Thảo luận Bài tâm sự hơi dài dòng mong các cụ các mợ thông cảm.

trananhdung35

Xe tải
Chào mừng cụ đến hội thánh cuồng Toy
Với e thì cái từ cuồng hay fan đều như nhau
K ai chê trách mình cuồng 1 thứ tốt đẹp được
E đảm bảo cụ sẽ k hối tiếc khi gia nhập đâu
Ngày trc e cũng nghĩ toy này nọ lọ chai.. Opt ít, máy cũ, bảo thủ k thay đổi, nhìn ng ta turbo mà thèm thuồng.. .
Nhưng bh mới thấy Toy n vừa đủ xài... Động cơ bền, ít hỏng, khoang thì lúc nào cũng rộng rãi, cảm giác đi k bốc nhưng êm...
Toy chỉ có mỗi cái nhược điểm là Toy Vn k có dòng giống Cx5 hay Tucson... Quá là thiêud sót :(
Hình như chê là văn hóa của một số người (Có lẽ đây cũng là tính xấu của không ít người Việt, không nhìn theo hướng tích cực của vấn đề mà chạy theo số đông). Đa phần các cụ các mợ đi xe Toy thì không lên tiếng trong khi các cụ mợ đi các dòng khác thì luôn miệt thị Toy nên hầu như diễn đàn nào cũng thấy chê Toy, tuy nhiên nếu các fan của Toy lên tiếng thì hẵn sẽ áp đảo liền … tại sao cứ chê ỏng chê eo nhưng nó vẫn bán chạy nhất qua năm tháng, không lẽ số đông đó là ngu si còn những người đi xe các dòng khác Toy mới là khôn nhỉ? Hãy nhìn cái cách người Nhật làm việc, cách mà họ làm ra cái xe cũng như sản phẩm của họ luôn bền bỉ và đáp ứng tốt cho những trải nghiệm thực tế của người dùng. Không ít người trên đây chê nhưng chưa mua nổi chiếc xe đó và tất nhiên cũng có những cụ mợ đã đi biết bao dòng xe rồi nhưng trừ dòng xe đang bị chê. Biết bao công nghệ mới với các option lên tới nóc nhưng thực tế nhiều khi các cụ mợ sử dụng hằng ngày lại không dùng đến, vậy nhưng công nghệ đơn giản, thực dụng tập trung hỗ trợ cho việc đi lại hằng ngày, dễ sử dụng dễ sửa và bền bỉ liệu có đáng bị chê?

Em thì chưa có sở hữu xe của Toy nhưng hôm tuần vừa rồi có dịp ngồi lên chiếc Yaris mới thì cảm nhận thấy bên ngoài đời thực có vẻ to và dài hơn, em ngồi nhìn ngang cứ ngỡ không phải Yaris, vợ em thì rất thích nên em nghĩ đây là con xe mà em sẽ chọn cho gia đình mình. Về nội thất và sự rộng rãi của Toy trong từng phân khúc thì em có thể cảm nhận rõ rệt, công nghệ hiện đại thì em không hiểu biết nhiều nhưng đáp ứng đủ nhu cầu gia đình, vợ con mình thích thì có cố gắng góp thêm tí nữa em thấy vẫn hơn.

Hi vọng các cccm fan Toy có đọc bài này thì chia sẽ vài dòng đồng cảm với em vì sắp tới em cũng sẽ là fan của bác Toy :D

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em thấy ở Mỹ, Nhật người ta vẫn chạy đầy đường các xe như trên Tề Lỗ nhà mình, chắc là khoản option thì cũng chả có gì với các dòng xe thời đó. Vậy đấy vấn đề là option hay là công nghệ cũng chỉ là một chiêu thức Marketing (kiểu đời sau phải hấp dẫn hơn đời trước, và có thể bán giá cao hơn chút hoặc ít cũng tầm giá do xu thế thì công nghệ càng ngày càng rẻ đi mà). Cho nên cái xe Toy ở VN định giá cao theo em có những yếu tố:
1. Phần trước đó bạn Toy mình một ngựa, cũng giống xe máy Honda thời chưa có Wave tàu.
2. Nó đánh vào tâm lí bền, bảo thủ của người Việt, tuy nhiên ng ta vẫn mua dù giá cao vì bán lại giá cũng cao do giá trị sử dụng còn lại nó cao (ví dụ bạn Toy khấu hao 10 năm, các bạn khác khấu hao 7 năm thôi nó cũng khác nhau nhiều rồi).
3. Với thị trường hàng hóa đa dạng lựa chọn như hiện nay, việc mua cái gì đều cần phải có sự thông minh lựa chọn từ nhu cầu bản thân, như có cụ trên nói chả cần gì phải trang bị đầy mình công nghệ vì cái xe vốn nó chỉ cần đáp ứng các nhu cầu đi lại của cụ ấy mà thôi.
Em ko bảo vệ Toy, nhưng em thấy cái lí do xe đắt mà ko có option gì thì nó ko phải nguyên cớ, cớ sao cái Vertu chả nhiều chức năng gì vẫn rất đắt đỏ, giá trị của nó còn là nhiều vấn đề khác như bên bỉ, ổn định, khấu hao dài ngắn, thương hiệu và thậm chí là chi phí sửa chữa rẻ, phụ tùng thay thế, chi phí bảo dưỡng rẻ cũng dẫn đến nó đắt. Tuân theo qui luật cung cầu thôi cụ ạ vì phân khúc bình dân có nghĩa hướng đến số đông, tâm lí số đông.

Tuấnbk

Xe buýt
Bẩm cụ, năm 2013 em có gẩn 700k dành mua xe, sau gần một năm tham khảo, xem xét, nâng lên hạ xuống đủ các kiểu cuối cùng năm 2014 chốt hạ mua xe VIOS 2014 bây giờ đi được hơn 2 năm rồi, chỉ có bảo dưỡng định kỳ và đổ xăng rồi đi, tất nhiên ra đường cụ nào thích vượt thì em đều lễ phép tránh và cho vượt hết, dự kiến tầm 2 năm nữa thay xe và đích nhắm của em lại là CAMRY ạ, có gì mong các cụ bỏ quá.

Big Bang

Xe điện
Cái gì tồn tại thì đều có cái lý của nó. Nhất là theo dòng thời gian và qua nhiều nước. Ở Thái land, 10 chiếc Sedan chạy trên đường thì có đến 5 chiếc Toyota. 10 chiếc SUV thì có đến 5 chiếc Fortun. 10 chiếc bán tải thì có đến 5 chiếc Hilux. Ở Myanma, Toyota cũng áp đảo như ở Thái. Phải thừa nhận Toyota đã xây dựng được giá trị sử dụng và thương hiệu riêng của mình. Điều này không phải bàn cãi. Nhưng như người Phương Tây nói, cái gì bay lên ắt phải rơi xuống.
Ngành công nghiệp xe hơi cũng đã chứng kiến nhiều tên tuổi đi vào dĩ vãng hoặc đang vật lộn ở top cuối.
Khách hàng ngày càng khôn ngoan hơn, thông tin đến với khách hàng ngày càng nhanh, nhiều hơn. Vài ba sự tung hô, ánh hào quang của quá khứ là không đủ để xoá nhòa sự so sánh và chọn lựa của khách hàng.
Bằng chứng là ở nhiều phân khúc Toyota đang tụt lại đằng sau hoặc bị bám đuổi sát nút.
Thiển nghĩ, các sale thay vì tung hô sản phẩm của mình như hô khẩu hiệu, hãy cho khách hàng thấy tính ưu việt về kỹ thuật, về kinh tế để khách hàng có thể chọn lựa.

blackmx

Xe hơi
Báo cáo các cụ e xin phép có ý kiến tnay e thì chưa có con xe nào chỉ có mỗi con jupiter mx cũng là của nhật. Theo e vì tình hình kte xã hội nên xe nhật đã thâm nhập vào đất nước ta từ thời 67 sau đến cub 81-82 rồi đỉnh cao là dream2 mà đến bh sau khoảng 20n con nào đẹp vẫn >20tr. Ô tô thì tên tuổi toyota là số 1 xe máy honda là giải nhất. Nó đã gắn bó với ng vn hàng thập kỉ giá trị của nó rất tốt, bh ng ta đâu có ngu khi bỏ hàng 800-1toi mua cái xe? Nhưg tính đi tính lại thì tại sao ng ta vẫn mua? Op sừn thì ít ko có j nhưg bù lại ko có thì càg ít hỏng, chi phí sử dụng thấp. Còn với số ít thu nhập dư giả ng ta chơi xe đức ngay, nhưg con mec vs con toy khi vào đại lý xog ra thì cũng ko hề giống nhau. Tại sao bên mỹ đánh giá những mẫu hãng xe thì đa số lại của nhật? Ng mỹ có ngu có thiếu tiền đâu? Cái j chả có hai mặt hiện đại nhưng hại điện. Một cái ip7 so với e72 quả là khập khiễng nhưg cái chính là nghe gọi nt, gmail duyet web chup ả chỉ là phụ. Cái oto cũng vậy chứ còn chống lật cân bằng phanh khẩn cấp một năm dùng bn lần? Quan trọng ng dùng ng mua theo mục đích nào? Thử hỏi dưới 30t mấy ai tự mua đc xe hay toàn các cụ đi làm cả đời tích cóp đc rồi mua? Ko phải ngẫu nhiên doanh số nó năm nào cũng ngút trời? Đêủ thì ma nó mua? Nó theo đk và sở thích từng ng nhưg vn mình còn nghèo lắm sắm sửa phù hợp là ok còn đừng bh nói đồ nhật là kém e thấy rất bền rất phù hợp vs đk của m, e cũng định mua xe nhưg chắc e cũng làm con xe nhật đi cho lành chi phí thấp bán lại đc giá. Xe nó phục vụ m chứ m mua về để hầu nó đâu? Đây là suy nghĩ của riêng e có j mong các cụ bỏ qua.

Big Bang

Xe điện
Lành và bền, chưa chắc Toyota đã vượt Suzuki. Lành và bền chưa chắc Toyota ďã vượt Ford Everest. Đó là sự thật vì cháu và công ty có đủ các xe nêu trên

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Nói như ông này thì nền công nghiệp ô tô phát triển làm e'o gì, nghiên cứu ra mấy thứ an toàn chủ động và thụ động giảm thiểu tai nạn làm cái e'o gì. Có phải ai cũng đi xe giỏi như mấy ông tài già hay lái siêu xe như Michael Schumacher đâu.
Đầu óc thiển cận và bảo thủ như ông này mà làm lãnh đạo thì toi mịa nó cả cái đất nước này.
Tại VN Toy nó khệnh khạng coi nó là vua chứ như bên Mĩ làm ăn như ở VN thì cờ hó nó mua.
Lại gặp cụ ở đây. Cụ vẫn chưa bớt hận thù Toy bên em ạ. Mà em Fortuner mới có làm cụ hài lòng tí nào không ạ?

huhuhaha06

Xe hơi
xét về quan điểm ng sử dụng thực dụng thì toy ko phải là lựa chọn hàng đầu.
Các xe bây giờ tuổi thọ hộp số là gần = nhau.
hệ thống khung gầm bệ thì toy quả thực ko phải là số 1.
hệ thống điện bền bỉ: tuy ko phải xe hàn, nhưng cũng ko phải là toy.
các option đi kèm: toy ko có cửa.
Giá: toy đắt hơn các xe cùng phân khúc

Có ai dám khẳng định sẽ mua 1 chiếc xe và dùng nó mãi mãi không ?
Nên toy ko phải là sự lựa chọn đầu tiên.
thế thì tại sao vẫn phải mua toy ?

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Hình như chê là văn hóa của một số người (Có lẽ đây cũng là tính xấu của không ít người Việt, không nhìn theo hướng tích cực của vấn đề mà chạy theo số đông). Đa phần các cụ các mợ đi xe Toy thì không lên tiếng trong khi các cụ mợ đi các dòng khác thì luôn miệt thị Toy nên hầu như diễn đàn nào cũng thấy chê Toy, tuy nhiên nếu các fan của Toy lên tiếng thì hẵn sẽ áp đảo liền … tại sao cứ chê ỏng chê eo nhưng nó vẫn bán chạy nhất qua năm tháng, không lẽ số đông đó là ngu si còn những người đi xe các dòng khác Toy mới là khôn nhỉ? Hãy nhìn cái cách người Nhật làm việc, cách mà họ làm ra cái xe cũng như sản phẩm của họ luôn bền bỉ và đáp ứng tốt cho những trải nghiệm thực tế của người dùng. Không ít người trên đây chê nhưng chưa mua nổi chiếc xe đó và tất nhiên cũng có những cụ mợ đã đi biết bao dòng xe rồi nhưng trừ dòng xe đang bị chê. Biết bao công nghệ mới với các option lên tới nóc nhưng thực tế nhiều khi các cụ mợ sử dụng hằng ngày lại không dùng đến, vậy nhưng công nghệ đơn giản, thực dụng tập trung hỗ trợ cho việc đi lại hằng ngày, dễ sử dụng dễ sửa và bền bỉ liệu có đáng bị chê?

Em thì chưa có sở hữu xe của Toy nhưng hôm tuần vừa rồi có dịp ngồi lên chiếc Yaris mới thì cảm nhận thấy bên ngoài đời thực có vẻ to và dài hơn, em ngồi nhìn ngang cứ ngỡ không phải Yaris, vợ em thì rất thích nên em nghĩ đây là con xe mà em sẽ chọn cho gia đình mình. Về nội thất và sự rộng rãi của Toy trong từng phân khúc thì em có thể cảm nhận rõ rệt, công nghệ hiện đại thì em không hiểu biết nhiều nhưng đáp ứng đủ nhu cầu gia đình, vợ con mình thích thì có cố gắng góp thêm tí nữa em thấy vẫn hơn.

Hi vọng các cccm fan Toy có đọc bài này thì chia sẽ vài dòng đồng cảm với em vì sắp tới em cũng sẽ là fan của bác Toy :D
Em đồng cảm với cụ. Em bán Toy cũng biết được ưu nhược điểm của dòng này.
Em cũng hay vào box nghe cccm bàn tán, tranh luận nhưng em ghét nhất mầy cái kiểu nói người mua Toy là thiếu hiểu biết, là ngu.
Khách mua xe Toy cũng nhiều kiểu, có cụ đi chán xe hãng khác rồi quay lại mua Toy, có cụ mua xe để chạy kinh doanh, có cụ mua xe lần đầu sau khi đã tham khảo rất lâu. Tất cả các cụ ý dù mua xe với mục đích gì thì cũng không hề ngu, thậm chí có thể nói thông thái hơn mấy cụ mồm nhanh hơn não rất nhiều.
Em mong là các cụ tranh luận nên tránh xúc phạm người khác để diễn đàn mình mang lại thoải mái cho tất cả mọi người ạ.

Gừng

Xe container
xét về quan điểm ng sử dụng thực dụng thì toy ko phải là lựa chọn hàng đầu.
Các xe bây giờ tuổi thọ hộp số là gần = nhau.
hệ thống khung gầm bệ thì toy quả thực ko phải là số 1.
hệ thống điện bền bỉ: tuy ko phải xe hàn, nhưng cũng ko phải là toy.
các option đi kèm: toy ko có cửa.
Giá: toy đắt hơn các xe cùng phân khúc

Có ai dám khẳng định sẽ mua 1 chiếc xe và dùng nó mãi mãi không ?
Nên toy ko phải là sự lựa chọn đầu tiên.
thế thì tại sao vẫn phải mua toy ?

vậy túm lại mua xe rì hả cụ?

e tâm tư quá

otothanglong

Xe điện
Chào mừng cụ đến hội thánh cuồng Toy
Với e thì cái từ cuồng hay fan đều như nhau
K ai chê trách mình cuồng 1 thứ tốt đẹp được
E đảm bảo cụ sẽ k hối tiếc khi gia nhập đâu
Ngày trc e cũng nghĩ toy này nọ lọ chai.. Opt ít, máy cũ, bảo thủ k thay đổi, nhìn ng ta turbo mà thèm thuồng.. .
Nhưng bh mới thấy Toy n vừa đủ xài... Động cơ bền, ít hỏng, khoang thì lúc nào cũng rộng rãi, cảm giác đi k bốc nhưng êm...
Toy chỉ có mỗi cái nhược điểm là Toy Vn k có dòng giống Cx5 hay Tucson... Quá là thiêud sót :(
Nó khôn chán, nó chẳng nghiên cứu nát thị trường và tâm lý tiêu dùng của vn. TT VN mình bé tý cụ

otothanglong

Xe điện
Lại gặp cụ ở đây. Cụ vẫn chưa bớt hận thù Toy bên em ạ. Mà em Fortuner mới có làm cụ hài lòng tí nào không ạ?
Cu này nó cũng có quan điểm của nó, kệ để nó tự do ngôn luận đi, tranh luận cũng vui mà :))

hoanganhdhyhp

Xe điện
Bản cao nhất em thấy giá hợp lý và option đủ ok. Tuy nhiên hai bản thấp hơn lại chỉ có một cầu và VSC lại chưa lắp, cái xe to cao như thế mà thiếu VSC thì tiếc thật.
Nếu có thêm bản máy dầu hai cầu số tự động option như bản cao nhất máy xăng và giá tầm 1,2-1,3 tỉ thì quá ngon.

ubisapro

Xe trâu
Hớ, e cũng nghĩ giống cụ. E Phò mới ra bản 2 cầu e thấy được. Cơ mà e thấy Toy hơi bảo thủ khoản chỉ lắp full ốp (thực ra là vừa đủ, xe Hàn e thấy nhiều cái quá phí, như Toy e thấy hợp lý) bản cao nhất. Có phải ai cũng cần 2 cầu đâu:( Giống ỉn bản G và V vậy:( Nếu nói như mấy cụ khác, có thể cài 1 cầu với bản 2 cầu nếu ko cần. Cơ mà ko dùng mà bỏ thêm tiền mua 2 cầu e thấy quá lãng phí. Giống xe Hàn ốp nhiều quá vậy.

Thực sự Phò mới ra cũng có tí xao xuyến. Cơ mà định mức sử dụng con cũ chưa hết, khả năng cao cuối vòng đời này or đời sau xem có tí bớt bảo thủ ko để rùi tính vậy ợ:))
Bản cao nhất em thấy giá hợp lý và option đủ ok. Tuy nhiên hai bản thấp hơn lại chỉ có một cầu và VSC lại chưa lắp, cái xe to cao như thế mà thiếu VSC thì tiếc thật.
Nếu có thêm bản máy dầu hai cầu số tự động option như bản cao nhất máy xăng và giá tầm 1,2-1,3 tỉ thì quá ngon.

otothanglong

Xe điện
Ếch lại kêu rồi kìa=))=))=))
Ếch nó còn hơn ối thằng ăn bám làm thì không ra 1 cắc, lên mạng hóng hớt rồi ảo tưởng, về xem két của Ông Bô còn đồng nào không vét mà đi mua xiu xe đi, mà đừng có đi mua lộn ra hàng mã nhé :))

honda_cub79

Xe lăn
Lành và bền, chưa chắc Toyota đã vượt Suzuki. Lành và bền chưa chắc Toyota ďã vượt Ford Everest. Đó là sự thật vì cháu và công ty có đủ các xe nêu trên
Nhưng về độ giữ giá thì mấy hãng kia lại thua Toy :D

hoanganhdhyhp

Xe điện
Ếch nó còn hơn ối thằng ăn bám làm thì không ra 1 cắc, lên mạng hóng hớt rồi ảo tưởng, về xem két của Ông Bô còn đồng nào không vét mà đi mua xiu xe đi, mà đừng có đi mua lộn ra hàng mã nhé :))
Ếch ộp đang hoang tưởng bịa đặt=))
Đang bàn chuyện xe cộ nhảy sang chuyện riêng tư=)) xin mời ếch sang cafe chém gió chuyện xã hội nhé>:D<
Túm lại Toy VN nó có nhiều ưu điểm nhưng cũng có nhiều cái dở mà chỉ có ở VN nên ếch có muốn nâng bi cho Toy cũng chả chém lại được đâu=))=))=))