[Funland] Bài học từ...một tình huống trên đường

bai

Xe điện
Lần đầu em loay hoay mất 1h. Lý thuyết thì đọc trong cuốn user manual rồi.

Lần sau thì nhanh hơn, cả tháo và thay hết 30p.
Tay công ngắn + kích mặc định theo xe nên hơi vất. Rút kinh nghiệm là lồng vào rồi đứng lên nhún cho 1 phát là ốc đi đằng ốc =))

Lần 3 hết 1 phút vì cắm bơm =))
Lần 3 em cũng giống cụ, vặn chặt cái đinh vít cắm ở lốp, bơm vào và chạy thẳng đến hàng lốp gần nhất, cũng 30km mới tìm đc.
Lần 2 e ngu không tưởng, rút cái đinh vít ra nó xì mẹ hết hơi nên phải kích thay bánh phụ.
Lần 1 loay hoay gần 2h vì còn phải gọi điện cầu cứu.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
11h15 nắng nóng như đổ lửa, đang bon bon đường HCM thì thấy một xe Mazda 3 đỗ vệ đường, chỗ nắng. Ngó sang thấy lái xe đang lúi húi bánh sau, vợ cầm ô che, trên xe đứa con nhỏ lóng ngóng dòm ra vẻ lo sợ...

Nghĩ bụng chắc cần trợ giúp, nên chậm chậm chờ vắng quay đầu. Gấu và nhóc tỉnh giấc..."Có chuyện gì thế anh, đến chỗ ăn rồi à?". "Không có gì, em và con cứ ngồi yên đó...chờ anh chút"

"Có chuyện gì thế bạn, cần mình giúp không?"

(giọng Nghệ An)...Xe em xịt lốp anh ạ, em đang tháo thay bánh phụ. Anh giúp em với.
Xuống xe..."kích lên thế tháo sao được ốc, mà kiếm cái tay công dài ra lồng vào mới tháo được chứ..."
Hạ bớt xe, tháo ốc kích lên...lôi bánh phụ ra thì...hết hơi. "Bơm đâu?"...gãi đầu "Em không có". Hic...lại ra xe lấy bơm...Cuối cùng cũng thay xong.

Lái xe nằng nặc mời vào quán ăn, mình lại ngại từ chối nên nhận luôn vì cũng đến giờ ăn, khôgn quên thoả thuận không bia, gọi đồ ăn đơn giản/vừa đủ.
Vừa nhâm nhi Coca mát lạnh vừa nghe phân trần "Em đọc kỹ cách thay...thấy đơn giản mà, không ngờ khó thế, em loay hoay 15-20 phút rồi đấy...". "Đã tự thử tháo theo hướng dẫn bao giờ chưa?"..."Em chưa...vì nghĩ nó đơn giản mà..." :D

Quay lại chuyện trẻ con, việc nghĩ tình huống để xem chúng nó giải quyết thế nào...có lẽ cũng không phổ biến lắm rồi, khi có cơ hội thì phải để chúng nó thực hành chắc còn ít hơn. Chuyện gì cũng lo xử lý hộ chúng nó thì khi có gì xảy ra nó không tự xử lý được cũng là bình thường, lỗi đấy tại người lớn.

Thế nên thay vì công kích trẻ con, người lớn hãy xem lại chính mình. Lý thuyết chỉ là lý thuyết xuông, thực tế luôn khác.
Tình hưống cũng giống một cụ ọp phơ trên này :)):)):))
Em đi về thấy đến đầu ngõ thấy có cụ loay hoay tháo bánh trước - bố lụi hụi F1 4-5 tuổi gì đấy cổ vũ :D, trông cụ ý cũng to cây với lại nghĩ thay cái bánh xe cũng đơn giản :D. Thế mà một lúc sau đi qua vẫn thấy cụ ấy loay hoay, chưa tháo được :D, em giúp cụ ý thay xong cụ ý cũng bảo chưa tháo bao giờ :D

hbu082

Xe container
Tình hưống cũng giống một cụ ọp phơ trên này :)):)):))
Em đi về thấy đến đầu ngõ thấy có cụ loay hoay tháo bánh trước - bố lụi hụi F1 4-5 tuổi gì đấy cổ vũ :D, trông cụ ý cũng to cây với lại nghĩ thay cái bánh xe cũng đơn giản :D. Thế mà một lúc sau đi qua vẫn thấy cụ ấy loay hoay, chưa tháo được :D, em giúp cụ ý thay xong cụ ý cũng bảo chưa tháo bao giờ :D
Em thấy nhiều cụ tài thật, thậm chí có cụ xe của mình nhưng chẳng biết kích nó nằm ở đâu luôn.
em nhớ đợt em đi học thì ngày đầu tiên là học mở cửa xe an toàn, cách vào xe hợp lý, vần số nguội và thay lốp xe, làm thành thạo thì nghỉ. thế mà chẳng hiểu sao nhiều cụ toàn vẫy taxi để thay lốp hộ.

Trung

Xe điện
11h15 nắng nóng như đổ lửa, đang bon bon đường HCM thì thấy một xe Mazda 3 đỗ vệ đường, chỗ nắng. Ngó sang thấy lái xe đang lúi húi bánh sau, vợ cầm ô che, trên xe đứa con nhỏ lóng ngóng dòm ra vẻ lo sợ...

Nghĩ bụng chắc cần trợ giúp, nên chậm chậm chờ vắng quay đầu. Gấu và nhóc tỉnh giấc..."Có chuyện gì thế anh, đến chỗ ăn rồi à?". "Không có gì, em và con cứ ngồi yên đó...chờ anh chút"

(giọng Nghệ An)...Xe em xịt lốp anh ạ, em đang tháo thay bánh phụ. Anh giúp em với.
Xuống xe..."kích lên thế tháo sao được ốc, mà kiếm cái tay công dài ra lồng vào mới tháo được chứ..."
Hạ bớt xe, tháo ốc kích lên...lôi bánh phụ ra thì...hết hơi. "Bơm đâu?"...gãi đầu "Em không có". Hic...lại ra xe lấy bơm...Cuối cùng cũng thay xong.

Lái xe nằng nặc mời vào quán ăn, mình lại ngại từ chối nên nhận luôn vì cũng đến giờ ăn, khôgn quên thoả thuận không bia, gọi đồ ăn đơn giản/vừa đủ.
Vừa nhâm nhi Coca mát lạnh vừa nghe phân trần "Em đọc kỹ cách thay...thấy đơn giản mà, không ngờ khó thế, em loay hoay 15-20 phút rồi đấy...". "Đã tự thử tháo theo hướng dẫn bao giờ chưa?"..."Em chưa...vì nghĩ nó đơn giản mà..." :D

Quay lại chuyện trẻ con, việc nghĩ tình huống để xem chúng nó giải quyết thế nào...có lẽ cũng không phổ biến lắm rồi, khi có cơ hội thì phải để chúng nó thực hành chắc còn ít hơn. Chuyện gì cũng lo xử lý hộ chúng nó thì khi có gì xảy ra nó không tự xử lý được cũng là bình thường, lỗi đấy tại người lớn.

Thế nên thay vì công kích trẻ con, người lớn hãy xem lại chính mình. Lý thuyết chỉ là lý thuyết xuông, thực tế luôn khác.
Hê, em gặp 3 ca không thay được lốp rồi. Ca thứ nhất là một cụ grab đổ dốc cầu Thăng long rồi dừng đúng chân dốc, chỗ cua, cạnh rào công trường. Không có tròng, tròng của em cũng không vừa ốc lốp cụ ấy, đành chở giúp 01 khách tiện đường về, khuyên cụ ấy lết thêm vài mét nữa đến chỗ an toàn, khuyên khách còn lại tìm chỗ vệ đường mà đứng.

Hai ca còn lại em thay giúp, một ca gần nhà, một ca gặp ở cây xăng :D

hành_khất_đêm

Xe điện
Nên xem nhiều Cuộc đua kỳ thú và thử tưởng tượng xem khi vào hoàn cảnh đấy mình xử lý như nào hay phết ấy

hai.tranhr

Xe container
Lần đầu nàm chuyện ấy của iem cũng hơi bị phê, hì hục trong cơn mưa ở Lâm Đồng. Nhưng cơ bản nà iem xử ný ổn.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Ít ra buổi sáng cũng có câu chuyện hay hay để đọc!
Mời cụ thớt chén chè!

Muon_biet

Xe cút kít

Em nghĩ thanh niên ngày nay là vậy đó, buột lạt còn không biết cách cơ.

Mr.Chem

Xe điện
Thú thật là cháu cũng chưa thay lốp bao giờ, và cũng nghĩ nó đơn giản. Nhưng cháu xử lý cái lốp xịt mấy lần rồi, cảm biến, bơm hơi là cái cháu mua đầu tiên sau khi mua xe và cháu thấy nó khá hữu ích.
Lần 1: ra bãi thấy cái xe bẹp dí, để nguyên cắm bơm rồi google chỗ vá lốp, gì chứ trong thành phố đầy.
Lần 2: chạy từ Buôn Mê qua Playku, đang chạy thì cảm biến báo hụt hơi giữa đồng không mông quạnh, xác định ăn đinh, nhìn bản đồ còn 50km nữa là gặp thị trấn nên em chạy từ từ, lốp xuống 1,2kg thì lại xuống cắm bơm, 2 lần như thế thì gặp chỗ vá. Lần 3, lần 4 cũng tương tự thế. Nhưng hôm nào rảnh cháu cũng phải thao tác cái, cái này không chủ quan được.

hoangtu_bk

Xe hơi
Rất ủng hộ cụ, chúc cụ mọi nẻo đường bình an

Hagiangpro

Xe tải
Bố mẹ làm nhiều và cho con làm cùng là tốt nhất. F1 nhà e rửa xe, bơm lốp, thay lốp, nước non và những việc vặt về xe máy, oto, điện nước gđ tự chiến hết.

Tookies

Xe điện
Em thấy nhiều cụ tài thật, thậm chí có cụ xe của mình nhưng chẳng biết kích nó nằm ở đâu luôn.
em nhớ đợt em đi học thì ngày đầu tiên là học mở cửa xe an toàn, cách vào xe hợp lý, vần số nguội và thay lốp xe, làm thành thạo thì nghỉ. thế mà chẳng hiểu sao nhiều cụ toàn vẫy taxi để thay lốp hộ.
Lúc học cả 3,4 ông thay 1 cái lốp. Nhoáy cái là xong khác với lúc cụ lụi cụi 1 mình.
Lúc học em cũng thay cùng 3 thím nữa nên thấy dễ :)

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
Lúc học cả 3,4 ông thay 1 cái lốp. Nhoáy cái là xong khác với lúc cụ lụi cụi 1 mình.
nhóm em học thì 2 nữ mình em nam. mỗi em bị bắt tự làm một mình tháo ra lắp vào cụ ạ, nữ thì chỉ vặn ốc ra rồi lại vặn vào. không hề ai hỗ trợ cụ nhé, và thực tế là em đã từng thay lốp trên đường rồi, có điều có thêm ông anh hỗ trợ bê lốp thôi, ông ấy biết lái trước nhưng cũng chưa động vào lốp bao giờ.

kientrunganh

Xe buýt
Lần đầu em loay hoay mất 1h. Lý thuyết thì đọc trong cuốn user manual rồi.

Lần sau thì nhanh hơn, cả tháo và thay hết 30p.

Tay công ngắn + kích mặc định theo xe nên hơi vất. Rút kinh nghiệm là lồng vào rồi đứng lên nhún cho 1 phát là ốc đi đằng ốc =))

Lần 3 hết 1 phút vì cắm bơm =))
Em cũng thế, cắm bơn đi đến tiệm vá, :)

cuongcq

Xe tải
Cụ bị xiên có nặng k cụ?
Nhìn vết xiên rộng hoác (dao phóng lợn mà) nhưng may ko trúng động mạch chủ nên vẫn sống được. Sợ thật ra đường vẫn còn nhiều ông thủ dao phóng lợn trên mới vãi chứ

xehoi.net.vn

Xe buýt
Lúc học em cũng thay cùng 3 thím nữa nên thấy dễ :)
nhóm em học thì 2 nữ mình em nam. mỗi em bị bắt tự làm một mình tháo ra lắp vào cụ ạ, nữ thì chỉ vặn ốc ra rồi lại vặn vào. không hề ai hỗ trợ cụ nhé, và thực tế là em đã từng thay lốp trên đường rồi, có điều có thêm ông anh hỗ trợ bê lốp thôi, ông ấy biết lái trước nhưng cũng chưa động vào lốp bao giờ.
Cháu học lái xe không được học thay lốp, toàn lọ mọ :)