[Funland] Bách Khoa ngày trở về

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
.. do bản tính ngông nghênh sếp chưa nói xong đã cãi xong nên dân các trường kỹ thuật nói chung và dân BK hay bị sếp ghét (vì tụi ấy có chuyên môn về KT đâu), khó làm to được :D. Ở doanh nghiệp thì làm to cũng đến Phó tổng/Phó GĐ phụ trách kỹ thuật là cùng (đấy là em nói phổ biến, chứ còn cũng có một số trường hợp ngoại lệ). Tuy nhiên, nói đến chuyên môn thì về cơ bản mấy cái trường kia làm sao so BK được. Ngày em còn đi làm, có công việc gì giao cho các em/cháu xuất thân từ BK ra là yên tâm đi uống bia :P.
Cụ dạy chuẩn đến từng mm :)). Dân BKHN nói chung là cứng đầu, mà muốn làm quan to thì kỹ năng quan hệ mới quyết định, ko phải trình độ chuyên môn.

Cucumin

Xe điện
Cụ dạy chuẩn đến từng mm :)). Dân BKHN nói chung là cứng đầu, mà muốn làm quan to thì kỹ năng quan hệ mới quyết định, ko phải trình độ chuyên môn.
Nghành bọn em thì phần lớn đi bán thiết bị cho hãng nước ngoài vì lương cao, còn lại đi làm một thời gian thì nghỉ và lập công ty, nên ít thấy người đi theo con đường quan lộ.

ruby_eagle

Xe điện
Bkhn có thớt hay quá, có ai biết otfun mình có group bkhcm ko nhỉ? Cho em xin đường link với.

Sắn phệ

Xe buýt
Sắp đến kỷ niệm ngày thành lập trường 15 tháng 10 rồi, năm nay dịch bệnh chắc là không tổ chức như mọi năm, nên em lập thớt mời các cụ chém ạ
View attachment 5549609
Em không về trường bao giờ cả! Ra nhậu thôi chứ không ác mộng thi lại ùa về cụ ợ.

Kurumavn

Xe buýt
Nghành bọn em thì phần lớn đi bán thiết bị cho hãng nước ngoài vì lương cao, còn lại đi làm một thời gian thì nghỉ và lập công ty, nên ít thấy người đi theo con đường quan lộ.
Bây h đi bán thiết bị cũng khó rồi cụ, em bán được 20 năm thì cty cho lên nóc tủ rồi, để đội trẻ năng động nhiệt huyết kế cận=> thế là thất nghiệp. Bây h lập cty thì ko biết làm gì, đi xin việc chẳng chỗ nào nhận, cũng khoai phết. Rút ra 1 điều ông nào kỹ thuật mà ngoại ngữ siêu thì ngon, con lom dom thì mệt lắm.

Kurumavn

Xe buýt
Theo nghiên cứu của các tập đoàn tuyển dụng trên toàn thế giới, người lãnh đạo cần kỹ năng quản lý con người, thuyết trình và giao tiếp tốt. Mấy ông kỹ thuật ngon ngon hay bật sếp thì mãi chỉ là nv, còn mấy nv học chuyên nganh KT có khi cả ngoại ngữ nhưng lại được trọng dụng. Các cụ lên làm sếp mà mấy cậu nv nó cãi nhem nhẻm chẳng ghét ah :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Theo nghiên cứu của các tập đoàn tuyển dụng trên toàn thế giới, người lãnh đạo cần kỹ năng quản lý con người, thuyết trình và giao tiếp tốt. Mấy ông kỹ thuật ngon ngon hay bật sếp thì mãi chỉ là nv, còn mấy nv học chuyên nganh KT có khi cả ngoại ngữ nhưng lại được trọng dụng. Các cụ lên làm sếp mà mấy cậu nv nó cãi nhem nhẻm chẳng ghét ah :D
Đấy là Tây nó muốn tạo ra những con vẹt của thuyền trưởng cướp biển, thuyền trưởng ở mức nhìn được con sóng tài chính, trào lưu công nghệ ,có kỹ năng quân sự, biết bê nhà máy của đối tác về làm nhà máy của mình như thời thế chiến 2 thì nó giấu kỹ lắm, không truyền.

Kurumavn

Xe buýt
Đấy là Tây nó muốn tạo ra những con vẹt của thuyền trưởng cướp biển, thuyền trưởng ở mức nhìn được con sóng tài chính, trào lưu công nghệ ,có kỹ năng quân sự, biết bê nhà máy của đối tác về làm nhà máy của mình như thời thế chiến 2 thì nó giấu kỹ lắm, không truyền.
Các tập đoàn lớn đầu tư vào china bị nó copy hết công nghệ, bây h bị chính bản copy nó phản công nên tây nó cũng bị bài học cay đắng rồi. Dân việt mình bình thường thì lành trừ oánh nhau chiến tranh thôi, nên phần lớn các cty vào VN nó ko bị local gây áp lực. Hơn nữa thị trường VN của mình cũng bé nên cũng ko tiềm năng cho tiêu dùng. Còn làm hàng xuất khẩu thì cũng ok như các nước DNA khác. Vấn đề chính bây h là nhân lực chất lượng cao khá ít, khó cạnh tranh được với các nước như Sing hay Thái chưa nói tới china. Nên con vẹt mà cụ nói cũng là do bối cảnh hiện thời của VN thôi, chờ gen Z xem có thay đổi được gì ko

Dream Thai

Xe điện
Các tập đoàn lớn đầu tư vào china bị nó copy hết công nghệ, bây h bị chính bản copy nó phản công nên tây nó cũng bị bài học cay đắng rồi. Dân việt mình bình thường thì lành trừ oánh nhau chiến tranh thôi, nên phần lớn các cty vào VN nó ko bị local gây áp lực. Hơn nữa thị trường VN của mình cũng bé nên cũng ko tiềm năng cho tiêu dùng. Còn làm hàng xuất khẩu thì cũng ok như các nước DNA khác. Vấn đề chính bây h là nhân lực chất lượng cao khá ít, khó cạnh tranh được với các nước như Sing hay Thái chưa nói tới china. Nên con vẹt mà cụ nói cũng là do bối cảnh hiện thời của VN thôi, chờ gen Z xem có thay đổi được gì ko
Dân CNTT BK chỗ e làm ngày xưa toàn ông giỏi (FPT), đôi sn 74-76, nhưng làm 1 tgian mấy ông đó cũng làm qly hết

Đại khái khi gặp KH thì vẫn chém dc 1 chút về kỹ thuật, tuy nhiên cũng chỉ leo đến chức GĐ cty con, or Phó tổng, còn ông TGD lại là từ KTQD :)

Tất nhiên trước đó thì có cụ Ngọc là giáo viên BK, sau làm TGD FPT, tuy nhiên cụ này cũng chỉ chuyên về vận hành, còn đường lối đối ngoại, chiến lược lại là cụ BinhTG

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
Em không về trường bao giờ cả! Ra nhậu thôi chứ không ác mộng thi lại ùa về cụ ợ.
cụ giống e thế, bọn bạn cứ hẹn về đấy chụp ảnh, e thì cứ nổ địa chỉ ăn uống thì ra, chứ thời đi học e chả ấn tượng j trong trường cả, thiết bị thì cũ rích, thầy cô thì chả chịu cập nhật xu hương mới toàn dậy cái cũ, về cơ bản e toàn tự học, cái được lớn nhất là BK dậy cho mình cái tính kiên trì sau khi thi lại cơ số môn, học nữa học mãi, xử lý công việc, và tình bạn nồng cháy qua các cuộc bắn half life, aoe xuyên màn đêm ...

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng thay đổi được gì cả.
Bỏ chữ polytechnic gần với Bách khoa Pháp ( có hai nòng đại bác làm biểu tượng) thay bằng chữ technic mơ hồ, sau đó dùng các tên trường khác na ná để phá danh, cuối cùng là nhét thêm chữ science để tỏ sự ngâm cứu thuần lý thuyết, xa thực tế.
Thế thì làm gì có kỹ sư biết chiến công nghệ, nhất là kiểu kỹ sư Lê Tâm, chắc khi có biến lại đợi Thánh Gióng tự học mà thành.

Ne0_Njcky

Xe tải
Em lạc đề tý nhé, em rất thích cái tên gọi bắt đầu bằng chữ Đại học (Hanoi University of...). Trường cũ của em ngày xưa cũng là ĐH..., sau này chuyển sang thành Học Viện (Academy), trong CV em vẫn để ĐH, ko dùng từ HV, kệ :D
Giống trường em. Ngày xưa là National University (NUCE), giờ tự nhiên đổi thành Hanoi University (HUCE). Trong CV em vẫn để là NUCE ^^

Sứa.

Xe điện
Tức là đội Kỹ sư Bách Khoa thật không làm các việc sửa chữa lặt vặt này nhỉ ?
Thời SV sửa ác đấy, có ăn có mặc nhờ đi sửa dạo này đấy mà hồi đó chưa có internet như bây giờ để mà lên Pr 😅😅

hiepchiken82

Xe tăng
Khoa điện tử viễn thông ở C9 thì phải, em chả nhớ, khóa em có đến 11 lớp điện tử và 1 lớp điện tử y sinh.
Còn chế tạo máy CTM thì có đến 8 lớp, VIP nhất vẫn là Tự động hóa TĐH của khoa điện có đến 4 lớp, sau là đến 6 lớp công nghệ thông tin.
Từ hồi ra trường đến nay cũng gần 20 năm mà em chưa quay lại phát nào.
Kỷ niệm đứng trên ban công phòng D3-501 phimáy bay giấy vượt dòng sông Sét đen ngòm, nhìn ra các mái lều lố nhố của các quán bán sách, photocopy, quán game khu cầu B8, nhìn sang nhà C14 ánh đèn sợi tóc sáng vàng cùng máy tiện chạy suốt ngày. Hay hình ảnh cái kẻng bằng vỏ quả bom treo ở gần cây gạo góc cầu thang bộ chỗ nhà D5. Mấy cái phòng thí nghiệm cơ khí thì toàn máy đời ơ kìa có cả máy có nhãn "Bộ công nghiệp nặng - Việt Nam Dân chủ cộng hòa", hiện đại hơn tý thấy có cái máy CNC nhãn hiệu Moriseki bên nhà T, mà chả thấy cho thực hành gì cái máy ấy, học tý lý thuyết về mã G code của CNC xong dẫn ra cho xem, còn đâu ngồi mài giũa cái Êto, tập hàn hàn hồ quang 2 thanh sắt với nhau, cuốn cái động cơ 3 pha rồi cho chạy thử...
Chả biết giờ nó thế nào, có còn nữa hay không?!.
Ơ cụ ctm mà cũng phải đi quấn động cơ 3 pha ah, e khoa điện đi quấn gặp đúng quả dây điện nát nên mấy thằng góp tiền đầu tư mua dây mới về quấn, chạy nét như sony đc 8 điểm. Có chú quấn rõ đẹp nhưng lại quấn ngược nên động cơ ko chạy lại còn bốc mùi. Haizz nhớ mãi mấy cái thiết bị cũ rích

Pilot2022

Xe máy
Tại các bộ ngành của vn đa số dân học kinh tế, ngoại thương, tài chính vào làm. Cơ chế của VN là cứ thế tằng tằng "phấn đấu" từ dưới lên. Dân BK thì đa số làm cty nên cuối cùng toàn hội học kinh tế, XH lên.

Nói chúng cũng do vận hành XH. E nhớ ngày xưa có bác (sinh những năm 196x) học lèm nhèm chả đỗ trường nào cuỗi cùng vào ngoại giao trường toàn do con em. Giờ đâm ngon,

Cơ mà e ko hiểu sao cái trường tài chính lắm đứa làm to thế, mặc dù trg đó sv cũng chả xuất sắc mịa gì. Cũng là cái cơ chế của mình đề cao kế toán quá. Leo lên kế toán trưởng rồi kiểu gì cũng lên phó GĐ/phó tổng GĐ rồi từ đó đi lên tổng, thứ trg, bộ trưởng,...

vuitinhhn

Xe tăng
Khoa điện tử viễn thông ở C9 thì phải, em chả nhớ, khóa em có đến 11 lớp điện tử và 1 lớp điện tử y sinh.
Còn chế tạo máy CTM thì có đến 8 lớp, VIP nhất vẫn là Tự động hóa TĐH của khoa điện có đến 4 lớp, sau là đến 6 lớp công nghệ thông tin.
Từ hồi ra trường đến nay cũng gần 20 năm mà em chưa quay lại phát nào.
Kỷ niệm đứng trên ban công phòng D3-501 phi máy bay giấy vượt dòng sông Sét đen ngòm, nhìn ra các mái lều lố nhố của các quán bán sách, photocopy, quán game khu cầu B8, nhìn sang nhà C14 ánh đèn sợi tóc sáng vàng cùng máy tiện chạy suốt ngày. Hay hình ảnh cái kẻng bằng vỏ quả bom treo ở gần cây gạo góc cầu thang bộ chỗ nhà D5. Mấy cái phòng thí nghiệm cơ khí thì toàn máy đời ơ kìa có cả máy có nhãn "Bộ công nghiệp nặng - Việt Nam Dân chủ cộng hòa", hiện đại hơn tý thấy có cái máy CNC nhãn hiệu Moriseki bên nhà T, mà chả thấy cho thực hành gì cái máy ấy, học tý lý thuyết về mã G code của CNC xong dẫn ra cho xem, còn đâu ngồi mài giũa cái Êto, tập hàn hàn hồ quang 2 thanh sắt với nhau, cuốn cái động cơ 3 pha rồi cho chạy thử...
Chả biết giờ nó thế nào, có còn nữa hay không?!.
C14 sau đổi tên là D3 mà, cụ có nhầm ko thế. Chỗ thực hành điện quấn máy biến áp, quấn động cơ điện, thí nghiệm cơ khí em nhớ ko nhầm tên cũ là C17, C17B, nhà 2 tầng.
học D3-501 chắc cụ học cùng tầng với hội kỹ sư tài năng, hội Genetic

Marble Trans

Xe tăng
Bây h đi bán thiết bị cũng khó rồi cụ, em bán được 20 năm thì cty cho lên nóc tủ rồi, để đội trẻ năng động nhiệt huyết kế cận=> thế là thất nghiệp. Bây h lập cty thì ko biết làm gì, đi xin việc chẳng chỗ nào nhận, cũng khoai phết. Rút ra 1 điều ông nào kỹ thuật mà ngoại ngữ siêu thì ngon, con lom dom thì mệt lắm.
Dân BKHN thế hệ 7X, 8X em thấy hay làm GĐ công ty xklđ đi các nước, ngoài đại diện các nhãn hãng, thiết bị, máy móc nước ngoài tại VN như cụ chia sẻ.