[Funland] Bài hát nhà làm

georu

Xe máy
Otofun với cháu là nơi khởi đầu cho nhiều tình cảm đặc biệt.
Ở Otofun cháu được "ăn" những món "vật chất" độc đáo, làm giàu "tinh thần", đúng tinh thần "nhà làm".
Nhờ những cao nhân động viên mà cháu có thêm năng lượng sáng tác mỗi ngày, nên cháu xin mở thớt này để đăng những bài hát nhà cháu tự làm, cũng như những bài hát Nhà nước và nhân dân cùng làm ạ. Mong được các bác phê bình để cháu tự phê, tiến bộ hơn mỗi ngày. Cháu cảm ơn các bác rất nhiều ạ.

Bài hát đầu tiên - "Tri ân VIED" (VIED là Cục Hợp tác quốc tế/ Bộ Giáo dục đào tạo, nơi cháu được nhận học bổng du học Nga, nhờ đó cháu biết về otofun và được trải nghiệm thời thanh niên sôi nổi). Kính tặng các bác, anh chị em thưởng thức. Chúc cả nhà 1 tuần làm việc mới giàu năng lượng!

Em có lời khen ngợi về tình yêu âm nhạc của cụ.
Bài này của cụ viết khá hơn bài về Sơn Tây Xứ Đoài, Tuy nhiên:
- Âm hình tiết tấu nó vẫn đang cùng một mô típ, tuyến giai điệu vẫn đang theo lối mòn giống bài cũ.
- Cụ sử dụng nhiều âm hình ngắn giống nhau, lặp lại liên tục, thiếu sự liên kết làm cho bài hát nó bị vụn thành rất nhiều mảnh nhỏ.
- Đối với ca khúc, thì ca từ thường có tính hình tượng, gợi mở, ví von... làm cho người nghe phải mường tượng.

Cái gì cũng đưa vào ca từ nó thành kể lể, giãi bày liên tục từ đầu đến cuối. Nếu cứ tư duy theo cách này, một mai nhà máy in tiền mời cụ sáng tác, khéo cụ lại cho ra bài "Em là cô gái làm tiền" :D

Em có gợi ý, nếu cụ chuyển sang Rap đi, đọc Rap thì cụ muốn nhét bao nhiêu thứ vào cũng dễ dàng hơn.

HnA

Xe tăng
Oánh dấu. Tối về nghe. Cứ vod lão thớt phát đã.

Su Đình

Xe tăng
Giọng hát của cụ cũng hay đấy, nhưng bài hát thì hơi chán, như kiểu trình bày văn xong thêm tý nhạc vào 😁

Diep1979

Xe điện
Cụ muốn offer quan tâm, Chã cười sướng phải hát về Of chứ lại ^^

vneseman

Xe lăn
Giọng cụ chủ giống Hà Anh Tuấn thế, khác mỗi cái âm vực ;))

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Of đúng là rồng ẩn mình :) thớt kia thì 1 cụ nàm thơ bên này thì thớt tấu nhạc hát ca.Thật ngưỡng mộ :)đúng khi gì cản nổi :)

georu

Xe máy
Em có lời khen ngợi về tình yêu âm nhạc của cụ. Tuy nhiên:
- Âm hình tiết tấu nó vẫn đang cùng một mô típ, tuyến giai điệu vẫn đang theo lối mòn giống bài cũ.
- Cụ sử dụng nhiều âm hình ngắn giống nhau, lặp lại liên tục, thiếu sự liên kết làm cho bài hát nó bị vụn thành rất nhiều mảnh nhỏ.
- Đối với ca khúc, thì ca từ thường có tính hình tượng, gợi mở, ví von... làm cho người nghe phải mường tượng.

Cái gì cũng đưa vào ca từ nó thành kể lể, giãi bày liên tục từ đầu đến cuối. Nếu cứ tư duy theo cách này, một mai nhà máy in tiền mời cụ sáng tác, khéo cụ lại cho ra bài "Em là cô gái làm tiền" :D

Em có gợi ý, nếu cụ chuyển sang Rap đi, đọc Rap thì cụ muốn nhét bao nhiêu thứ vào cũng dễ dàng hơn.
Cháu cảm ơn bác ạ. Cháu ngày gia nhập Otofun sau nên cháu chắc ít tuổi hơn bác, cháu cứ xin phép bác cháu cho gần gũi ạ.
Bài "Cô gái làm tiền" là ý tưởng rất hay, tạm thời cháu chưa làm ngay được, nhưng cháu sẽ cố gắng ra bài mới để hầu các bác thưởng thức, hi vọng cháu sẽ tiếp tục được nhận những góp ý sắc sảo của bác. Chúc bác khỏe!

georu

Xe máy
Of đúng là rồng ẩn mình :) thớt kia thì 1 cụ nàm thơ bên này thì thớt tấu nhạc hát ca.Thật ngưỡng mộ :)đúng khi gì cản nổi :)
Thớt nào thơ thế ạ, cụ cho em xin link sang thưởng thức cùng với, dạo này em rảnh, tranh thủ nạp năng lượng tinh thần ạ

georu

Xe máy
Nghe một đoạn mà em phải cởi mũ ra đến mấy lần.
Tại sao thế cụ? Mũ cụ có cái gì liên quan đến việc nghe nhạc ạ? Cụ chắc ngày xưa tán gái giỏi lắm, cứ lấp ló thế này chị em tò mò quá đi :x

thanhgamo

Xe container
Tại sao thế cụ? Mũ cụ có cái gì liên quan đến việc nghe nhạc ạ? Cụ chắc ngày xưa tán gái giỏi lắm, cứ lấp ló thế này chị em tò mò quá đi :x
À, nó là một câu chuyện vui.
Một nhà văn trẻ gửi tác phẩm nhờ nhà văn già thẩm.
Quan sát thấy nhà văn già đọc một đoạn lại nhấc mũ lên. Mấy lần như thế.
Nhà văn trẻ mới hỏi lý do.
Nhà văn già trả lời: Tôi cứ gặp người quen là ngã mũ ra chào.
Hì hì.

vuaphahoai

Xe hơi
nge cảm giác cứ đều đều ko có điểm nhấn ,

YarisVerso

Xe tải
Hỏi thật cụ chủ là mấy bài hát này của cụ có phải do app trí tuệ nhân tạo làm ra phải không? Vì thấy nhạc cứ na ná nhau, đều đều.

Các cụ mợ cũng có thể dùng app Suno trên điện thoại để tự làm cũng được. Mời các cụ mợ thẩm định 2 bài hát mà em dùng app này tạo ra. Chỉ cần đưa lời vào, chọn thể loại nhạc là sau không quá 5 phút có ngay một bài hát hoàn chỉnh.
Với tốc độ phát triển thế này thì chỉ dăm năm nữa các ca nhạc sỹ có khi phải đổi nghề từ sáng tác, luyện âm sang thành ngồi làm mẫu để dạy cho AI mất. 😜
Bài 1:

Bài 2: