[Funland] Bài thuốc chống say rượu, hoặc say khướt hôm nay mai lại như không ạ

ChuaCoXeDap

Xe hơi
HÓng tý .... Nghe cũng thấy hay hay .... Dạo này tửu và sắc của em đều kém các cụ ợ

vioba

Xe máy
Cụ nào hay đi nhậu nhẹt thì dùng thứ này nhé :D (Cháu chôm ở trên lcm)

Cây Khúng Khéng - Khắc tinh của bia rượu

Cây Khúng Khéng (còn gọi là cây Chỉ Cụ), tên khoa học là Hovenia dulcis Thunb, thuộc họ Táo ta Rhamnaceae.
Cây Khúng Khéng (còn gọi là cây Chỉ Cụ), tên khoa học là Hovenia dulcis Thunb, thuộc họ Táo ta Rhamnaceae.
Cây gỗ cao tới 10-15m. Vỏ cây màu nâu xám, cành non có lông và lỗ bì. Lá mọc so le, phiến lá hình trứng dài 10-15cm, rộng 5-9cm, nhọn, mép có răng cưa, 3 gân tỏa từ gốc lá, mặt lá nhẵn hay có lông bột trên các gân ở mặt dưới, cuống lá dài. Hoa màu trắng hay lục nhạt mọc thành xim ở kẽ lá hay đầu cành, có hoa vào tháng 5-6. Quả hình cầu được thu hái vào tháng 10-11, khi chín những nhánh con mang quả phồng to lên, màu hồng nhạt, vị ngọt, ăn được, quả thu về đem về phơi khô, đập lấy hạt để dùng. Hạt hình tròn dẹt, bóng, màu nâu. Cây được trồng bằng hạt hoặc bằng cành và được phân bổ nhiều trong khu vực châu Á đặc biệt là HÀN QUỐC- NHẬT BẢN. Ở nước ta, cây mọc hoang và được trồng ở miền núi các tỉnh Cao bằng và Lạng sơn.
Từ xa xưa người ta đã dùng quả của cây Khúng Khéng để chống nôn, giải độc, ngộ độc r***, tiểu tiện không thông, khát nước, khô cổ, bảo vệ lá gan. Mỗi ngày dùng từ 3-5g dưới dạng thuốc sắc hay ngâm r***. Thân gỗ còn dùng để đẽo hình gối để gối đầu hoặc đẽo thành từng mảnh mỏng như vỏ bào để sắc nước uống cũng với mục đích chống nôn, chống say r***.

Đối với trẻ em Khúng Khéng cũng có tác dụng tương tự như: Giúp thanh nhiệt, giải độc, mát gan. Hỗ trợ làm giảm các triệu chứng nhiệt miệng, lưỡi, dị ứng, mẩn ngứa, phát ban, nổi mề day, trứng cá, rôm sảy, mồ hôi trôm. Giúp hạn chế hại gan do dùng kháng sinh kéo dài, thuốc hạ sốt, giảm đau có chứa Paracetamol...
có thể dùng bột cao khô Khúng Khéng để hòa tan trong nước rồi cho uống.

Đã có rất nhiều những công trình nghiên cứu khoa học về cây Khúng Khéng trên thế giới.
có cụ nào uống Drinhwell thành phần khúng khéng này chưa ý nhỉ. tình hình thế nào rồi nhi?

lehiep68

Xe máy
Website
hateco-xuanphuong.com.vn
uống rượu phải say và phê thì mới uống chứ bác :>

hero8668

Xe hơi
Cụ nào hay đi nhậu nhẹt thì dùng thứ này nhé :D (Cháu chôm ở trên lcm)

Cây Khúng Khéng - Khắc tinh của bia rượu

Cây gỗ cao tới 10-15m. Vỏ cây màu nâu xám, cành non có lông và lỗ bì. Lá mọc so le, phiến lá hình trứng dài 10-15cm, rộng 5-9cm, nhọn, mép có răng cưa, 3 gân tỏa từ gốc lá, mặt lá nhẵn hay có lông bột trên các gân ở mặt dưới, cuống lá dài. Hoa màu trắng hay lục nhạt mọc thành xim ở kẽ lá hay đầu cành, có hoa vào tháng 5-6. Quả hình cầu được thu hái vào tháng 10-11, khi chín những nhánh con mang quả phồng to lên, màu hồng nhạt, vị ngọt, ăn được, quả thu về đem về phơi khô, đập lấy hạt để dùng. Hạt hình tròn dẹt, bóng, màu nâu. Cây được trồng bằng hạt hoặc bằng cành và được phân bổ nhiều trong khu vực châu Á đặc biệt là HÀN QUỐC- NHẬT BẢN. Ở nước ta, cây mọc hoang và được trồng ở miền núi các tỉnh Cao bằng và Lạng sơn.
Từ xa xưa người ta đã dùng quả của cây Khúng Khéng để chống nôn, giải độc, ngộ độc r***, tiểu tiện không thông, khát nước, khô cổ, bảo vệ lá gan. Mỗi ngày dùng từ 3-5g dưới dạng thuốc sắc hay ngâm r***. Thân gỗ còn dùng để đẽo hình gối để gối đầu hoặc đẽo thành từng mảnh mỏng như vỏ bào để sắc nước uống cũng với mục đích chống nôn, chống say r***.

Đối với trẻ em Khúng Khéng cũng có tác dụng tương tự như: Giúp thanh nhiệt, giải độc, mát gan. Hỗ trợ làm giảm các triệu chứng nhiệt miệng, lưỡi, dị ứng, mẩn ngứa, phát ban, nổi mề day, trứng cá, rôm sảy, mồ hôi trôm. Giúp hạn chế hại gan do dùng kháng sinh kéo dài, thuốc hạ sốt, giảm đau có chứa Paracetamol...
có thể dùng bột cao khô Khúng Khéng để hòa tan trong nước rồi cho uống.

Đã có rất nhiều những công trình nghiên cứu khoa học về cây Khúng Khéng trên thế giới.
Em hay phải bia rượu, tiếp khách. Cụ cho em xin cái địa chỉ kiếm cái này ở đâu ạ?
Đội ơn cụ.

chimnhua

Xe tải
Em hay phải bia rượu, tiếp khách. Cụ cho em xin cái địa chỉ kiếm cái này ở đâu ạ?
Đội ơn cụ.
Cụ ơi, cụ có thể mua tại các nhà thuốc ạ. Hoặc cụ cho xin cái địa chỉ vào inbox em sẽ bảo bạn em cho người chuyển hàng qua cho cụ nhé :D

vuongminh

Xe tải
Trước khi vào nhậu uống Đông trùng hạ thảo được không các cụ

lehiep68

Xe máy
Website
hateco-xuanphuong.com.vn
có bài thuốc nào uống vào để say không bác, em rượu mãi vào mà chả thấy say gì ~X(

Mợ Huyền Anh

Đi bộ
Hay . Sói nhà em hay say lắm đánh dấu ngâm cứu ạ
Cảm ơn cụ vì bài viết hữu ích

chimnhua

Xe tải
Hay . Sói nhà em hay say lắm đánh dấu ngâm cứu ạ
Cảm ơn cụ vì bài viết hữu ích
Mợ không cần ngâm cứu đâu ạ, loại này đã được chiết xuất thành viên giải rượu DRINKWEL bán tại các nhà thuốc rồi nhé, mợ chỉ việc ra mua về cho sói nhà mợ uống thôi.

mikechang

[Tịch thu bằng lái]
hé hé, đọc được bài này hay quá, e tửu lượng cũng tốt, có thêm cái này hỗ trợ chắc phi thường, cảm ơn bài của cụ nhé, hé hé

mazda cx5

Xe máy
Cảm ơn chủ thớt nhé, em phải dự phòng mấy cái này thôi, mợ ở nhà khỏi phải kêu ka luôn !

MrBoooo

Xe đạp
Có bài nào uống vào ko say ko các cụ. E ngửi cũng say mẹ roài.