Bác nào xe biển dạng 29S-XXXX đã đi đăng kiểm cho em xin tý kinh nghiệm?

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em để ý thấy Fỉat Siena cũng nhiều bác biển 29S giống em. Mà hình như một loạt ELX đều đăng ký tầm 2003.

Bây giờ em không biết là các bác 29S thì đăng kiểm được hạn là 18 tháng hay 6 tháng.

Cụ thể em muốn hỏi là:
Nếu hạn đăng kiểm tháng 7 mà mình đi đăng kiểm tháng 6 có được không?

Nếu tính từ ngày lưu hành (cấp đăng ký) là chưa đến 84 tháng (7 năm) thì áp dụng như nào? 18 tháng phải không ợ?

Phí đăng kiểm không biết có nhiều không?
Có bác nào có chỗ quen dẫn em đi chứ em chót thay gạt nước của Satafe vào rồi không biết có bị sao không? Hôm nọ có anh bạn định cho bộ La-zang em cũng không dám lấy...chỉ sợ không đăng kiểm được.

Bác nào vợ hai tầm trên dưới 7 tuổi vào đây trao đổi kinh nghiệm cho em hóng hớt trước khi đi đăng kiểm nhé!

tung_sinhhoa

Xe đạp
Kính bác ocha,nhà cháu vừa mới đi đăng kiểm ở Ngọc Khánh hôm qua xin chia xẻ với bác 1 số thông tin.Xe cháu hlx biển 29S,lệ phí đăng kiểm 260.000 đ.Bác nhớ mang sổ đăng kiểm,đăng ký xe,bảo hiểm TNDS.Cháu thấy có một số hạng mục trong quá trình đăng kiểm như sau:kiểm tra nhận dạng xe,kiểm tra phanh,tốc độ,khung gầm,hệ thống đèn và khí thải.Trong đó nó chỉ kiểm tra phanh, đèn là chính.Nếu xe bác đạt đủ 2 tiêu chuẩn trên là ok,còn lại nói chính xác là nó bỏ qua vì cháu đứng ngay đó.Xe của bác thay lặt vặt thì bác chẳng ngại đâu,xe cháu nắp capo dán đen xì mà chẳng sao cả,mỗi tội hệ thống phanh của cháu thấy nó bảo máy đo báo là lực phân bố không đều giữa 2 bánh nên tý nữa thì nó cho out hẹn chiều hôm sau căn chỉnh lại rồi mang đến kiểm định lại+ thêm 50% phí nữa nên cháu đưa thêm cho các chú kiểm định viên 200.000là ok luôn.Biển 29S bây giờ chỉ được thời hạn là 6 tháng thôi bác a.T hời gian vào kiểm định đến lúc ra chỉ mất khoảng 20 phút thôi ạ.Xe cháu đến 27/4 mới đến hạn kiểm định nhưng cháu vẫn đi làm trước không sao đâu bác.Bác thấy bổ ích thì nhơ mời cháu~o) nhé.

new_racer

Xe hơi
Em để ý thấy Fỉat Siena cũng nhiều bác biển 29S giống em. Mà hình như một loạt ELX đều đăng ký tầm 2003.
Xe em cũng 29S, đăng ký 12/2003, vừa đăng kiểm lại tháng 3/2010

Bây giờ em không biết là các bác 29S thì đăng kiểm được hạn là 18 tháng hay 6 tháng.
Tùy vào tình trạng xe của bác, như bác tung-sinhhoa nói ở trên thì chỉ được 6 tháng nhưng xe của em lại được những 18 tháng (chắc tại xe của em mới đi được 2,4 vạn hoặc lý do "xyz" gì đấy)

Cụ thể em muốn hỏi là:
Nếu hạn đăng kiểm tháng 7 mà mình đi đăng kiểm tháng 6 có được không?
Được

Nếu tính từ ngày lưu hành (cấp đăng ký) là chưa đến 84 tháng (7 năm) thì áp dụng như nào? 18 tháng phải không ợ?
Bác xem ở trên

Phí đăng kiểm không biết có nhiều không?
260.000 VND + 100.000 ("xyz" bôi trơn, để sẵn ở chỗ phanh tay) + bảo hiểm trách nhiệm bắt buộc hơn 400.000 (nếu bác chưa có). Bác cứ mang đi khoảng 1tr cho yên tâm

Có bác nào có chỗ quen dẫn em đi chứ em chót thay gạt nước của Satafe vào rồi không biết có bị sao không? Hôm nọ có anh bạn định cho bộ La-zang em cũng không dám lấy...chỉ sợ không đăng kiểm được.
Không vấn đề

Bác nào vợ hai tầm trên dưới 7 tuổi vào đây trao đổi kinh nghiệm cho em hóng hớt trước khi đi đăng kiểm nhé!
Tuổi vợ em giống bác, hy vọng trường hợp của bác cũng tương tự

bacnv

Xe buýt
Xe em cũng 29S, đến hạn đăng kiểm vào hôm qua. Nhưng hiện nay em không ở Hà nội. Các bác cho hỏi :
- Em có thể mang xe đến 1 trạm đăng kiểm ở địa phương khác được không?
- Em mua xe theo hình thức công chứng uỷ quyền, có vướng mắc gì về thủ tục không? Có phải trình Hợp đồng uỷ quyền đã được công chức không?
Xin ý kiến tư vấn của các bác :-?

Lái xe nâng

Xe buýt
Cụ Ocha nhà mềnh già rồi đâm lẩm cẩm lo xa đây :D

Con fiat của e tháng trước đi đăng kiểm vưỡn được 18 tháng, cũng biển 29S như cụ, cũng đăng ký 2003 :)

Dammetatca4banh

Xe hơi
Nhờ Các bác trên fun dướng dẫn.

Hôm nọ em đi ĐKiem, xe o chính chủ o sao, DK hộ còn đuọc: 20 phút + 260K + 100K để ở cần số -> đánh xe về.

Bác nên đi sớm cho vắng.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cụ Ocha nhà mềnh già rồi đâm lẩm cẩm lo xa đây :D

Con fiat của e tháng trước đi đăng kiểm vưỡn được 18 tháng, cũng biển 29S như cụ, cũng đăng ký 2003 :)
Em đang kiểm lại xem có bao nhiêu bác Fiat 29S, mí lại hỏi vì muốn được 18 tháng cơ.

tranhainam

Xe điện
Vô lý vụ 6 tháng nhỉ, mấy cụ 18 tháng cho địa chỉ cụ thể để anh e đến
Cụ Ocha khi nào gần đi ới e rồi đi nhé, xe e tầm 20/6 hết hạn
Cụ vào trước, e thấy dc 18 tháng thì e vào, 6 tháng thì e về, chọn chỗ khác, keke
Phone e ở chữ ký đó
E thấy bảo nguyễn tuân hoạc giải phóng là ok đấy

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em nghi rằng những bác chỉ được 6 tháng là do để đến tận sát ngày đăng kiểm (hẹn ghi trong sổ đăng kiểm).
Khi đó tình từ ngày lưu hành (cấp đăng ký) đến khi đi đăng kiểm thành hơn 7 năm mấy ngày là người ta vận dụng "xe hơn 7 năm" rồi.
Em mới hỏi có được đi đăng kiểm trước một hai tháng không là vì định đăng kiểm khi chưa tròn tuổi đi học lớp 1.

tranhainam

Xe điện
Hôm nay em vừa đi đăng kiểm cho em 29N-5657 đkí 3/2002 tại chỗ Giải phóng.
Tình hình là xe em cũng ngon, tuy hơi già, nên e có để 200k tại cần số, 260k tiền phí, chờ 30' là xong vì khá vắng, không thấy ai hoạnh họe gì, bác khám xe còn tư vấn dán băng dính lại chỗ mấy dây điện lòng thòng, tránh bị cuốn vào xích cam.
Em có hỏi kỹ, thì bây giờ chỉ có hạn 18 tháng và 6 tháng. Xe dưới 7 năm thì đc 18 tháng, xe em 8 tuổi nên 6 tháng đương nhiên, 0 có cách nào khác. Vậy các bác 2003 mà chưa đến 7 năm tính đến tháng 6 này thì khẩn trương đi đkiểm, may ra lách đc cái 18 tháng, chứ quá 7 năm sợ họ lại chỉ cho 6 tháng thì thiệt.
từ giờ là cứ đến hạn lại lên 6 tháng/ 1 lần rồi, các bác ấy rảnh mà tư vấn cho mấy cái vụ độ chụm bánh hay gì gì đó thì tốt, đỡ phải qua gara check, hehe

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Tình hình là xe em cũng ngon, tuy hơi già,
...
Em có hỏi kỹ, thì bây giờ chỉ có hạn 18 tháng và 6 tháng. Xe dưới 7 năm thì đc 18 tháng, xe em 8 tuổi nên 6 tháng đương nhiên, 0 có cách nào khác. Vậy các bác 2003 mà chưa đến 7 năm tính đến tháng 6 này thì khẩn trương đi đkiểm, may ra lách đc cái 18 tháng, chứ quá 7 năm sợ họ lại chỉ cho 6 tháng thì thiệt.
từ giờ là cứ đến hạn lại lên 6 tháng/ 1 lần rồi, các bác ấy rảnh mà tư vấn cho mấy cái vụ độ chụm bánh hay gì gì đó thì tốt, đỡ phải qua gara check, hehe
Em đi ĐK lâu rồi trước khi tròn 7 tuổi hẳn gần 1 tháng. Xe em ngon nên đương nhiên 18 tháng. Nhưng em còn nhìn thấy Fiat ngoài đường biển M mà vẫn đăng kiểm được 18 tháng. Chắc là phụ thuộc nhiều điều kiện lắm. Cái này là chuyên ngành đăng kiểm người ta mới biết.

hoachuoique

Xe điện
Bác nào biết về đăng kiểm cho anh em vài nhời trích dẫn của luật lệ .

tranhainam

Xe điện
Cái này khó nhẩy, biển M bạn e chơi 6 tháng lâu roài, càng có cơ hội test xe mình thường xuyên, hehee

CIB

Xe điện
Kính bác ocha,nhà cháu vừa mới đi đăng kiểm ở Ngọc Khánh hôm qua xin chia xẻ với bác 1 số thông tin.Xe cháu hlx biển 29S,lệ phí đăng kiểm 260.000 đ.Bác nhớ mang sổ đăng kiểm,đăng ký xe,bảo hiểm TNDS.Cháu thấy có một số hạng mục trong quá trình đăng kiểm như sau:kiểm tra nhận dạng xe,kiểm tra phanh,tốc độ,khung gầm,hệ thống đèn và khí thải.Trong đó nó chỉ kiểm tra phanh, đèn là chính.Nếu xe bác đạt đủ 2 tiêu chuẩn trên là ok,còn lại nói chính xác là nó bỏ qua vì cháu đứng ngay đó.Xe của bác thay lặt vặt thì bác chẳng ngại đâu,xe cháu nắp capo dán đen xì mà chẳng sao cả,mỗi tội hệ thống phanh của cháu thấy nó bảo máy đo báo là lực phân bố không đều giữa 2 bánh nên tý nữa thì nó cho out hẹn chiều hôm sau căn chỉnh lại rồi mang đến kiểm định lại+ thêm 50% phí nữa nên cháu đưa thêm cho các chú kiểm định viên 200.000là ok luôn.Biển 29S bây giờ chỉ được thời hạn là 6 tháng thôi bác a.T hời gian vào kiểm định đến lúc ra chỉ mất khoảng 20 phút thôi ạ.Xe cháu đến 27/4 mới đến hạn kiểm định nhưng cháu vẫn đi làm trước không sao đâu bác.Bác thấy bổ ích thì nhơ mời cháu~o) nhé.
Xe em 29S đây ạ, Vừa đăng kiểm lại xong, hạn đến tháng 12-2011(18 tháng). Các cụ đăng kiểm tới Cầu giấy gần cạnh Đại Học Giao Thông đấy ạ, làm cực nhanh và dễ chịu, mà mất có 1 lít thôi

congnhuanphat

Xe điện
Tình hình là xe em cũng ngon, tuy hơi già, nên e có để 200k tại cần số, 260k tiền phí, chờ 30' là xong vì khá vắng, không thấy ai hoạnh họe gì, bác khám xe còn tư vấn dán băng dính lại chỗ mấy dây điện lòng thòng, tránh bị cuốn vào xích cam.
Xe của em giống y trang xe cụ tháng 7 này hết hạn em định sang tuần đi làm đăng kiểm nhưng của em trước thì để tên tư nhân bây giờ để tên công ty mà lúc làm thủ tục sang tên em vẫn còn tận 9 tháng nên em kệ nó cứ đi không biết mấy hôm nữa có bị nó cho ăn cháo hành ko có cụ nào gặp trường hợp này tư vấn giúp em phát em cám ơn

CIB

Xe điện
Xe dưới 7 năm thì đc 18 tháng, xe em 8 tuổi nên 6 tháng đương nhiên, 0 có cách nào khác. Vậy các bác 2003 mà chưa đến 7 năm tính đến tháng 6 này thì khẩn trương đi đkiểm, may ra lách đc cái 18 tháng, chứ quá 7 năm sợ họ lại chỉ cho 6 tháng thì thiệt.
Xe em đăng ký 2-2003 mà sao vẫn được 18 tháng nhỉ?? em vừa đăng kiểm xong mấy hôm thôi

Chỉnh sửa cuối:

MinhBum

Xe container
2003 thì chắc nó vẫn tính 7 tuổi, nên 18 tháng là đúng rồi, e có search thử thì cũng chưa thấy cái nào cụ thể về cái này cả

CIB

Xe điện
Tốt nhất em nghĩ anh em fiat HN cứ tới Trạm đăng kiểm gần Đại Học Giao thông đấy ạ, có cụ trực tiếp làm đăng kiểm cũng đi Fiat, em tới làm đăng kiểm còn gạ em bán xe:x. em làm ở đấy thấy rất nhanh và không phiền hà gì

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Tốt nhất em nghĩ anh em fiat HN cứ tới Trạm đăng kiểm gần Đại Học Giao thông đấy ạ, có cụ trực tiếp làm đăng kiểm cũng đi Fiat, em tới làm đăng kiểm còn gạ em bán xe:x. em làm ở đấy thấy rất nhanh và không phiền hà gì
Kể chuyện gạ bán xe:
Hôm vừa rồi, em ở cây xăng rẽ ra thì sát kính bên lái, một bác (già hơn em) gõ kính cộp cộp...Em tưởng ăn vạ chẹt chân nên đã chuẩn bị phương án này nọ. Kéo kính xuống em hỏi:
-Bác có vấn đề gì không?"
-Xin lỗi anh cho tôi hỏi anh có bán xe không?
-Sao bác lại hỏi thế?
-Tôi thích Fiat quá anh bán thì bán cho tôi hoặc biết ai bán giới thiệu cho tôi.
-Sao bác lại thích Fiat thế cơ à?
- Trước tôi đi Fiat cần tiền bán mất giờ đi tìm lại khó quá! Dưới 200 củ chẳng mua được xe gì ngon hơn Fiat.
- Em cám ơn bác nhưng em chưa muốn bán. Bác muốn tìm mua thì lên diễn đàn ô tô fun ạ! Em xin phép đi kẻo muộn giờ làm

Không biết nhà bác ấy mua được xe chưa? Không biết có vào OF tìm xe không?

MQC

Xe buýt
Kể chuyện gạ bán xe:
Hôm vừa rồi, em ở cây xăng rẽ ra thì sát kính bên lái, một bác (già hơn em) gõ kính cộp cộp...Em tưởng ăn vạ chẹt chân nên đã chuẩn bị phương án này nọ. Kéo kính xuống em hỏi:
-Bác có vấn đề gì không?"
-Xin lỗi anh cho tôi hỏi anh có bán xe không?
-Sao bác lại hỏi thế?
-Tôi thích Fiat quá anh bán thì bán cho tôi hoặc biết ai bán giới thiệu cho tôi.
-Sao bác lại thích Fiat thế cơ à?
- Trước tôi đi Fiat cần tiền bán mất giờ đi tìm lại khó quá! Dưới 200 củ chẳng mua được xe gì ngon hơn Fiat.
- Em cám ơn bác nhưng em chưa muốn bán. Bác muốn tìm mua thì lên diễn đàn ô tô fun ạ! Em xin phép đi kẻo muộn giờ làm

Không biết nhà bác ấy mua được xe chưa? Không biết có vào OF tìm xe không?
Có khi bạn của mấy cụ lãnh đạo FIFC đấy bác :) có phải xe bác hay đỗ quán cafe giao chỗ Đào Tấn - liễu Giai k0 ?