Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

Xe kéo

Xe máy
Xin lỗi các cụ về luận bàn thì em ko biết chứ để lưạ thì 80% là toy rồi vì tâm lý bầy đàn có phải ko các cụ.

hoanggiangauto

Xe tải
Năm 2007, ông anh mua cai Avalon giá 86k, mình thấy đã đắt lòi kèn ra rồi, giờ giá lại tới 125k
Thật đúng là máy chém quá đi
Được mỗi cái đi cũng êm ái nhẹ nhàng, rộng rãi (Độ rộng rãi của nội thất thì 5 seri hoặc E class ko đủ tuổi để so, chưa hiểu lắm là Avalon được xếp vào dạng full-size nhưng so với 7 seri hay S class cũng full-size thì ko rộng bằng, chả hiểu sao lại được xếp hạng kích thước như vậy)

Nói chung tầm giá 125k thì cứ 5 Seri, E class hoặc nông dân thì phang A6 chứ 125k mà phang Avalon thì hơn nửa người biết đến xe ô tô chửi :D
- Avalon 2013 có kích thước tổng thể 4.966 mm x 1.835 mm x1.460 mm cao và trục cơ sở 2.820 mm
- 5S

• Chiều dài cơ sở (mm):2.968 mm
  • Dài x Rộng x Cao:4.899 x 2.094 x 1.464mm

Phải ko kụ:
+ Chiều dài cơ sở của Avalon thua 5S => ko thể dộng hơn đc, mặc dù chiều dải tổng thể hơn (mặc dù 1 phần ảnh hưởng của thiết kế nội thất).
+ chiều rộng của 5S hơn hẳn nhé kụ!

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Thông số kỹ thuật thì 5s có trục cơ sở lớn hơn avalon thật ạ, nhưng thực tế chắc do cách design nội thất nên em thấy ko rộng bằng avalon được (ví dụ độ sâu ghế mỏng hơn, độ rộng ghế có lẽ cũng mỏng hơn...), vì ngồi thử và lái rồi ạ, kể cả E class cũng ko rộng bằng nốt. E 2014 còn ok tí chứ E đời 2002-2007 thì chật lắm

So về độ rộng rãi của nội thất, E class cũng ko rộng bằng Camry luôn chứ chưa so đến avalon

Bản thân 2 bạn mid-size ko cùng phân khúc với bạn full-size nên so sánh về mặt thông số thì cũng hơi khác. Có điều thực tế lại khác nữa

Hiện đang có 2 cái Camry 2013 và E class 2014, cụ hoanggiangauto có rảnh hú em, chạy qua xem trực tiếp và ngồi thử trực tiếp xem sao nhé

Chỉnh sửa cuối:

29A-57.274

[Tịch thu bằng lái]
Bầy đàn là sao, mình thấy hợp lý thì múc thôi, đâu có gì đâu, phải công nhận toy là ngon, bổ, rẻ mà

cao van

Xe hơi
nói thật với các cụ, e chẳng theo văn hóa số đông nào cả, giờ em ít tiền em đi xe nhật, sau này nếu có nhiều tiền em đi xe đức, ngoài ra ko đi xe các nước khác, ko co tiền thì cứ con dream chiến cho lành ah, còn tùy các cụ ah.

Hoa Vinh

Xe tải
nói thật với các cụ, e chẳng theo văn hóa số đông nào cả, giờ em ít tiền em đi xe nhật, sau này nếu có nhiều tiền em đi xe đức, ngoài ra ko đi xe các nước khác, ko co tiền thì cứ con dream chiến cho lành ah, còn tùy các cụ ah.
Dùng xe hàn hay muốn đổi xe nên sẽ được trải nghiệm nhiều hơn cụ ơi \:D/

kysingheo

Xe buýt
Các kụ đúng là hội đồng AQ, iem thấy có cái chữ 'tâm lý bày đàn" được dùng quá phổ biến rồi mà các fan, sales TOY cứ lái đi lái lại thành nhiều cụm từ khác song thực chất vẫn chỉ là thế thôi. Cái định nghĩa trên được trích từ wiki đới, các kụ tranh cãi với wiki đi.
WIKI cũng là do con người viết ra mà cụ, chả thế mà nhiều nhân vật lãnh đạo cứ bị sửa đi sửa lại, do ý thức của người sửa cả thôi. WIKI chỉ là nguồn tham khảo chứ không chuẩn đét đâu ạ

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
WIKI cũng là do con người viết ra mà cụ, chả thế mà nhiều nhân vật lãnh đạo cứ bị sửa đi sửa lại, do ý thức của người sửa cả thôi. WIKI chỉ là nguồn tham khảo chứ không chuẩn đét đâu ạ
Nguồn tham khảo tin cậy vì được đúc kết từ nhiều nguồn khác nhau và cập nhật thường xuyên kụ ợ, hehe

palermo

Đi bộ
Em đang phân vân Fortuner với cả Ford Everest. Đọc trên mạng phân tích mỗi người 1 kiểu, loạn rồi các cụ ơi. Ai có kinh nghiệm cho em ý kiến với.

quangdagi

Xe hơi
Em thích các dòng xe của Toyota. Em chỉ hóng chuyện của các kụ thôi để biết thêm thông tin về các loại xe. Thanks!

palermo

Đi bộ
Cụ chạy thử thích con nào mua con đấy
Cháu lái thử thì thấy nó như nhau cả. Mà chỉ loanh quanh trong phố, chả biết như nào. Xe cháu muốn mua để đi đường trường. Trong phố cháu đi xe máy cho nhanh ạ. Cụ nào có ý kiến giúp ạ.

otohagiang

Xe container
Cháu lái thử thì thấy nó như nhau cả. Mà chỉ loanh quanh trong phố, chả biết như nào. Xe cháu muốn mua để đi đường trường. Trong phố cháu đi xe máy cho nhanh ạ. Cụ nào có ý kiến giúp ạ.
FT đi bác ạ
EV đi nhíp sau xóc lắm

kysingheo

Xe buýt
Em thì chỉ ủng hộ bác chuyển thể từ ngữ giữa "đám đông" và "bầy đàn".
Đọc thì em hiểu nhiều người do cay cú, hoặc cũng xô theo đám đông thích dùng chữ "bầy đàn" để miệt thị những người khác không cùng sở thích với mình. Nhưng ai hiểu sẽ thấy khi gán ghép "bầy đàn" họ không hiểu thật sự ý nghĩa của cái "tập tính" này. Với rất nhiều loài vật, tập tính theo đàn là 1 tập tính tự nhiên được hình thành qua quá trình sống, chọn lọc tự nhiên để sống sót. Mà tự nhiên cho đến bây giờ vẫn "thông minh" hơn hẳn những người thông minh nhất của loài người. Từ đàn chin di cư phải bay theo con đầu đàn để đến được đích, đến những loài cá biển bé nhỏ dựa vào phản ứng của cả đàn để làm những đàn cá mập lớn hơn chúng vài trăm lần với đủ 2 hàm răng nhọn sắc nhưng không thể xông vào để bắt được bất cứ cá thể nào dù chúng yếu ớt...
Còn tâm lý đám đông là phản ứng hùa theo người ta mà thực sự không hiểu cái gì đang xảy ra của con người. Đó là 1 phản ứng rất mù quáng, nhiều khi không chạy xa ra khỏi vùng nguy hiểm mà lại xô đẩy nhau lao vào chỗ nguy hiểm nhất. Như khi một cái ô tô khách bị cháy, tất cả xô ra bịt kín cửa để chẳng ai ra được và chịu ôm nhau chết cháy; thị trường chứng khoán, vàng bạc, nhà đất đắt thi nhau mua, rẻ thi nhau bán...
"Đám đông" là phản ứng tức thời, mù quáng còn "bầy đàn" là phản ứng được tự nhiên xây dựng, có định hướng để tồn tại, bảo tồn giống nòi!
Đám đông, như đã mô tả đó là phản ứng của sự hoảng loạn, của tâm lý lo sợ,... do vậy thường kết quả là những hành động dẫn đến những kết quả rất trái với ý muốn của những người tham gia.

Nhũng ví dụ ở trong những topics này hay nói đến là fans. Fans ở mức hâm mộ thì rất tốt, họ hình thành những nhóm có chung sở thích để hỗ trợ nhau trong tìm hiểu. Nhưng khi trở thành cuồng tín thì chẳng cần khó khăn lắm cũng thấy hậu quả: các nhóm tin xô đẩy nhau xông vào hôn chân, hôn ghế của mấy ông tài tử hàn quốc mà mặt thì trắng bệch như xác chết, tóc dựng ngược, mồm, mắt, mũi,... đều bơm căng si li con, trông đực chẳng ra đực mà cái thì chắc chắn không phải cái!
Mấy bài đầu các cụ viết còn phân tích hay, càng về sau càng thành ra chỉ chích nói kháy nhau, haizz, em đọc mãi thích cụ này comment nhất này. Hâm mộ thành hội giúp nhau thì tốt, nhưng nhắm mắt làm ngơ, không chịu tiếp thu, nhìn nhận cái tốt của cái hay của hãng khác mà chỉ chăm chăm bảo vệ, xù lông mỗi khi ai đó nói xấu hãng xe mình thì thật không nên. Hãng nào cũng có tôn chỉ, điểm mạnh điểm yếu riêng, cái chung của họ là vì mục đích bán được xe, gây được thanh thế, được thị trường tín nhiệm.
Còn ở Việt Nam, điểm yếu nhất của dân ta là không đoàn kết, nhà nước thì bảo hộ, quan thì cổ phần nọ, cổ phần chai..do đó mới có chuyện các hãng xe tăng giá, bóp cổ người tiêu dùng, mặc sức định giá sản phẩm theo cách tính riêng nhằm thu lợi tối đa. Dân thì chả biết kêu ai, quan thì bảo mày mua thì mày phải là người tiêu dùng thông minh.
Bỏ tiền mua xe thì mỗi người một suy nghĩ, một sở thích riêng, người thì thích đầm, người thì thích ít hao xăng, người thì thích thiết kế bên ngoài, nhiều nhiều nhiều sở thích lắm, cho nên mới có chuyện nhiều người cùng sở thích thì lập hội chơi chung với nhau, tỷ người thì cả tỷ ý thích riêng. Vậy nên, khi mua một cái xe thì ngoài tiền bỏ ra người ta sẽ đắn đo cộng trừ những sở thích của mình để tìm ra cái xe tối ưu nhất, đáp ứng được nhiều nhất các gạch đầu dòng của mình. Và sẽ chẳng cái xe nào đáp ứng tất thảy sở thích được cả. Cho nên các cụ đừng chơi văn, nói chữ nhau nữa. Em xin hết ạ :-hHạnh phúc của các cụ trên OF này là cảm thấy vừa lòng với con xe mình đang đi. coi nó như vợ 2 thật sự.

Tuanaltis2009

Xe buýt
Éo hiểu từ bầy đàn là thế nào.
Thế cứ mua toy là bầy đàn.
Còn mua xe Mỹ. Xe hàn, xe Đức chắc ko thuộc nhóm bầy đàn. Ngu hết chỗ nói.
Ng ta bỏ tiền ra để mua những cái gì đáng đồng tiền bát gạo thôi cụ ah