[Thảo luận] Bài học từ 1 em bé tiểu học @.@

haipsvms1

Xe tải
Trẻ em hôm nay thế giới ngày...hôm qua. Đôi khi thế giới phải suy ngẫm những điều trẻ thơ nói

viet1235

Xe buýt
đôi lúc chúng ta biết như thế là sai nhưng chúng ta vẫn làm
chỉ vì mọi người đều làm như thế
Chuẩnn đấy bác ơi.Mình không làm thì người khác cũng làm mà thà mình làm còn hơn để người khác làm.XH bây giờ là thế khôn thì ăn người mà dại thì người ănb-)

MagnusL6

Xe hơi
À, cái này thế hệ trẻ họ gọi là: "Nhìn vào mắt trẻ thơ mà sống!" Nếu làm được như vậy thì nhiều cái tốt đẹp lên chứ không chỉ tình hình giao thông đâu ạ! :)

devilmaycry

Xe tải
Cám ơn các cụ đã chia sẻ, thú thực là lúc đấy nếu là người lớn chắc cháu quặc lại rồi, nhưng nhìn đứa nhóc thấy mặt nó kiểu như thắc mắc "chú này người lớn mà sao làm điều vô ý thức vây?" đâm mới cảm thấy tự xấu hổ

Nghĩ lại đúng thật, chỉ vì ai cũng vì "tiện" 1 chút cho mình mới dẫn đến tình trạng hỗn loạn GT nói riêng và rất nhiều thứ nói chung khác, có thể các cụ tặc lưỡi rằng xung quanh người ta như vậy thì mình cũng phải như vậy - nhưng nhà cháu nghĩ đây mới chính là điều làm tình trạng này ko bao giờ chấm dứt đc. Ai cũng nghĩ như vậy nên chẳng ai chịu thay đổi từ những cái nhỏ nhặt . Cháu thì hình dung đơn giản ntn thôi: mình lịch sự với 100 người thì chắc cũng phải có 90 người lịch sự lại với mình, còn 10 người ko lịch sự thì kệ họ, rồi đến 1 lúc nào đó người ta cũng sẽ phải lịch sự lại với mọi người vì bản chất con người ko ai muốn bị người khác coi mình là bất lịch sự hết. Nếu nghĩ đc như vậy thì mình sẽ thấy ko cần phải sợ thiệt để có những hành vi thiếu ý thức chỉ vì đại đa số xung quanh cũng cư xử vô ý thức với mình, dần dần rồi xã hội sẽ văn minh lên . Việc này phải lâu dài chứ ko thể 1 sớm 1 chiều mà thay đổi đc

Các cụ thông cảm nhà cháu học văn hơi ngu nên diễn đạt ko đc nuột lắm, nhưng đại ý chắc mọi người cũng hiểu

Có 1 chuyện buồn cười nhà cháu muốn chia sẻ ở đây là lúc mới mua xe cháu chưa biết lái và chưa có bằng luôn, lúc đó cứ tự lái ra đường vừa đi vừa tập thì đi rất cẩn thận rón rén vì sợ bị xxx vịn . Nhưng từ khi có bằng lái cách đây 3 tháng cháu thấy mình đi láo hơn xưa nhiều. Có lẽ nhà nước nên nhân rộng mô hình này và khuyến khích những người ko có bằng lái xe ra đường ??? heheh, just kidding. Dù sao sau sự việc bị đứa nhóc mắng ở trên cháu thấy mình nên đi lại điềm đạm hơn

KarinMoon

Xe tăng
em thề đứa này sau này quăng luôn xe dưới đg` mua sách :))

phuong.zen

Xe tăng
cảm ơn cụ chủ thớt.e chỉ sợ ai đó k phải là cụ lại quát cho cháu bé đó 1 trận thì xí hổ quá

dungnt161

Xe buýt
Website
www.http
Em đồ rằng lúc bé ai cũng đi đúng luật giao thông và có ý thức hết mà! Rưng mà lúc lớn lên là do cái câu này:"bản chất tốt đẹp nhưng dòng đời đưa đẩy" nên nó mới thế!b-)

Takeshi

Xe tải
Em nghĩ bố mẹ em bé đó mới đúng là những người đáng khen... Không phải tự nhiên mà 1 đứa trẻ cư xử được như vậy !