[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

4banhfun

Xe đạp
E đang lăn tăn lựa chọn căn chung cư có ban công Tây Bắc hay Tây Nam các cụ ạ.
2 căn này đều là 2 căn góc, đều có 1 phòng ngủ gần như chính tây, 2 phòng còn lại thì hướng bắc và nam. Lý do e chọn ban công ở hướng này là vì tài chính có hạn, 2 là e lại Tây tứ trạch nên ko hợp ban công ĐN nên cũng không muốn cố.
.... Vậy em mong các cụ tư vấn hộ e là nếu xét theo tâm lý chung và thực tế về hướng gió, khí hậu ở Hà Nội thì TN hay TB hợp lý hơn ạ ( đỡ nóng hơn, đỡ lạnh hơn, mưa gió bão bùng các kiểu). Còn view thì cũng la lá nhau nên e ko quan trọng lắm ạ.
Mong các cụ chỉ giáo giúp, em cảm ơn ạ!

Huylq10

Xe tải
Cứ nói đến tây là nóng rồi. Được cái phơi đồ thì thích. Cụ chủ chọn tây nào có hướng cửa chính hợp tuổi mình thì hơn ạ. Chung cư người ta hay tính cửa chính chứ ko phải tính hướng ban công đâu ạ

handukims

Xe buýt
E nghĩ đã thẳng hướng vậy rồi thì k lệch nhau nhiều đâu cụ.

Mà tiện các cuj cho e hỏi Chung cư hướng tính theo Cửa chính đúng k ạ ?

4banhfun

Xe đạp
Cứ nói đến tây là nóng rồi. Được cái phơi đồ thì thích. Cụ chủ chọn tây nào có hướng cửa chính hợp tuổi mình thì hơn ạ. Chung cư người ta hay tính cửa chính chứ ko phải tính hướng ban công đâu ạ
E tham khảo thì đa số lại chọn hướng ban công nhà chung cư làm hướng chính cụ ạ, vì lẽ thường nhà đất vẫn là tính của chính mà. E cảm ơn cụ nhé.

4banhfun

Xe đạp

Vâng, cá nhân e đang nghiêng về hướng nam vì sợ mùa đông gió đông bắc cũng rét :), ah hướng nhà chung cư e thấy đa số tính theo ban công phòng khách cụ ạ.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

Đa số chọn cửa vào là hướng. Còn cháu thì chọn ban công làm hướng :P

Tài mới

Xe tăng
Em không rõ. Chỉ biết các cụ ngày xưa làm nhà cứ quay về Đông, Đông Nam là chính. Mà bố em bảo "các cụ ít sai". Chắc trong nhà vẫn có cái gì để xoay xoay em tây tứ trạch ở chung cư ban công đông nam thấy cái gì cũng mát cả

thuong88

Xe đạp
Căn 407 Chung Cư Z157 Cầu Diễn Bắc Từ Liêm Hà Nội
Trước hết là chúc mừng cụ với gia đình đã sắp có tổ mới nhé:-bd, cụ nói 2 căn đều căn góc nên sẽ có các trường hợp xẩy ra như sau :
TH1 : Căn có ban công Tây Bắc thì hướng còn lại là Tây Nam hoặc Đông Bắc nếu là Tây Nam thì không phải chọn
TH2 : Căn có ban công Tây Nam thì hướng còn lại là Tây Bắc hoặc Đông Nam nếu là Tây Bắc thì không phải chọn
Nếu TH1 là Tây Bắc và Đông Bắc và TH2 là Tây Nam và Đông Nam thì theo tôi Cụ nên chọn căn có ban công Tây Nam vì căn hộ có thêm hướng Đông Nam mở cửa sổ sẽ rất mát và thoáng( tiết kiệm điện). Chung cư thường hay thiết kế cửa vào đối diện với ban công -> cửa vào hướng Đông Bắc, Cụ là tây tứ mệnh vừa hợp hướng cửa và hợp luôn hướng ban công thì còn gì bằng ( làm ăn sẽ thuận lợi và nhiều lộc) biết đâu ít năm lại chuyển xuống ở Biệt Thự mặt đất ( KĐT Ciputra or Vinhome Riverside, Ecopark.....) chúc cụ chọn được căn hộ ứng ý.

Chỉnh sửa cuối:

4banhfun

Xe đạp
Trước hết là chúc mừng cụ với gia đình đã sắp có tổ mới nhé:-bd, cụ nói 2 căn đều căn góc nên sẽ có các trường hợp xẩy ra như sau :
TH1 : Căn có ban công Tây Bắc thì hướng còn lại là Tây Nam hoặc Đông Bắc nếu là Tây Nam thì không phải chọn
TH2 : Căn có ban công Tây Nam thì hướng còn lại là Tây Bắc hoặc Đông Nam nếu là Tây Bắc thì không phải chọn
Nếu TH1 là Tây Bắc và Đông Bắc và TH2 là Tây Nam và Đông Nam thì theo tôi Cụ nên chọn căn có ban công Tây Nam vì căn hộ có thêm hướng Đông Nam mở cửa sổ sẽ rất mát và thoáng( tiết kiệm điện). Chung cư thường hay thiết kế cửa vào đối diện với ban công -> cửa vào hướng Đông Bắc, Cụ là tây tứ mệnh vừa hợp hướng cửa và hợp luôn hướng ban công thì còn gì bằng ( làm ăn sẽ thuận lợi và nhiều lộc) biết đâu ít năm lại chuyển xuống ở Biệt Thự mặt đất ( KĐT Ciputra or Vinhome Riverside, Ecopark.....) chúc cụ chọn được căn hộ ứng ý.
Thanks cụ đã phân tích rất cụ thể cho e , hiện tại e cũng đang nghiêng về căn có ban công hướng nam hơn cụ ạ.

4banhfun

Xe đạp
Em không rõ. Chỉ biết các cụ ngày xưa làm nhà cứ quay về Đông, Đông Nam là chính. Mà bố em bảo "các cụ ít sai". Chắc trong nhà vẫn có cái gì để xoay xoay em tây tứ trạch ở chung cư ban công đông nam thấy cái gì cũng mát cả
Vâng, chắc cứ có gì rính đến hướng nam sẽ tốt hơn cụ nhỉ , e cảm ơn cụ nhé.

Duong tien sih

Xe tải
Bạn đừng để chủ đầu tư nó lừa. Phong thủy xét hướng mảnh đất làm dự án thôi. Còn cái nhà chung cư trên cao thì xét hướng ntn? Sao không phải hướng cửa chính mà lại là hướng ban công.
Ở VN thì cứ ban công Đông Nam mà mua. Mùa hè thì mát, mùa đông thì ấm.
Mua hướng Tây rẻ được ít nhưng lâu dài tốn tiền điện điều hòa, quạt. Diện tích sử dụng thực tế ít hơn vì ban ngày phòng hướng Tây nóng, khó sử dụng.
Đừng nghe bọn Sale hay chủ đầu tư nói Đông hay Tây tứ trạch cho nhà chung cư. Bố láo hết.

humer

Xe điện
nếu chọn giữa tây bắc và tây nam thì cụ chọn tây bắc đi

Lê Sỹ hạnh

Xe đạp
Hướng Tây Nam thì đỡ nóng hơn cụ ạ. Còn cụ có 1 phòng chính tây thì phòng đó xác định nóng luôn (tây bắc cũng dính tây nam cũng dính).
Hướng nào thì cũng nóng thôi, khác ở thời điểm nóng (tây nam thì nắng sớm hơn, mát sớm hơn) và ngược lại với tây bắc

LePower

Xe buýt
Nếu mà được chọn DN mà Cụ không chọn mà tin vào phong thuỷ vớ vẩn thì Cụ sai lầm đấy.
Căn phòng phía Tây sẽ nóng, sử dụng không hiệu quả - nếu Cụ đóng im ỉm cửa bật ĐH căn phòng đó thì mất đi lợi thế của căn góc đồng thời ban công phia đó mà đặt cục nóng ĐH sẽ giải nhiệt kém.

Cụ cứ để ý, rất nhiều người mê muội phong thuỷ kiểu này nhưng cũng có khá hơn đâu.
E thì cứ nhà hướng Nam ( nếu được), chẳng có gì phải xem đông tứ mệnh hay tây tứ mệnh, ở cũng thích vì mát mẻ, bán đi cũng dễ dàng mà giá lại cao.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
:)) Trời, tiết kiệm lời thế bác, phải viết dài thêm tý nữa, ít nhất cũng phải 10 ký tự!

sky_driver

Xe tăng
Hướng tây thì ban công cụ làm lam nhôm chống nắng là ok. Hướng này được cái nhà nhiều sáng, đồ dùng không bị ẩm. Đặc biệt mưa gió bão bùng chả mấy khi bị thấm với hắt.

Lão Long

Xe tăng
Tây Nam thì nắng chính diện cụ nhé, Tây Bắc sẽ đỡ nắng hơn vì nó chéo chéo vào nhà mình thôi. Nhà em chính Nam nên e đã quan sát mặt trời mọc và lặn lâu nay rồi.

Còn về phong thủy nhà chung cư thì e thấy có 2 trường phái:
1. Khí do thiên nhiên tác động vào nhà: Nắng, gió tự nhiên thì lấy ban công làm hướng chính. Mốt số chung cư em thấy chỉ có lô gia và k có ban công, có phải sẽ lấy hướng cửa sổ của phòng khách k?
2. Khí do con người tác động vào nhà thì lấy cửa chính làm hướng căn hộ.

Theo lý thuyết thì Khai môn lập hướng nhưng ngày xưa các cụ chưa có kiểu nhà chung cư nên vấn đề này vẫn đang là câu hỏi lớn trong lòng em mà mỗi chuyên gia phong thủy lại nói 1 kiểu.

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Bạn đừng để chủ đầu tư nó lừa. Phong thủy xét hướng mảnh đất làm dự án thôi. Còn cái nhà chung cư trên cao thì xét hướng ntn? Sao không phải hướng cửa chính mà lại là hướng ban công.
Ở VN thì cứ ban công Đông Nam mà mua. Mùa hè thì mát, mùa đông thì ấm.
Mua hướng Tây rẻ được ít nhưng lâu dài tốn tiền điện điều hòa, quạt. Diện tích sử dụng thực tế ít hơn vì ban ngày phòng hướng Tây nóng, khó sử dụng.
Đừng nghe bọn Sale hay chủ đầu tư nói Đông hay Tây tứ trạch cho nhà chung cư. Bố láo hết.
Phong thủy - Địa lý xét về đất - nước và gió. Cụ xem đất của chủ đầu tư - một phần quan trọng để đặt vị mình vào đó. Đất tính thế đất, đất tốt nó có hình thế ổn rồi thì chuẩn bị đạn mà mua, xong đó thì căn hộ mình sở hữu chọn hướng khí và nước cũng như ánh sáng mà như thế chung cư xét hướng gió phòng thông qua cửa sổ, gió hành lang là gió âm, ý cụ nói như trên hơi bị không chuẩn lắm.
Vì sao nhà đất xét hướng cửa mà chung cư xét ban công, vì nhà ống chỉ một mặt nên trọng hướng cửa. Nhà nhiêu gian cũng trọng hướng cửa vì cửa cổng và cửa chính và cửa sổ đồng vị nhau.
Trên này có một thớt của một cụ chuyên phong thủy ạ hay lắm đấy. cơ bản cụ ấy cao nhân quá nhiều khi từ chuyên môn nhiều em đọc ko hiểu lắm