Bài học về đổ nước làm mát

avalon

Xe buýt
Thì tất nhiên nếu làm đc như vậy là tốt vì nhiều cụ nhìn thấy kim báo cuống cả lên tương ngay mấy chai nc suối vào thì chỉ có lĩnh hậu quả :) cụ nhỉ
Vâng em thấy trường hợp Audi Q7 đổ nước trong lúc nóng bị vỡ luôn két mát rồi. Quá đau

dnguyen6890

Xe đạp
Đọc bài viết này em thấy là một kinh nghiệm rất hữu ích, nhân tiện các bác cho em hỏi là gần đây con X6 của em có hiện tượng khi nhả chân ga đi thật chậm hoặc dừng đèn đỏ về N thì máy có hiện tượng giật giật, nhìn vào vòng tua máy thì nó tăng lên giảm xuống thất thường mặc dù em không động đến chân ga. Đọc bài này xong em cũng nhớ ra là em cũng thường hay đổ nước lavie vào bình mát. Các bác tư vấn giúp em để em có cách giải quyết chứ đi như thế khó chịu lắm ạ.

tranquoctoan

Xe tải
Đọc bài viết này em thấy là một kinh nghiệm rất hữu ích, nhân tiện các bác cho em hỏi là gần đây con X6 của em có hiện tượng khi nhả chân ga đi thật chậm hoặc dừng đèn đỏ về N thì máy có hiện tượng giật giật, nhìn vào vòng tua máy thì nó tăng lên giảm xuống thất thường mặc dù em không động đến chân ga. Đọc bài này xong em cũng nhớ ra là em cũng thường hay đổ nước lavie vào bình mát. Các bác tư vấn giúp em để em có cách giải quyết chứ đi như thế khó chịu lắm ạ.
Tốt nhất là cắm máy kiểm tra. Nếu muốn yên tâm thì thay nước làm mát mới, loanh quanh 120K/1lít, hình như khoảng 13-14lít cho xe V8. Còn xe I6 thì không nhớ.

kutetn

Xe tải
em đổ thêm nước nó còn bục luôn két nước phụ cơ cụ ạ^^

Matden

Xe tải
e thì nghĩ theo hướng là do lọc xăng cần phải thay thôi. vì có một đợt e đi bảo dưỡng xe, thấy có một cụ đi 320 cũng có hiện tượng như vậy và đi thay lọc xăng là hết. cụ nên vào gara ktra lại nhé.

dnguyen6890

Xe đạp
e thì nghĩ theo hướng là do lọc xăng cần phải thay thôi. vì có một đợt e đi bảo dưỡng xe, thấy có một cụ đi 320 cũng có hiện tượng như vậy và đi thay lọc xăng là hết. cụ nên vào gara ktra lại nhé.
Vâng, thanks bác! Em nghĩ là lý do này đấy ạ. Vì trước con escape nhà em cũng dính xăng bẩn 1 lần, vừa đi vừa giật đùng đùng. Để mai em cho cháu nó ra gara kiểm tra.

BMW_HL

Xe hơi
Website
www.otofun.net
Chuyện xảy ra mấy tuần rồi nhưng bây giờ em mới có thời gian kể hầu các cụ:
Em đang chạy em 325i đời 2003, buổi sáng em mở nắp bình nước làm mát ra kiểm tra thấy thiếu nước liền mua mấy chai tinh lọc đổ thêm vào. Đi được khoảng 2 tiếng, đang dừng đèn đỏ thì chết máy (hơi ngạc nhiên vì số tự động), nhìn táp lô thấy kim nhiệt độ tăng kịch kim lên phần vạch đỏ. Em cố đề đi đến chỗ ăn cơm cách đó 500m và để cho nguội máy, ăn xong ra kiểm tra nước làm mát thấy hao nước, em đổ thêm hơn 1 chai aqua nhỏ thì đã đầy. Nhưng đi được một đoan lại thấy kim nhiệt tăng hết cỡ, em không dám đi tiếp và cho vào gara ngay gần đó. Các chú thợ ở đây kiểm tra nhưng chắc không chuyên về dòng bim nên chưa biết xử lý thế nào. Em mới tra trên OF và gọi cho bác Dương ở AG và được bác chỉ cho cách giải quyết rất đơn giản: xả van air ở két nước, đổ nước đến khi chảy ra từ van air thì đóng van air lại, sau đó đóng nắp két nước.
Khi làm theo hướng dẫn của bác Dương thì em thấy két thiếu rất nhiều nước, hóa ra khi đổ thì nước không xuống được, đầy không khí trong két. Nhưng có điều lạ là hôm trước đó em vẫn đi bình thường không có vấn đề gì, chỉ có khả năng do khi đổ thêm nước em vặn nắp chưa chặt nên hao nước.
Chuyện chỉ có vậy, em muốn chia sẻ ở đây cho các bác nào chưa biết để còn tránh.
Chắc là cụ tắt máy đi rồi mới đổ thêm nước đúng không ? nếu đúng thế thì chắc chắn là sẽ tốn nhiều xèng cho em nó rồi đấy!

sorento_09

Xe máy
hôm trước vợ ba em cũng báo đèn thiếu nước làm mát. Ra chỗ rửa xe quảng cáo mấy loại nước xanh đỏ làm mát hay lắm. em tặc lưỡi đổ mà cả đêm lo lắng. May quá hôm sau đi 300km không vấn đề gì. Lại giống cụ thì chắc xong. Thank cụ vì bài học bổ ích

MangCau

Đi bộ

Xe cua bac giong y chang xe e luon. Tuan truoc con E46 nha e, sau khi di dc tam 200km thi co hien tuong nhu la bi tuot garantee vay. Den den do, nha ga mot phat la vong tua may chay ve duoi 0.5, co luc chay lut xuong roi tat may luon. Con khi den xanh, nha thang, dap ga thi kim vong tua may chay xuong mot ti roi sau do khoang 1 giay moi chay len lai. Trong khoang vong tua duoi 2000 thi kim cu nhay mua lung tung. Nhung khi dap len tren 3000 thi kim bao vong tua rat la on - cam giac rat nhip nhang voi chan ga.

truongson_auto

Xe hơi
cứ nước lọc tinh khiết mà đổ thôi các cụ ạ

thonglong

Xe đạp
Xe cua bac giong y chang xe e luon. Tuan truoc con E46 nha e, sau khi di dc tam 200km thi co hien tuong nhu la bi tuot garantee vay. Den den do, nha ga mot phat la vong tua may chay ve duoi 0.5, co luc chay lut xuong roi tat may luon. Con khi den xanh, nha thang, dap ga thi kim vong tua may chay xuong mot ti roi sau do khoang 1 giay moi chay len lai. Trong khoang vong tua duoi 2000 thi kim cu nhay mua lung tung. Nhung khi dap len tren 3000 thi kim bao vong tua rat la on - cam giac rat nhip nhang voi chan ga.
Là sao cụ nhỉ? Hay cụ chạy hiền quá xe nó không thích, nó đòi phải trên 3000 nó mới chịu? :-|

dnguyen6890

Xe đạp
Thế thì bác nên kiểm tra vì của bác khác của em đấy. Em dự là của em bị lọc xăng thôi, còn của bác vòng tua máy nhảy lung tung lên xuống thì nghe cũng hãi thật, nhỡ nó chồm vào em nào đứng trước xe thì tội lắm :). Mà vòng tua máy trên 3000 mới nhịp nhàng thì cũng hãi quá, thế thì bác đi 2 hôm mất 1 bình xăng còn gì.

Đam mê

Xe tăng
Con E 46 của em hôm trước cũng bị, em nhả hẳn chân ga ra mà vòng tua nó cứ tự lên xuống như con điên, hóa ra là cho cậu em mượn xe cậu ấy đổ xăng 92, em chạy hết bình xăng rồi đổ 95, thấy hết tiệt, liệu có phải tại xăng ko các cụ nhỉ???~X(

Musea

Xe tải
Website
nangluonghanoi.com.vn
Chuyện xảy ra mấy tuần rồi nhưng bây giờ em mới có thời gian kể hầu các cụ:
Em đang chạy em 325i đời 2003, buổi sáng em mở nắp bình nước làm mát ra kiểm tra thấy thiếu nước liền mua mấy chai tinh lọc đổ thêm vào. Đi được khoảng 2 tiếng, đang dừng đèn đỏ thì chết máy (hơi ngạc nhiên vì số tự động), nhìn táp lô thấy kim nhiệt độ tăng kịch kim lên phần vạch đỏ. Em cố đề đi đến chỗ ăn cơm cách đó 500m và để cho nguội máy, ăn xong ra kiểm tra nước làm mát thấy hao nước, em đổ thêm hơn 1 chai aqua nhỏ thì đã đầy. Nhưng đi được một đoan lại thấy kim nhiệt tăng hết cỡ, em không dám đi tiếp và cho vào gara ngay gần đó. Các chú thợ ở đây kiểm tra nhưng chắc không chuyên về dòng bim nên chưa biết xử lý thế nào. Em mới tra trên OF và gọi cho bác Dương ở AG và được bác chỉ cho cách giải quyết rất đơn giản: xả van air ở két nước, đổ nước đến khi chảy ra từ van air thì đóng van air lại, sau đó đóng nắp két nước.
Khi làm theo hướng dẫn của bác Dương thì em thấy két thiếu rất nhiều nước, hóa ra khi đổ thì nước không xuống được, đầy không khí trong két. Nhưng có điều lạ là hôm trước đó em vẫn đi bình thường không có vấn đề gì, chỉ có khả năng do khi đổ thêm nước em vặn nắp chưa chặt nên hao nước.
Chuyện chỉ có vậy, em muốn chia sẻ ở đây cho các bác nào chưa biết để còn tránh.
Bổ ích. Không biết cái van air của 320i đời 2009 nằm ở đâu các bác nhỉ ?

Fourno

Xe tải
Ko nhu em matiz của em thấy hao nước đổ thêm nứoc là phi như điên chằg sao cả đúng là bim bim=))=)):-$

nobitavip

Xe buýt
Morning bị air thì làm thế nào hả các cụ?

book14

Xe hơi
thảo nào mình cứ đổ tí là đầy :))

xemaydo

Xe hơi
kinh nghiệm hay cho các bác đây