[VHGT] Bác nào hiểu luật Giao thông đường bộ cho em hỏi!

ducvietcd

Xe tải
..bác nào hiểu luật Giao thông đường bộ cho em hỏi trường hợp có 1 thanh niên thấy địa chỉ nhà mình loằng ngoằng quá thế là vẽ mũi tên từ đường lớn vào tận nhà. Nghe đồn là đã bị tổ trưởng bắt xóa. Vậy bác nào hiểu luật cho em hỏi người thanh niên kia mắc lỗi gì và sẽ bị phạt bao tiền & tổ trưởng có quyền bắt cậu kia xóa Rongho không ah...^__^.... bác nào có ý định vẽ đường đến nhà mình thì cân nhắc kỹ nhé, không chả mấy ngõ xóm mũi tên chỉ tam phương tứ hướng..^^

(bên lề 1 tí là bác nào đang dùng Microsoft Zune HD cho em sạc nhờ 1 lần với, em bị mất dây sạc)

Chỉnh sửa cuối:

mhungnb

Xe tải
..bác nào hiểu luật Giao thông đường bộ cho em hỏi trường hợp có 1 thanh niên thấy địa chỉ nhà mình loằng ngoằng quá thế là vẽ mũi tên từ đường lớn vào tận nhà. Nghe đồn là đã bị tổ trưởng bắt xóa. Vậy bác nào hiểu luật cho em hỏi người thanh niên kia mắc lỗi gì và sẽ bị phạt bao tiền & tổ trưởng có quyền bắt cậu kia xóa không ah...^__^.... bác nào có ý định vẽ đường đến nhà mình thì cân nhắc kỹ nhé, không chả mấy ngõ xóm mũi tên chỉ tam phương tứ hướng..^^
Chào cụ.

Em không thông thạo nhưng xin có vài lời như sau:

Theo Luật GTĐB 2008

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Phá hoại đường, cầu, hầm, bến phà đường bộ, đèn tín hiệu, cọc tiêu, biển báo hiệu, gương cầu, dải phân cách, hệ thống thoát nước và các công trình, thiết bị khác thuộc kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ.

2. Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang an toàn đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, di chuyển trái phép hoặc làm sai lệch công trình đường bộ.

Trong đó, theo điều 3 của luật này:

2. Công trình đường bộ gồm đường bộ, nơi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, đèn tín hiệu, biển báo hiệu,
vạch kẻ đường, cọc tiêu, rào chắn, đảo giao thông, dải phân cách, cột cây số, tường, kè, hệ thống thoát nước,
trạm kiểm tra tải trọng xe, trạm thu phí và các công trình, thiết bị phụ trợ đường bộ khác.​

Theo điều 7 Luật GTĐB thì bác tổ trưởng làm đúng.

Với người thanh niên kia, có thể bị xử lý theo điều 15, nghị định 171:

thuanmydinh

Xe đạp
Cảm ơn bác đã hướng dẫn cho chúng em biết nhé

anhtho

Xe ngựa
Ông nào cũng có sáng kiến này thì lần sau có đi vào mắt !
Chuyện vạch vôi, biển báo gt là phải có cơ quan chuyên trách làm chứ ai dám tự tiện, trừ phi trong nhà, trong sân, trong ngõ nhà mình.

nguyen nghiep

Xe container
Chào cụ.

Em không thông thạo nhưng xin có vài lời như sau:

Theo Luật GTĐB 2008

Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

1. Phá hoại đường, cầu, hầm, bến phà đường bộ, đèn tín hiệu, cọc tiêu, biển báo hiệu, gương cầu, dải phân cách, hệ thống thoát nước và các công trình, thiết bị khác thuộc kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ.

2. Đào, khoan, xẻ đường trái phép; đặt, để chướng ngại vật trái phép trên đường; đặt, rải vật nhọn, đổ chất gây trơn trên đường; để trái phép vật liệu, phế thải, thải rác ra đường; mở đường, đấu nối trái phép vào đường chính; lấn, chiếm hoặc sử dụng trái phép đất của đường bộ, hành lang an toàn đường bộ; tự ý tháo mở nắp cống, tháo dỡ, di chuyển trái phép hoặc làm sai lệch công trình đường bộ.

Trong đó, theo điều 3 của luật này:

2. Công trình đường bộ gồm đường bộ, nơi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, đèn tín hiệu, biển báo hiệu,
vạch kẻ đường, cọc tiêu, rào chắn, đảo giao thông, dải phân cách, cột cây số, tường, kè, hệ thống thoát nước,
trạm kiểm tra tải trọng xe, trạm thu phí và các công trình, thiết bị phụ trợ đường bộ khác.​

Theo điều 7 Luật GTĐB thì bác tổ trưởng làm đúng.

Với người thanh niên kia, có thể bị xử lý theo điều 15, nghị định 171:

Đây là ngõ thì có biển gì đâu cụ mờ phá hoại!

Tuan 678

Xe tải
Sáng tạo quá.
Cứ theo mũi tên là chui vào tận cổng :o3

mhungnb

Xe tải
Đây là ngõ thì có biển gì đâu cụ mờ phá hoại!
Cảm ơn cụ.

Ngõ cũng là nơi được đổ bê tông nhựa hoặc bê tông xi măng, thậm chí kể cả trường hợp đổ bằng đất nện vẫn thuộc "công trình đường bộ".

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vậy bác nào hiểu luật cho em hỏi người thanh niên kia mắc lỗi gì và sẽ bị phạt bao tiền & tổ trưởng có quyền bắt cậu kia xóa không ah...^__^....
Tui hỉu Nuật đây ạ.
Tội này nặng, có thể bị chuy tố Điều 88 Bộ luật hình sự.
Khung hình phạt thì may quá, chưa đến mức dựa cột.

Mặc dù nó chả mắc cái lỗi gì sất.