Bác sĩ OF: Danh sách các bác sỹ đăng ở post số 1!

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Chào các cụ BS, DS

Gấu nhà em ho từ lâu lắm rùi nhưng Gấu cứ lười đi khám (lấy cớ sinh con 2F1 rùi ạ, cho con bú, đi làm...) nên năm ngoái em có bắt gấu vào VP khám thì các BS phán là bị Giãn phế quản và sau đó Gấu đã theo lộ trình bên đó (nội soi, uống thuốc, vỗ rung...), nhưng đến giờ em thấy gấu vẫn cứ ho khậm khạch mãi mà chẳng đỡ, đờm thì đặc, có màu vàng.... (gấu nhà em làm giáo viên ạ - có liên quan đến bệnh này không nhỉ).các cụ BS có cao kiến gì giúp em với ạ chứ em lo cho sức khỏe của Gấu lắm cơ. em cám ơn các cụ ạ
Ho kéo dài có thể do giãn phế quản hoặc các bệnh lý khác ở phổi và trung thất, tuy nhiên em đang nghĩ tới hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản - bệnh này rất hay gặp và cũng rất hay bị bỏ qua, hôm nào cụ cho Gấu đi nội soi dạ dầy xem sao

Benchip

Xe máy
Mợ chụp một cái ảnh của tổn thương da và post lên đây cho mọi người xem nhé
Nhà em mới tham gia OF nên ko biết cách post ảnh ( có nghiên cứu hướng dẫn rồi nhưng làm ko được) cụ/mợ nào biết chỉ em với hay post hộ em , đội ơn các cụ/mợ

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Nhà em mới tham gia OF nên ko biết cách post ảnh ( có nghiên cứu hướng dẫn rồi nhưng làm ko được) cụ nào biết chỉ em với hay post hộ em
Mợ chịu khó chạy qua chỗ Kụ Đốc tờ Chính để Kụ ấy khám trực tiếp, nhiều khi còn phải sờ nắn nữa chứ qua ảnh nhiều khi phán không chuẩn.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Bác chọn các host như photobucket.com hoặc up.anhso.net để upload ảnh lên, sau đó copy đường link của ảnh trên các host đó post lên đây
Cách post:
Paste đường link của ảnh giữa cái code này

Goal

Xe tăng
Bác chọn các host như photobucket.com hoặc up.anhso.net để upload ảnh lên, sau đó copy đường link của ảnh trên các host đó post lên đây
Cách post:
Paste đường link của ảnh giữa cái code này
Cụ drchinh ơi, lâu không gặp :)

Muốn hỏi cụ cho 1 cậu em đang làm Hồi sức cấp cứu, giờ muốn đi học Master ở Úc, cụ xem có giới thiệu được thầy giúp nó không để em bảo nó gặp cụ?

hasonlong_hn

Xe máy
Ho kéo dài có thể do giãn phế quản hoặc các bệnh lý khác ở phổi và trung thất, tuy nhiên em đang nghĩ tới hội chứng trào ngược dạ dầy thực quản - bệnh này rất hay gặp và cũng rất hay bị bỏ qua, hôm nào cụ cho Gấu đi nội soi dạ dầy xem sao

em nhầm nhà ạ

Chỉnh sửa cuối:

cunilo

Xe hơi
à,hôm qua Gấu nhà em đi khám lại ở VP,BS ghi là bị giãn phế quản bội nhiễm cụ ạ thế thì có cần nội soi dạ dày nữa không ạ.Hôm qua em thấy BS cho uống thuốc Klacid,acemuc,erythomicyn (ko biết viết đúng ko) cụ ạ

Benchip

Xe máy
Mợ chịu khó chạy qua chỗ Kụ Đốc tờ Chính để Kụ ấy khám trực tiếp, nhiều khi còn phải sờ nắn nữa chứ qua ảnh nhiều khi phán không chuẩn.
Vâng! Em nghe cụ này qua chỗ cụ ý xem sao

ducdien

Xe máy
à,hôm qua Gấu nhà em đi khám lại ở VP,BS ghi là bị giãn phế quản bội nhiễm cụ ạ thế thì có cần nội soi dạ dày nữa không ạ.Hôm qua em thấy BS cho uống thuốc Klacid,acemuc,erythomicyn (ko biết viết đúng ko) cụ ạ
Tại sao Klacid lại dùng kèm erythromycin ạ? Có lý do gì để kèm 2 thứ ko ạ?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ cứ cho Gấu đi nội soi đi, nếu đúng là hội chứng trào ngược dạ dày thực quản thì uống một rổ rá thuốc như cụ post lên kia sẽ không bao giờ đỡ được bệnh

cunilo

Xe hơi
Vâng, e có ý kiến tương tự

Đã Klacid rồi thì thôi Erythromycin chứ, đúng ra phải thêm 1 loại kháng viêm mới đúng
vâng, em vừa hỏi gấu thì Gấu nói: BS bảo là uống Klacid và Mucomist trong vòng 8 ngày, sau đó mới uống Eythromycin ạ (uống 60v trong vòng 2 tháng ạ). thế có được không hả cụ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
vâng, em vừa hỏi gấu thì Gấu nói: BS bảo là uống Klacid và Mucomist trong vòng 8 ngày, sau đó mới uống Eythromycin ạ (uống 60v trong vòng 2 tháng ạ). thế có được không hả cụ
Em nói thật, cụ bảo Gấu thôi ngay cho em nhờ, mai nói Gấu qua khoa em để em xem lại cho - số điện thoại bên Box của TOMDUY nhé

cunilo

Xe hơi
Em nói thật, cụ bảo Gấu thôi ngay cho em nhờ, mai nói Gấu qua khoa em để em xem lại cho - số điện thoại bên Box của TOMDUY nhé
Vâng, em gọi điện bắt gáu đi rồi . Cơ mà gấu đang chăm sóc F1 bị ChanTayMiệng (chán quá) nên chắc chưa đi dâu. Nhưng hôm nay Gấu nhà em sẽ gọi điện cho cụ ạ
Nếu vẫn không đi, sang tuần em về em sẽ áp tải Gấu đến gặp cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

cunilo

Xe hơi
Cụ Drchinh ới ời
em nghe gấu kể lại chuyện Gấu đi khám ở chỗ cụ. EM cám ơn cụ nhiệt tình ạ
Gấu nhà em vẫn đang thắc mắc là tại sao bây giờ em mới nói là em có anh bạn là BS ở BV BM

Anyway, Gấu nhà em bắt đầu sợ và nghiêm túc hơn với bệnh của mình rồi. Nhờ công của cụ và anh gì bên khoa hô hấp ý (Gấu nói nhưng em quên rồi).

PS. Gấu em khen cụ hết lời (chả bao h khen em cả nhưng bù lại Gấu nhà em khen em đẹp chai hơn cụ)

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ Drchinh ới ời
em nghe gấu kể lại chuyện Gấu đi khám ở chỗ cụ. EM cám ơn cụ nhiệt tình ạ
Gấu nhà em vẫn đang thắc mắc là tại sao bây giờ em mới nói là em có anh bạn là BS ở BV BM

Anyway, Gấu nhà em bắt đầu sợ và nghiêm túc hơn với bệnh của mình rồi. Nhờ công của cụ và anh gì bên khoa hô hấp ý (Gấu nói nhưng em quên rồi).

PS. Gấu em khen cụ hết lời (chả bao h khen em cả nhưng bù lại Gấu nhà em khen em đẹp chai hơn cụ)
Bệnh của Gấu nhà cụ đúng là giãn phế quản rồi, ho nhiều vì bị bội nhiễm. Ngoài việc dùng kháng sinh, gấu nhà cụ cũng phải tiêm vacxin dự phòng và vật lý trị liệu hô hấp thường xuyên
PS: Nhớ dặn Gấu đi khám lại định kỳ nhé, số điện thoại Bs khoa Hô hấp đó Gấu nhà cụ có rồi đấy

coty

Xe tăng
Chả cụ nào vào giúp em ạ????

Chỉnh sửa cuối:

Ha Ma

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi về việc nhổ răng khôn và bảo vệ răng số 7 đã lấy tủy cạnh răng khôn

Chuyện của em là như thế này: Đợt em đau răng có đi chụp chiếu thì cái răng số 7 bị sâu, phải lấy tuỷ, sau khi lấy tủy xong thì cũng đỡ đau, tuy nhiên bác sĩ có bảo là răng khôn của em mọc vuông góc với răng số 7, nếu không nhổ thì nó sẽ mọc xô hết hàm, và bác sĩ khuyến cáo nên nhổ cả 4 cái răng khôn. Em nghe vụ này hoảng quá vì mấy cái răng khôn này đều nằm trong lợi, nếu nhổ thì phải rạch lợi ra để nhổ, có đi tham khảo 4 phòng khám tương đối to về răng ở Hà Nội thì đều được khuyên là nên đi nhổ, và nên lên bệnh viện răng hàm mặt nhổ chứ các phòng khám này cũng không tự tin nhổ răng của em. Em cũng định đi nhổ mấy lần nhưng vì việc bận, vì cứ lo ngại nên chưa đi nhổ, hôm vừa rồi có người nhà nằm viện, lại gặp 1 cô tầm 50 tuổi bị tổn thương thùy não, cô có kể là đợt nhổ cái răng khôn xong bị nhói 1 cái trên đỉnh đầu, sau đó người hay bị mệt mỏi và mất ngủ, đi khám thì bác sĩ bảo do nhổ cái răng khôn đó bị ảnh hưởng đến thần kinh, giờ 1 ngày cô í chỉ ngủ được khoản 1 tiếng, mắt lúc nào cũng thâm quầng và thường xuyên phải uống thuốc ngủ, em hãi quá.
Vậy cụ nào là bác sĩ nha khoa hoặc đã từng nhổ răng khôn và có kinh nghiệm về việc nhổ răng khôn thì tư vấn giúp em xem nên xử lý thế nào với mấy cái răng khôn của em cho an toàn với ạ, ngoài ra cái răng số 7 đã lấy tủy kia có phải bọc lại để đỡ bị răng khôn đẩy vỡ không. Cám ơn các cụ nhiều.

backinhca

Xe buýt
Cụ cũng gần giống em vụ này , các bác sĩ nha Khoa đều khuyên em nhổ 2 chiếc hàm dưới. đến bệnh viện răng hàm mặt chụp fim thì có hình ảnh cụ thể rồi (cũng đâm xiên ảnh hưởng răng số 7)nhưng em vẫn bảo vệ ko nhổ , cuối cùng cậu em em là nha sĩ cũng có phương án đấy cụ ạ. Theo em tuyệt đối ko đụng chạm nhổ, mổ xẻ gì

vinicar

Xe buýt
Phải nhổ càng sớm càng tốt cụ chủ ạ !

Như em đây mặc dù công ty ở tầng 3 tòa nhà 92 Hoàng Ngân (có phòng chữa răng ở tầng 2). Nhưng do chủ quan và cũng hơi bận nên xuống chụp chiếu ở tầng 2 xong bỏ đấy không nhổ vì sợ như cụ chủ. Bẵng đi 2 tuần tự nhiên em sốt cao (lên đến 40 độ) 2 giờ đêm phải đi cấp cứu vào viện Răng Hàm Mặt TW tiêm và truyền kháng sinh liều cao 2-3 ngày rồi các bác sĩ nhổ luôn 2 cái (gây mê nên em cũng không biết gì)

Mấy hôm đầu hơi khó chịu, nhưng khoảng 1-2 tuần thì quen không có cảm giác gì. Mà các bác sĩ nói việc này rất đơn giản không phải lo lắng đâu.

Cuối em khuyên cụ nên nhổ sớm. Nếu vào HN cứ vào bệnh viện Răng Hàm Mặt TW mà làm, đừng để như em sốt 40 độ rất nguy hiểm và mệt (chuyến đó em mất gần 1 tuần mới lại sức)