Bản báo cáo mới nhất về Lũng Pô nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt đây

musiclife

Xe tăng
mình cố để dành chai rượu này thành kính dùng bút dạ đề "ae otofun kính tặng" thắp hương cầu mong ae of mình mạnh gân khỏe cốt để đủ sức đi khắp mọi miền tổ quốc. đứng trước tấm bia mà lòng đầy cay đắng 24 chiến sĩ của ta ngã xuống trước họng súng của bọn người mà ta phải gọi là "bạn" rải rác cho tới nay 6 chiến sĩ nữa đã hi sinh , gần đây nhất đêm 16 rạng ngày 17/2 ( lại là ngày 17/2) trung úy Duẩn đã anh dũng hi sinh trước bọn người hèn hạ và thâm độc .một lần nữa xin kính cẩn nghiêng mình trước oai linh của các anh đã ngã xuống vì sự vẹn toàn của tổ quốc
DCM cái bọn cẩu tặc khựa, anh em đồng chí gì mà cứ hở ra một tý là cắn

Cháu mới đi đến thị trấn Bát Xát chứ chưa đi xa được như chú, cô chú có chuyến đi ý nghĩa quá !

Civic TN

Xe lăn
Cụ chủ có chuyến đi thật ý nghĩa

35N1169

Xe điện

Em thấy có cây cầu dài bên kia sông chắc là của Tùng của à cụ?

linkng

Xe tăng
trên đồi là n/m luyện đồng rất tiếc ko chụp được bên trái các ngọn núi bị cày xới tung tóe để lấy quặng . dọc 2 bên sông là rừng chuối xanh um vì làm theo công nghệ khựa ,bơm phun rất nhiều hóa chất có hại cho môi trường ,các chất đó ngấm xuống sông Hồng chảy về xuôi ko biết các cấp quản lí có biết ko? mà bạn Link ng lói thế lào ấy chứ ,bạn lội qua sông bọn khựa nó tóm được là to chuyện chứ ko phải đi taxi mà về được đâu
Nhà máy đồng Lũng Pô chủ sở hữu là cty Khoáng sản LC, khai thác chủ yếu bán sang TQ (bọn TQ hạn chế khai thác khoáng sản trong nước nhg cấp tín dụng (>20 năm) cho các doanh nghiệp đi mua ở nước ngoài). Hóa chất sử dụng trong sx là thuốc tuyển được thải theo bùn, theo suối chảy vào sông Hồng các cq quản lý đương nhiên là biết nhg nhận thức và lòng tham khác nhau.
Ngã ba đường lên Lũng Po trước đây là kho sợi thuốc lá lậu rất lớn, hậu quả là PCT tỉnh LC hầu tòa đấy ah. Vấn đề qua lại con sông này với người địa phương tương đối dễ dàng bằng lộ qua sông hoặc đi thuyền, bên TQ nó phân rõ ràng lắm khu Hà Khẩu là tự do buôn bán đi sâu vào thì mới kiểm soát gắt gao. Em không phải là thổ dân nên làm hộ chiếu 12 tháng, đóng dấu sẵn bên xuất cảnh nhập cảnh thì trốn nên thoải mái đi =))=))=)).
Cầu cạn trong ảnh bác chụp xem bọn TQ thi công không giống VN tí nào, dài 40-50km nhg khoa vào đổ trụ không dùng các máy thi công lớn chỉ là các loại như công nông đầu ngang với khoảng 6 người.

Chỉnh sửa cuối:

linkng

Xe tăng
28. Và đây, điểm đến mong đợi nhất: Lũng Pô, nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt

[/QUOTE]

"Anh ở biên cương, nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt"
[video=youtube;Lr1mORvorc4]http://www.youtube.com/watch?v=Lr1mORvorc4[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
k
31. Dừng chân bên đường

32. Lại lên đường

33. Trường mầm non Bát Xát

34. Cô giáo vùng cao xinh đẹp - ối cụ muốn lên Bát Xát rồi đây

35. Chuyến đi kết thúc tại Cột mốc thứ 100
xin ghi chú là từ biển ngã " tam" rẽ phải 4,5km đường đất rất xấu (nhất là gặp mưa chắc ko thể đi được) sẽ đến trạm BP Lũng Pô từ trạm vào mùa khô ô tô đi được tới tận cột mốc sát mép sông ( 200m) theo dự kiến con đường từ ngoài ngã 3 xuống tới cột mốc sẽ được thảm nhựa khi công trình kè bờ sông hoàn thành. nhìn sang bờ phía " bạn" thấy công trình tưởng là cầu nhưng thật ra đó là con đường chiến lược chạy suốt dọc bờ sông trên những hàng cột cao mà ko tựa vào núi .thật ra nông thôn và nông dân nước bạn rất nhiều nơi cuộc sống còn nghèo khổ hơn ta nhiều lần , tiền của họ chỉ đổ vào những công trình phục vụ cho những mục đích .... của nước đại bá. bức ảnh chụp 2 cô giáo trong đó cô Vân Chi ( người mà Gấu đang tặng quà) 28t vợ góa của liệt sĩ Duẩn vừa hi sinh đêm 16 rạng ngày 17/2/2011 . cô giáo Vân Chi người miền xuôi lên dạy học tại điểm trường Lũng Pô tại đây cô giáo đã kết duyên với chàng trung úy BP ,kết quả của mối tình người lính và cô giáo là cậu nhóc mang cái tên thật ý nghĩa : Bảo Nam .đau đớn và nghiệt ngã thay để Bảo vệ bờ cõi nước Nam mà người lính ấy đã nằm xuống trên biên cương tổ quốc ,trao lại trọng trách giữ gìn biên cương cho con trai Bảo Nam 18 năm nữa

gauchip83

Xe tải
Cụ chủ có chuyến đi ý nghĩa quá.Mời cụ chén rượu nhạt vậy

cerato08

Xe điện
Cụ chủ thớt lớn tuổi mà lặn lội lên tận đây, em phục

Gamechip

Xe điện
Các cụ cảm ơn em ít thôi ạ, em say từ hôm qua tới giờ vì vodka của các cụ rồi :D
Người đáng nhận cảm ơn phải là bác Thái cơ ạ. Ngưỡng mộ bác nên em giúp một tay thôi :D Hôm qua mới được nghe chị Alice kể về người cha nổi tiếng của bác Thái nữa :) Chỉ có thể nói: KHÂM PHỤC!

pain

Xe ba gác
@Cụ chủ thớt: Cụ có thể cho anh em biết cụ thể hơn về trường hợp liệt sĩ Duẩn hy sinh ngày 17/2/2011 không ạ? Em cũng đã đặt chân tới đây nhưng thuở ấy còn hoang sơ lắm và BP thì dặn: Đừng lội sông kẻo "bạn" bắn".

Thái Phượt

Xe tăng
@Cụ chủ thớt: Cụ có thể cho anh em biết cụ thể hơn về trường hợp liệt sĩ Duẩn hy sinh ngày 17/2/2011 không ạ? Em cũng đã đặt chân tới đây nhưng thuở ấy còn hoang sơ lắm và BP thì dặn: Đừng lội sông kẻo "bạn" bắn".
về trường hợp hi sinh của LS Duẩn mình đã trực tiếp hỏi đ/c trung tá NV Xướng đồn trưởng đồn A Mú Sung được cho biết thế này: đêm 16 rạng ngày 17/2/2011 khi phát hiện thuyền TQ xâm nhập đ/c trung úy Duẩn lập tức phất cờ ra tín hiệu đẩy đuổi nhưng đối phương cố tìnhko chấp hành nên để 1 chiến sĩ trên bờ đ/c Duẩn lội ra thì bị chúng dùng gậy chống trả ,trong đêm tối dính đòn hèn hạ của kẻ thù đ/c đã ngã xuống và bị dòng nước cuốn đi . sự việc đau lòng xảy ra khi cháu Bảo Nam con trai đ/c mới 4th tuổi .đ/c Duẩn đã được nhà nước truy tặng liệt sĩ phong hàm vượt cấp lên đại úy , cô giáo Vân Chi vợ anh cũng được điều chuyển về dạy tai tt thị trấn Bát xát và đang được xét cấp nhà tình nghĩa.có bạn nào lên LPo nếu có lòng thì tạt vào thị trấn Bát Xát thăm cô giáo ( ở trường Mầm non cô giáo nào cũng xinh ko tin xem ảnh thì biết)

xengheo

[Tịch thu bằng lái]
Em lên đây rồi, uống rượu với tổ BP 3 người ko biết có ai là anh Duẫn ko? Xin chia buồn.