Bái Đính - Một góc nhìn khác.

pro8386

Xe tăng
nói chung là ý thức dân mình còn kém:|

Europe

Xe buýt
Em chẳng thích cái cùa này vì nó được xây ra nhằm mục đích kinh doanh, đã thế lại còn mang dáng dấp kiến trúc chùa của Tàu Khựa.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi dịch vụ ăn uống ở đây thế nào
Đặc sản là món dê và cơm cháy cụ, mợ ơi. Ngon tuyệt. Bổ mà cũng re rẻ nữa chứ. Không tin các cụ, các mợ cứ về thử xem. Em Thề là chuẩn đấy.

datinh

Xe container
Nhìn chán nhờ..........Chả ra thể thống gì :49::49::49:

hành_khất_đêm

Xe điện
Lại còn ở trên tháp chuông nữa chứ, thi nhau vo tiền rồi ném vào chuông, em thật chưa thấy ở đâu giàu như việt nam tiền ném đi vù vù :'(, sao phải nghĩ.

Nấm mỡ

Xe điện
Chùa BĐ dựng ra để kinh doanh tín ngưỡng thì dư lày là phải rồi, khách thập phương về chủ yếu để đi chợ mua lấy ít lòng tin mờ :6:

Phật thì cũng cần $, Đường Tam tạng cũng phải đút lót cái bát tộ vàng mới lấy được kinh đới :69: Gọi là báng bổ thì nhà cháu chỉ thấy bẩu còn có người dâng lễ mặn, chả hiểu có phải không *-)

bugatti_hn

Xe tải
@BizzyBone

Mua xe ngày: Mar 2010
Đoạn đường: 15
BizzyBone
Đã chạy được 1000 km

Âm binh của cụ nào thì vào nhận đi.

Cám ơn các cụ đã Votka nhá, em đã lại quả hết cho các cụ. (b)(b)(b)

Tiếp tục:

Lúc mới vào sân trước chùa còn rộng rãi thế này.

Giữa một khoảng sân mênh mông mọc lên cái chòi: Ninh Bình Info.

Lúc ra sân đã đầy xe. Dân tình hướng Phật ghê thật.

Tiền nhét tay La Hán như hối lộ các vị mang ra biếu những người như bà cụ này thiết thực hơn.

Sang bên thờ vua Đinh, vua Lê thấy thanh thản và nhẹ nhõm hơn. Đây mới đúng không khí đi vãn cảnh chùa. Các nơi linh thiêng của Việt Nam được như thế này thì tốt.

Các cụ đi nhiều nhưng chưa chắc để ý trong đền thờ vua Định có tạc con rồng có bàn tay chứ không phải móng, cái này duy nhất ở Việt Nam.

Bonus thêm cái ảnh em chụp thằng bé đang đi cùng bố. Bức này không bàn về đẹp hay xấu, em muốn nói bố nó cứ đặt nó ngồi lên bệ rồng, quay mông thẳng vào cửa đền để chụp ảnh. :ohmy::ohmy::ohmy:

EVN

Xe buýt
Các Cụ nhà mình ngày xưa cơm kg đủ ăn, áo kg đủ mặc mà còn có câu " có thờ có thiêng,có kiêng có lành ". Ngày nay dân ta hơn trước rất nhiều nên sinh ra lễ nghĩa cũng đâu có sao. Có cung thì phải đủ cầu để đáp ứng chứ các cụ. Em nghĩ vậy các cụ đừng ném đá em nha. (b)(b)(b)(b)

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Các Cụ nhà mình ngày xưa cơm kg đủ ăn, áo kg đủ mặc mà còn có câu " có thờ có thiêng,có kiêng có lành ". Ngày nay dân ta hơn trước rất nhiều nên sinh ra lễ nghĩa cũng đâu có sao. Có cung thì phải đủ cầu để đáp ứng chứ các cụ. Em nghĩ vậy các cụ đừng ném đá em nha. (b)(b)(b)(b)
Cụ nói đúng mà. Sư sãi, Đức cha đức mạ, thầy cùng thầy vái giờ cũng được đào tạo (có trường đào tạo đàng hoàng). Xã hội cần, thì xã hội phải đào tạo để đáp ứng cho xã hội.

Tiểu kê

Xe tăng
em nghĩ đây là tín ngưỡng của cha ông để lại, ai cung muốn hướng thiện, muốn bày tỏ lòng mìng. chỉ có những người " kém hiểu biết" hay đến chùa với mục đích khác thì sẽ có những hành động phản cảm như vậy.

The Leak

Xe buýt
vụ cắm hươg e không bình luận
nhưng vụ để tiền thì cũng chẳng có gì đáng nói, bao lâu nay đấy là tập tục của người VN ,
Vì sao người ta gọi là " Lễ Đen " vì không có Lễ mặn , thử hỏi tượng nào cũng có lễ mặn thì chỗ nào để hết , tiền nào cho vừa

The Leak

Xe buýt
việc đi lễ chùa , mỗi người co 1 m/d khác nhau
người thì đi lễ lạt, cúng bái
người đi ngắm cảnh
người đi cho biết đây biết đó , mỗi người 1 kiểu
Nhưng đã khôg thích thì đừng báng bổ , thật , nhiều chuyện xảy ra mà không muốn tin vẫn phải tin thôi. Chẳng hiểu trùng hợp hay tn và chính vì thế càng làm người dân thêm tín ngưỡng
Âu cái tín ngưỡng của mỗi người cũng chẳng phạm pháp , xấu xa gì. Ngược lại cho con người có thêm lòng tin , tự tin để sống tiếp

f1_hn

Xe container
E nói thật có nhiều ông bà đi chùa chiền mà VH lùn ko chịu được. Nhiều nơi đã cấm mang nhang vào trong rùi mà cứ cố tình để cho bảo vệ hay người nhà chùa pải nhắc nhở. Chùa thì đông mà khói mù mịt, nguy cơ cháy rất cao. E đi chùa thi thường ko mua hương gì hết chỉ mua ít hoa quả thành tam, còn tiền công đức thì cứ nhét vào hòm là okie :)

nickbambie

Xe hơi
Gặp mình ăn chửi là cái chắc, kieu một thằng đã ngu đứa di sau cũng ngu thay nó làm gì làm theo, chả hiểu thế này bao giờ mới khá được, kiều này về thể nào cũng bị sao đấy cho mà xem, thảo nào dạo này lắm chú đi chùa về bị dính tai nạn thế, có khi bi giời phật giận quật cho ấy chứ nhẩy...:77: còn cái thảm cỏ nữa cơ man nào là rác, toàn an xong xả luôn tại trận, có vị con mang thit thà gò chả đặt lên bàn thờ lễ phật nữa chứ, sau đó hạ lễ là chén ngay tại chỗ và xả rác tại chỗ luôn, không hiểu chúng nó đi lễ nhiều mà có hiểu cái gì nên, không nên và ở chỗ nào không nhỉ... potay cái van hóa lễ bái hiên nay của một bộ phận không nhỏ dân việt mình....

Website
www.otofun.net
nhà em là con zai...avata là ng yêu em ạh...em nợ cụ<mợ> ly rượu hnay em hết rượu ạh,,,
Người yêu cụ nom tuyệt nhể:):41:.

Em chưa được đến bái đính, nhưng bà già em đi về bảo khi đến thậm chí có sẵn những ô nhỏ để phật tử cũng tiến tượng, ô ghi giá 10tr (được giao dịch ngầm giá 20tr), ô 20tr (giao dịch ngầm giá bao nhiêu chưa biết vì nghe xong bà già chán quá:().

Các cụ có thấy cái vụ ấy không? Em thì cho rằng như thế là báng bổ, kinh doanh tín ngưỡng, unacceptable:(:77:

ducfbcp

Xe hơi
Năm nay có đổi ít tiền lẻ nhưng gấu cầm đặt vào ban còn em vẫn chỉ có món vãn cảnh, công đức, chờ ghi xong tên tuổi ở sổ và giấy bỏ tiền là xong.
Gấu thấy có bà lậy các cụ rồi đặt tờ 2k lên đĩa rồi rút 4 tờ 500 ra để đặt các ban khác (Chắc hết tiền lẻ). Bó tay với kiểu đổi tiền này.

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
OMG....mấy người này không học triết học Mác về chủ nghĩa duy vật biện chứng à mà sao mê tín thế. :77::77::77:
Nhà em có đi chùa cũng chỉ để tỏ lòng thành kính và bày tỏ mong muốn được bình an chứ cũng ít khi cầu khấn xin gì. Em tâm niệm là việc làm của mình tạo ra số phận chứ không ai định đoạt số phận ta thay ta được.(b)

Mr_aston

Xe máy
hay quá , bài viết + ảnh rất có y nghĩa :41::41::41: bác

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Tks và (b) Cụ! Cụ nói trúng những điều em cũng đang bức xúc:102:. Giờ đi tới đâu cũng thấy mọi người bàn luận về "cái văn hóa". Chẳng lẽ cái "văn hoá" của mình càng ngày càng xuống dốc thế ư? Cơ mà lại đúng mới đau chứ?:102: