm gì, giải thích cháu nó cũng ko hiểu thực tế nó khác với mớ lý thuyết gúc gồ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cụ chẳng cần giải thích làm gì, giải thích cháu nó cũng ko hiểu thực tế nó khác với mớ lý thuyết gúc gồ.
Cháu vẫn long oil bình thường, cứ xuống $20 ~ $25/barrel là long thôi. Ít nhất trong 1-2 tháng tới nhận định của cháu là như vậy ạ.
Thông tin dự trữ dầu thô Mỹ hàng tuần cháu xem ở đây ạ: https://www.eia.gov/

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Cháu vẫn long oil bình thường, cứ xuống $20 ~ $25/barrel là long thôi. Ít nhất trong 1-2 tháng tới nhận định của cháu là như vậy ạ.
Đấy là việc của cháu, thị trường luôn cần những người như cháu để gánh lấy rủi ro cuối cùng ;))

cobangchuacotien

Xe tăng
Các sản phẩm phái sinh ở sàn nc ngoài rất phổ biến
Nó k chỉ là cá nhân mua hay bán còn là các cty kinh doanh hay dịch vụ cũng mua để hedging
những cty như vjc hay hvn cũng p hedging giá dầu đó cụ ơi.
Hầu như bất kỳ hàng hóa gì đều có sản phẩm phái sinh (commodity derivative)
Việc mua bán này chỉ lấy giá dầu làm tham chiếu chứ k hề phát sinh nghĩa vụ mua hay bán dầu nào hết mà lo kho chứa
Bất kỳ một sản phẩm nào mà trader cỡ nhỏ mua bán qua sàn cũng không phát sinh nghĩa vụ mua bán. Nhưng nó là cơ sở để giao dịch mua/bán thực cụ ạ.